Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 เมษายน 2013, 13:36
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default เรียนคณิตศาสตร์ไปทำไม เด็กถาม

เด็กที่ผมสอนจะถามเสมอว่าเรียนคณิตศาสตร์ไปทำไม เรียนไปก็ไม่รวย

ผมสะอึกทุกทีที่เด็กถามคำถามนี้ ผมจะตอบเด็กไปเสมอว่าเรียนเพื่อใช้สอบแข่งขัน

เพื่อเข้าคณะดีๆ ถ้าได้วิชาคณิตโอกาสจะชนะคู่แข่งคนอื่นๆ ก็มากขึ้น เพราะเป็นวิชาที่

คนส่วนใหญ่ทำไม่ได้

อยากทราบว่าผมควรจะตอบเด็กยังไงดี เพราะคำตอบที่ผมตอบมันไม่ตอบโจทย์เลย

ผมมีเื่พื่อนเป็นผู้จัดการบริษัทใหญ่ บอกว่ากูไม่รู้เรื่องคณิตศาสตร์เลย ทำเลข Ent ไม่ได้ซักข้อ

แต่เงินเดือนเจ็ดหมื่น อีกเคส เป็นญาติใกล้ตัวผมทำงานเป็นคนแต่งเพลง คนนี้โง่เลขแบบสุดๆ

แต่เงินเดือนเกือบแสน อีกเคสเป็นนักวิจัยระดับสูง จบสาขาคณิตศาสตร์ประยุกต์ทำวิจัยส่งพิมพ์ระดับต่างประเทศ

พูดกับผมเลยว่างานวิจัยของเขา บริษัทในประเทศไทยไม่สามารถทำได้แน่นอนเพราะมันเป็นแนวคิดที่

ไม่มีใครกล้าลงทุน อาจจะต้องรออีกห้าสิบปีงานวิจัยของเขาถึงมีโอกาสนำมาใช้ได้

เท่าที่ผมสังเกตุคนใกล้ตัวหลายๆ คนโง่คณิตมากๆ แต่รวยกว่าคนเก่งคณิต

จึงเริ่มสับสนแล้วว่าคำตอบที่ถูกควรจะตอบเด็กว่าไงดี

แต่โดยส่วนตัวผมชอบคณิตอยู่แล้ว ไม่ว่าจะต้องสูญเสียอะไรผมก็จะไม่ทิ้งมันแน่นอนซึ่งขัดกับ

สิ่งที่คนส่วนใหญ่ร้อยละเก้าสิบเก้าจุดเก้าคิดกันแน่นอน

รบกวนด้วยครับว่าควรจะตอบเด็กว่าไงดี ผมว่าคณิตศาสตร์มันต้องมีอะไรดีแน่นอนไม่งั้นมันต้องสูญพันธ์ไปนานแล้ว

ไม่อยู่มาถึงปัจจุบันนี้แน่นอน

10 เมษายน 2013 13:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 เมษายน 2013, 14:05
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ประกอบอาชีพครู เงินดีนะที่ผมรู้มาได้ 40 กว่าล้านบาททีเดียว เมื่อ 20 ปีก่อน ตอนนี้น่าจะได้เป็นร้อยๆ ล้านบาททีเดียว แต่ต้องดูโซนที่อยู่ด้วย(ตอนที่ผมเรียนมีฝรั่งมาคุยให้กลุ่มผมและเพื่อนๆ นึกถึงการจิตนาการบ้าง นัยว่าอาจารย์ไทยที่สอนพิเศษสอนมากไปเน้นให้จำรูปแบบไปก่อนในขั้นนี้ ติวเข้ามหาลัยน่ะครับ)

แต่ถ้าเป็นครูตามโรงเรียนไม่ถึงแน่

10 เมษายน 2013 16:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: เพิ่มข้อความ
Old 10 เมษายน 2013, 15:31
MJeansM MJeansM ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

MJeansM is on a distinguished road

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=260381
บทความความนี้คนเขียนเป็นอาจารย์เหมือน เจ้าของกระทู้และมีคนมาถามเหมือนกันเลยครับ
Old 10 เมษายน 2013, 18:45
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ที่บอกว่าคนไม่รู้คณิตศาสตร์ทำงานดีๆมีเงินเดือนสูงๆนี่ สรุปว่าเราวัดความสำเร็จและความสุขของคนกันที่เงินเดือนเหรอครับ

เป็นอาจารย์จนๆเงินเดือน 20,000 กว่าๆแต่มีความสุขที่ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก นี่ถือว่าประสบความสำเร็จมั้ยครับ

ผมทิ้งคำถามไว้ให้ช่วยกันถกนิดนึงก็แล้วกันครับ

ทำไมคณะแพทยศาสตร์ของ(เกือบ)ทุกมหาวิทยาลัยถึงเลือกใช้วิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาหลักในการสอบคัดเลือกล่ะครับในเมื่อวิชานี้ไม่ได้นำไปใช้ อย่างจริงจังทางการแพทย์เลย ทำไมไม่เน้นวิชาทางด้านสังคมศาสตร์แทนวิชาคณิตศาสตร์เพราะคนจบมาเป็นแพทย์ต้องพบปะผู้คนและต้องมีปฏิสัมพันธ์กับคนจำนวนมาก ทักษะทางด้านสังคมศาสตร์มีความสำคัญมากๆ มาวัดทำไมความรู้คณิตศาสตร์ มีคนมากมายที่ต้องอกหักจากการสอบเข้าคณะแพทยศาสตร์เพราะคะแนนวิชาคณิตศาสตร์ไม่ถึงตามเกณฑ์ที่กำหนด ทั้งๆที่คะแนนวิชาอื่นดีหมด แบบนี้ผู้กำหนดหลักเกณฑ์ทำถูกต้องหรือเปล่าครับ
Old 11 เมษายน 2013, 04:42
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

ฝึกตรรกะเพื่อใช้ในชีวิตครับ

http://www.youtube.com/watch?v=VOiD6ywqemM
Old 14 เมษายน 2013, 22:28
armpakorn armpakorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

armpakorn is on a distinguished road

วิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาที่ลดรูปสิ่งที่เป็นรูปธรรมในชีวิตประจำวัน ให้เป็นนามธรรม จากนั้นจึงศึกษาต่อยอด วิชาอื่นๆ ก็นำความรู้ที่ได้กลับไปใช้กับสิ่งรูปธรรม เช่น สูตรหาพื้นที่วงกลมซึ่งเป็นนามธรรม สามารถนำไปหาพื้นที่ล้อรถ หรือก้นแก้วน้ำ ซึ่งเป็นสิ่งรูปธรรมได้ ยิ่งวิชาฟิสิกส์จะเห็นได้ชัด
อาจจะกล่าวว่า เรียนคณิตศาสตร์เพื่อให้มีแนวคิดนามธรรม เพื่อจะได้ต่อยอดไปใช้ในวิชาขั้นสูงต่อไป
แต่ในความจริง การเรียนการสอนก็ไม่ได้บอกว่า แนวคิดนามธรรมที่เรียนมาๆ นี้จะเอาไปใช้อะไรได้มั่ง ถ้าตอบไม่ได้ก็ไม่น่าแปลกใจว่าทำไมเด็กๆ ต่างสงสัย ก็เพราะว่า เรื่องนามธรรมดูไกลตัว รูปธรรมดูจับต้องได้กว่า
Old 14 เมษายน 2013, 22:35
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o's Avatar
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ armpakorn View Post
วิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาที่ลดรูปสิ่งที่เป็นรูปธรรมในชีวิตประจำวัน ให้เป็นนามธรรม จากนั้นจึงศึกษาต่อยอด วิชาอื่นๆ ก็นำความรู้ที่ได้กลับไปใช้กับสิ่งรูปธรรม เช่น สูตรหาพื้นที่วงกลมซึ่งเป็นนามธรรม สามารถนำไปหาพื้นที่ล้อรถ หรือก้นแก้วน้ำ ซึ่งเป็นสิ่งรูปธรรมได้ ยิ่งวิชาฟิสิกส์จะเห็นได้ชัด
อาจจะกล่าวว่า เรียนคณิตศาสตร์เพื่อให้มีแนวคิดนามธรรม เพื่อจะได้ต่อยอดไปใช้ในวิชาขั้นสูงต่อไป
แต่ในความจริง การเรียนการสอนก็ไม่ได้บอกว่า แนวคิดนามธรรมที่เรียนมาๆ นี้จะเอาไปใช้อะไรได้มั่ง ถ้าตอบไม่ได้ก็ไม่น่าแปลกใจว่าทำไมเด็กๆ ต่างสงสัย ก็เพราะว่า เรื่องนามธรรมดูไกลตัว รูปธรรมดูจับต้องได้กว่า
ถ้ามีเด็กเกรียน ถามต่อว่า พวกหาพื้นที่ล้อรถ พวกนี้ผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ผม จบไปจะไปล่าม แปลภาษา ผมไม่เห็นต้องเรียนพวก ตรีโกณ แคลคูลัส เยอะๆยากๆเลย เราจะตอบเด็กเกรียนแบบเป็นเหตุ เป็นผลยังไงครับ

ผมอ่านลิงค์จากข้างบน มีท่อนนึงเขียนว่า

นร:เรียนคณิตศาสตร์ไปทำไมเยอะแยะครับครู
ครู:เพื่อช่วยเหลือคนไง
นร:เวกเตอร์ อนุกรม นี่หรอครับช่วยคน
ครู:ก็ช่วยกันไม่ให้ นร โง่ๆ อย่างเธอติดแพทย์ไงหละ

ผมอ่านแล้วฮามาก
Old 26 เมษายน 2013, 08:08
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ผมไม่ได้เป็นครูอาจารย์โดยอาชีพ แต่ได้มีโอกาสไปให้คำแนะนำในด้านวิชาการต่าง ๆ ในกลุุ่มคนหลายหลากอายุ และอาชีพ
ได้รับฟังคำถามทำนองว่า เรียนนั่นเรียนนี่ไปทำไม (ไม่เฉพาะแต่คณิตศาสตร์) จากที่จับประเด็นได้
คือเขาไม่รู้ว่า ที่เรียนนั้นเรียนอะไรไป และไม่เห็นประโยชน์ว่าใช้ได้อย่างไร
เช่น หากให้หาค่าตัวกลางเลขคณิต มัธยฐาน ฐานนิยม ทำกันได้ แต่หากถามว่า การเลือกตั้ง เป็นแนววิธีการแบบไหน ตอบไม่ได้
หรือ หลายคนกล่าวว่า "ผมซื้อ TV ต้องการดูนะ ไม่ต้องการรู้ว่าสร้างกันมาอย่างไร"
ดังนั้น ผมจึงเห็นว่า การลงลึกถึงเทคนิควิธีการแก้โจทย์(ประเภทนานปีเห็นครั้งเดียวหรือไม่เห็นอีกเลย)ในระดับพื้นฐาน คือประถม และ
มัธยมต้น ไม่น่าจะเหมาะสม น่าจะเน้นเอา ปัญหาที่พบจริงในชีวิตประจำวัน เป็นตัวตั้ง แล้วนำสรรพวิชาไปใช้แก้ปัญหานั้น ๆ ให้เห็นจริง

ตัวอย่างจริงที่เกิดขึ้น
ผจก : สินค้าตัวใหม่นี้ เราจะให้ส่วนลดลูกค้า ลด(ร้อยละ) 10 (อีก)10 (และอีก)10
พนักงานขาย ไปลดให้ลูกค้า (ร้อยละ) 30
เป็นเรื่องเลยครับ แต่ละคนต้องหาเงินมาจ่ายคืนบริษัท
Old 26 เมษายน 2013, 09:00
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

สิ่งที่ได้จาการเรียนคณิตไม่เพียงแค่คิดคำนวณเป็นเท่านั้น แต่ยังฝึกให้รู้จักคิด วิเคราะห์ หาเหตุผล แยกแยะ สุ่ม ประมาณ คาดคะเน ซึ่งเป็นทักษะที่จำเป็นในการดำเนินชีวิตและการตัดสินใจ

คนส่วนใหญ่ไม่ได้มองถึงทักษะนี้ในคณิตศาสตร์เพราะเป็นเรื่องที่ใช้กันอยู่ทุกวัน และคิดว่าเรียนคณิตศาสตร์ก็เพื่อให้คำนวณเป็นเท่านั้น

สิ่งที่สำคัญที่สุด ซึ่งผมจะชอบพูดกับเด็กๆเสมอคือ การเรียนคณิตศาสตร์ ไม่ต้องการคนคิดเลขเก่ง แต่ต้องการคนคิดเลขเป็น

นั่นคือรู้จักวิเคราะห์ข้อมูล หาเหตุผล และจัดการกับปัญหานั้นด้วยวิธีที่ดีที่สุด แม่นยำที่สุด และใช้เวลาเร็วที่สุด ตัวอย่างเช่น

ถ้าอยากทราบว่า 99,999,999 x 99,999,999 เท่ากับเท่าไหร่ คนคิดเลขเก่งก็จะตั้งคูณไปจนได้คำตอบ แต่ถ้าคนคิดเลขเป็นจะไม่ตั้งคูณแน่ๆ จริงไหมครับ

เรื่องพวกนี้เอาไปปรับใช้กับปัญหาต่างๆในชีวิตประจำวันได้เป็นอย่างดี
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply