Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 มีนาคม 2006, 13:27
Jamamin's Avatar
Jamamin Jamamin ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Jamamin is on a distinguished road
Post พิสูจน์ให้หน่อยนะคะ เกี่ยวกับการลงรอย ช่วยหน่อยนะคะ จะบ้าตายอยู่แล้ว T^T

1. ให้ p เป็นจำนวนเฉพาะ, a เป็นจำนวนเต็ม
ถ้า p ไม่หาร a แล้ว จำนวนคำตอบของ ax2+bx+c0 (mod p) เป็น 1 + ( $\frac{b^2-4ac}{p})$

2. ถ้า p ไม่หาร a และ p ไม่หาร b2-4ac แล้ว $\sum_{x=0}^{p-1} (\frac{ax^2+bx+c}{p}) = -(\frac{a}{p})$

ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ m(_ _)m

edit : ทำสัญลักษณ์เศษส่วนกับ sum

18 มีนาคม 2006 16:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Jamamin
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 มีนาคม 2006, 19:33
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
"การลงรอย" คืออะไรเหรอครับ

ข้อ 1. เป็นการแก้ quadratic congruence equation ซึ่งเป็นโจทย์มาตรฐานครับ ทำได้โดย completing the square เหมือนการแก้สมการกำลังสองแบบธรรมดา จะลองทำเอง หรือค้นในเน็ตดูก็น่าจะหาได้ไม่ยากครับ

ข้อ 2. ผมไม่เคยเห็นโจทย์ข้อนี้มาก่อน ผมจึงไม่รู้ว่ามีวิธีทำง่ายๆหรือไม่ แต่ที่ผมลองทำดูรู้สึกว่ายากมากๆครับ ไม่อยากเชื่อเลยจริงๆ ว่าคนให้โจทย์จะใจร้ายถึงปานนี้

ถ้ามีโอกาสผมจะมาแสดงวิธีทำให้ดูครับ (จริงๆตอนนี้ ผมยังติดค้างอยู่หลายกระทู้เลยที่อยากจะตอบ) อ้อ... ผมคิดว่าโจทย์ข้อนี้ถ้าตั้งไว้ใน หมวดปัญหาคณิตศาสตร์ โอลิมปิก และ อุดมศึกษา น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ
Old 23 มีนาคม 2006, 21:57
Jamamin's Avatar
Jamamin Jamamin ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Jamamin is on a distinguished road
^
^
^
การลงรอยก็เครื่องหมายขีดสามขีดอ่ะค่ะ อันนี้

เรื่องการตั้งกระทู้ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ เพิ่งเคยโพสครั้งแรกก็เลยไม่รู้ว่าจะตั้งกระทู้หมวดไหนดี

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

^-^

23 มีนาคม 2006 21:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Jamamin
Old 23 มีนาคม 2006, 22:33

warut is on a distinguished road
ถ้างั้น "การไม่ลงรอย" ก็คือ $\not\equiv$ น่ะสิครับ

แล้วตกลงคุณ Jamamin ทำได้แล้วใช่ไหมครับ พอดีช่วงนี้ผมไม่ค่อยสบายเลยไม่ได้ตอบ e-mail หรือมาเล่นที่นี่เลย ได้แต่อ่านครับ
Old 27 มีนาคม 2006, 12:36
Mel SK125 Mel SK125 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Mel SK125 is on a distinguished road
มันเรียกว่า "สมภาค" ไม่ใช่เหรอคับ??

27 มีนาคม 2006 12:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mel SK125
Old 27 มีนาคม 2006, 23:15
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
การลงรอยกัน แปลมาจากคำว่า Congruence รึปล่าวครับ
Old 28 มีนาคม 2006, 10:25
Mel SK125 Mel SK125 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Mel SK125 is on a distinguished road
ถ้าเปิดพจนานุกรมธรรมดา คำว่า congruence จะแปลว่าการลงรอยกันนั่นแหละคับ

แต่ถ้าเป็นภาษาคณิตศาสตร์ ตามศัหท์บัญญัติของราชบัณฑิตยสภา จะแปลว่า สมภาคครับ

ลองเทียบการใช้ศัพท์ให้ถูกนะครับ
เพราะอาจก่อให้เกิดความงงกับผู้อ่านได้
ลองดูคำว่า differentiate คือการทำให้แตกต่างกัน หรือการแยก จำแนก
แต่ถ้าเป็นภาษาคณิตศาสตร์จะแปลว่า การหาอนุพันธ์ครับ
Old 29 มีนาคม 2006, 03:24

Icon18

ว้าว... แปลมาจากภาษาอังกฤษตรงๆเลยเหรอครับ ใครหนอช่างหาวิธีแปลได้น่ารักจริงๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply