Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 เมษายน 2008, 23:24
sck's Avatar
sck sck ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sck is on a distinguished road
Send a message via MSN to sck
Post สถิติคะแนนสอบทางการศึกษาระดับชาติขั้นสูง (A-NET มี.ค.51)

รหัสวิชา .... ชื่อวิชา ....... คะแนนต่ำสุด ....... คะแนนสูงสุด ....... ค่าเฉลี่ย ....... SD
11 ..... ภาษาไทย 2.......... 9.00 ............. 91.00 ............ 50.26 ..... 11.76
12 ..... สังคมศึกษา 2 ....... 2.50 ............. 78.75 ............ 35.48 ...... 8.50
13 ..... ภาษาอังกฤษ 2 ...... 1.00 ............. 89.00 ............ 32.52 ..... 10.78
14 ..... คณิตศาสตร์ 2 ....... 0.00 ............ 100.00 ............ 21.96 ..... 8.79
15 ..... วิทยาศาสตร์ 2 ...... 4.83 .............. 90.17 ............ 33.94 ..... 6.80
ที่มา http://www.cuas.or.th/document/mxminANET51.pdf

วิชา คณิตศาสตร์ 2 ---> จำนวนคนที่ได้คะแนน ในช่วงต่าง ๆ ปีนี้เทียบกับปีที่แล้ว(เทียบให้ดูเล่นๆ)
ช่วงคะแนน ______ ปี 51 ________ ปี 50
0.00-10.00 ____ 8,586 _______ 897
10.01-20.00 ___ 60,140 ______ 27,435
20.01-30.00 ___ 67,204 ______ 78,092
30.01-40.00 ___ 13,637 ______ 27,559
40.01-50.00 ___ 3,224 _______ 6,926
50.01-60.00 ___ 1,046 _______ 2,163
60.01-70.00 ___ 424 _________ 850
70.01-80.00 ___ 167 _________ 252
80.01-90.00 ___ 40 __________ 52
90.01-100 _____ 15 __________ 13
รวมผู้เข้าสอบ ____ 154,483 ____ 144,239

คณิตศาสตร์ก็ยังคงเป็นวิชาที่ค่าเฉลี่ยน้อยสุดกว่าทุกวิชา
และค่าเฉลี่ยปีนี้(51) ได้ 21.96 น้อกว่าปีที่แล้ว(50) ที่ได้ 27.09 อยู่มากพอดูเลย
จะสรุปว่าเด็กอ่อนลง หรือข้อสอบยากขึ้นดีนี่
(edit*2 แต่ปีที่แล้วข้อสอบผิด แจกคะแนนฟรีคนละ 6 คะแนน)
แต่ยังไงก็ยังมีคนได้เต็ม 100 อยู่ดี

อ้อ แล้วคะแนนชาว mathcenter ที่สอบปีนี้ อยู่ในช่วงไหนกันบ้างครับ

06 เมษายน 2008 09:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ sck
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 เมษายน 2008, 22:00
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

คะแนนเฉลี่ยคณิตศาสตร์ทั้งประเทศตามความคิดผม หากเป็นแบบตัวเลือก 4 ตัวทั้งหมด ควรจะได้ไม่ต่ำกว่า 25 คะแนน ไม่เช่นนั้นแล้วถือว่าประสบความล้มเหลว เอาใครที่ไม่เคยเรียนไปสอบก็คงได้คะแนนพอกัน และที่ผ่านมาทุกปีคะแนนเฉลี่ยจะเฉียดเข้าใกล้ ค่าที่ถือว่าประสบความล้มเหลวอยู่เสมอ

หากปัญหาไม่ได้เกิดจากตัวเด็ก ก็ต้องมาจากตัวข้อสอบเอง ที่มีเนื้อหายากเกินกว่าเนื้อหาที่เรียนในห้องเรียนมาก จนกระทั่งแทบจะทำข้อสอบไม่ได้เลยสักข้อ

ส่วนสาเหตุที่คะแนนปีนี้ตกลงไปต่ำกว่าปีก่อนมาก และเป็นไปได้ว่าจะต่ำกว่าค่าที่ถือว่าประสบความล้มเหลว นั้นอาจเป็นเพราะข้อสอบปีนี้นอกจากจะยากแล้ว อาจมีการหลอกล่อให้ดูเหมือนง่าย หรือมีการชี้นำบางอย่าง จนสามารถทำให้นักเรียนจำนวนมากเชื่อว่า ตนได้ตอบคำตอบที่ถูกต้องแล้ว ทั้งที่เป็นคำตอบที่ผิด อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไม่เคยอ่านตัวข้อสอบ A-NET ของทุกปีดูสักทีว่าเป็นไปตามที่คิดไว้หรือไม่

อย่างไรก็ตาม วิชาคณิตศาสตร์ เป็นวิชาที่มีผู้ทำได้คะแนนเต็มหรือเกือบเต็มอยู่เสมอ นั่นก็แสดงว่า หากมีความตั้งใจจริงแล้ว มันก็ไม่ยากเกินกว่าความพยายามของเราจริงไหมครับ
Old 06 เมษายน 2008, 22:58
sck's Avatar
sck sck ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sck is on a distinguished road
Send a message via MSN to sck

เตรียมเพิ่มประสิทธิภาพครูสอนเลขหลังเด็กสอบเอเน็ตได้คะแนนน้อย
โดย ผู้จัดการออนไลน์ 5 เมษายน 2551 16:48 น.

รมช.ศธ.เผยจะหารือกับคุรุสภาเพิ่มประสิทธิภาพครูสอนวิชาคณิตศาสตร์หลังคะแนนสอบเอเน็ตของเด็กน้อย 2 ปีติด ระบุอาจให้ประเมินผลการสอนก่อนต่อใบอนุญาตประกอบวิชาชีพด้วย ส่วนการใช้พื้นที่จัดกิจกรรมการเมืองเป็นสิทธิของสถานศึกษา

นายบุญลือ ประเสริฐโสภา รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) กล่าวภายหลังเปิดงาน “มหกรรมอุดมศึกษาและศึกษาต่อต่างประเทศ ครั้งที่ 5” หรือ Eduzones Expo 2008 ณ ชั้น 4 เซ็นทรัล ลาดพร้าว ว่า การประกาศผลทดสอบทางการศึกษาระดับชาติขั้นสูง (เอเน็ต) เริ่มประกาศผลวานนี้ (4 เม.ย.) ทางอินเทอร์เน็ต ทุกอย่างเป็นไปอย่างเรียบร้อยไม่มีปัญหา ไม่พบเว็บไซต์ล่ม เนื่องจากได้ประสานกับกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) เป็นอย่างดี หากนักเรียนคนใดเกิดข้อสงสัยในคะแนนต้องการดูกระดาษคำตอบสามารถยื่นคำร้องได้ที่สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา (สกอ.)

ส่วนกรณีพบว่าวิชาคณิตศาสตร์ 2 มีนักเรียนได้คะแนนน้อยติดต่อกันเป็นเวลา 2 ปี จะหารือกับคุรุสภาเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพให้กับครูผู้สอน และอาจมีการประเมินผลการสอนในวิชาดังกล่าวก่อนต่อใบอนุญาตประกอบวิชาชีพ

นอกจากนี้ นายบุญลือ ยังกล่าวถึงกรณีการตรวจสอบการใช้สถานศึกษาของมหาวิทยาลัยในการดำเนินกิจกรรมทางการเมืองว่า ได้รับรายงานเป็นลายลักษณ์อักษรจากนายสุรพล นิติไกรพจน์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ แล้ว ซึ่งการขอใช้หอประชุมของกลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยเป็นไปตามหลักเกณฑ์และได้รับอนุญาตถูกต้องซึ่งเป็นสิทธิของมหาวิทยาลัย เนื่องจากเป็นนิติบุคคล แต่ขอให้มีการประสานควบคุมการชุมนุมไม่ให้ใช้อารมณ์เกิดขึ้น เพราะอาจส่งผลกระทบและเกิดผลเสียต่อภาพรวมของการเมืองได้

**ตอนนี้ความผิดไปอยู่กับครูผู้สอนแล้วครับ

06 เมษายน 2008 23:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ sck
Old 07 เมษายน 2008, 21:23
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

อยากให้ เด็กไทยได้ อยู่ช่วง 90-100 ซัก หมื่นคนจังเลยคับ แหะๆ
Old 08 เมษายน 2008, 21:39
RedfoX's Avatar
RedfoX RedfoX ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

RedfoX is on a distinguished road

จำนวนคนในช่วงคะแนนต่างๆนี่หามาจากไหนอะครับมีวิชาอื่นปะครับ
Old 08 เมษายน 2008, 21:42
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

มีทุกวิชาครับ ที่นี่
Old 13 เมษายน 2008, 00:28
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC

ตอนผมไปค่ายที่คณะ พิธีปิดค่าย อาจารย์มากล่าวปิด (อาจารย์เป็นอาจารย์ภาควิชาคณิตศาสตร์) แล้วก็พูดกับเด็กเรื่องคะแนนเอเน็ตปีนี้ครับ

อาจารย์ท่านบอกว่า วิธีแก้คือ ให้ปิดโรงเรียนกวดวิชาให้หมด (อันนี้ขออภัยด้วยถ้ามีการพาดพิง)
เพราะว่า กวดวิชาคณิตศาสตร์มีมากที่สุดในประเทศ แต่คะแนนเฉลี่ยน้อยกว่าวิชาอื่นที่ไม่ได้กวดวิชา
และก็เพราะว่า กวดวิชามักให้วิธีลัดมากเกินไปจนเป็นการปิดกั้นจินตนาการในการทำโจทย์

ผมคิดว่า ถ้าเราเน้นกระบวนการคิดมากกว่าคำตอบ อะไรๆจะดีกว่านี้ไหมครับ ?
Old 13 เมษายน 2008, 00:52
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MoDErN_SnC View Post
ตอนผมไปค่ายที่คณะ พิธีปิดค่าย อาจารย์มากล่าวปิด (อาจารย์เป็นอาจารย์ภาควิชาคณิตศาสตร์) แล้วก็พูดกับเด็กเรื่องคะแนนเอเน็ตปีนี้ครับ

อาจารย์ท่านบอกว่า วิธีแก้คือ ให้ปิดโรงเรียนกวดวิชาให้หมด (อันนี้ขออภัยด้วยถ้ามีการพาดพิง)
เพราะว่า กวดวิชาคณิตศาสตร์มีมากที่สุดในประเทศ แต่คะแนนเฉลี่ยน้อยกว่าวิชาอื่นที่ไม่ได้กวดวิชา
และก็เพราะว่า กวดวิชามักให้วิธีลัดมากเกินไปจนเป็นการปิดกั้นจินตนาการในการทำโจทย์

ผมคิดว่า ถ้าเราเน้นกระบวนการคิดมากกว่าคำตอบ อะไรๆจะดีกว่านี้ไหมครับ ?
ผมขอออกความเห็นแบบเป็นกลางนะครับ จะว่าไปก็ไม่เชิงหรอกครับ คงต้องย้อนกลับไปดูที่โรงเรียนเองด้วย ว่าทำไม นักเรียนถึงนิยมเรียนกวดวิชา ?
อยากจะถามอาจารย์คนที่พูดว่า หรือว่าครูในโรงเรียนเองไม่มีใครที่รับสอนกวดวิชาเลย ?
ถ้าโรงเรียนมีประสิทธิภาพจริงแล้วล่ะก็ทำไมต้องกลัวกวดวิชาด้วยล่ะ ?
ผมว่าเรื่องนี้ถกกันไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ อย่าโทษใครเลยจะดีกว่า
ต้องปรับกันหลายๆอย่าง
อย่างที่นักเรียน ผมว่าเราควรปลูกฝังให้เด็กเกิดความอยากเรียนรู้ อยากค้นคว้า ได้ด้วย ไม่ว่าจะวิธีใดก็ตาม
ตัวครูเองก็ควรจะเพิ่มประสิทธิภาพในการสอน
ด้านพวกคนสอนพิเศษ หรือ กวดวิชา ก็ควรจะมีจรรยาบรรณว่าเราสอนอะไรให้แก่เด็ก

แต่ปัจจุบันนี้หาเป็นเช่นนั้นไม่

13 เมษายน 2008 01:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 15 เมษายน 2008, 17:49
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

คับ....ผมเห็นด้วยกับคุณ m@gpie คับ

๑. ถ้าอาจารย์สอนดีเเล้ว ยังไงนักเรียนทั้งหลายคงไม่พึ่งกวดวิชาให้เสียตังเหรอกคับ

๒. ถ้าอาจารย์สอนเเล้วไม่เข้าใจก็ยังดีคับเพราะไงอาจารย์ก็สอนเต็มความสามารถของท่านเเล้ว แต่..โทษนะคับ พวกที่เดินเข้ามาเเล้วสั่งการบ้านแล้วก็ไป บ้างก็

ไม่เข้าสอนอย่างงี้น่าเกลียดมากๆ แถมทำผลงานอาจารย์ ๓ ๔ อะไรนั้นมาสั่งงานเด็กเพื่อทำผลงานตนเอง บอกคำเดียวไร้จรรยา..สุดๆ

๓. กวดวิชาที่เปิดกันส่วนมาก ก็เป็นอาจารย์ที่สอนใน รร ละคับ แล้วที่น่าขำ อาจารย์ท่านต่างๆมาแจกใบปลิวสถาบันตัวเองในคาบ น่าขำจิงๆคับ

ยังไม่ทันสอนเลยมาแจกเเล้ว ยังงี้จะหมายความว่าไรละคับ ยังงี้ห้องเรียนก็สอนไม่เต็มที่เหรอถึงได้ต้องไปเรียนพิเศษกับอาจารย์อีก..

๔.ว่าอาจารย์แล้วก็ต้องมาดูตัวเองบ้าง เนื้อหาที่เราเรียนนั้นถ้าเราตั้งใจจริงไม่เกินความสามารถเราหรอกคับ อ่านเองก็ได้

สงสารพ่อ แม่ท่านบ้างท่านหาเงินมายากเย็นถ้าหาเงินเองก็เรียนไปเถอะคับไม่เป็นไร เรียนเถอะ อีกอย่างคับคนที่ไปเรียนพิเศษนั้นที่จิงต้อง

มีความพร้อมความอยากรู้เนื้อหาที่เรียน ผมเคยไปเรียนครั้งหนึ่งมันไม่งั้นดิคับ คุย ฟังเพลง วาดรูป เห็นเเล้วผมเสียดายโอกาสของคนอื่นที่อยากเรียนแต่ไม่มีตัง

และที่สำคัญเสียดายเงิน

๕. ถ้าเป็นงี้ต่อไปเปลี่ยนหลักสูตรเป็นร้อยครั้งก็ไม่ดีขึ้นเหรอกคับ อยากให้ผู้รับผิดชอบไม่มาแก้ไขส่วนนี่ ผมอยากบอกแนวแก้ไขมาก แต่คงไม่ได้เพราะพิมพ์ไป

คงอีกยาวเลยทีเดียว

สำหรับที่กล่าวมาข้างต้นอาจจะมีคนโกรธบ้าง แต่ก็ขอให้รู้เถอะคับ ว่า มันเป็นเรื่องจิงทั้นนั้นที่ผมประสบมาเอง และเป็นมานานเเล้ว ถ้าไม่แก้ไขส่วนนี่ มันไม่ดีขึ้น

หรอกคับ ยังงี้เราจะเอาบุคลากรมีความสามารถมาบริหารประเทศได้ไง และที่สำคัญประชาชนต้องมีความรู้ด้วย เพราะประเทศเราเป็นระบอบประชาธิปตัยนะคับ

แล้วพวกที่เก่งก็จิงเห็นแก่ตัวนี่ละ ที่ต้องน่ากลัวสุดๆ มากกว่าพวกไม่มีความรู้เสียอีก ผมขอพูดแค่นี่ละกันไม่งั้นคงไม่จบเพราะมันเยอะมากเลยคับ

มันอึดอัดนะคับ แม้ผมจาเป็นเด็ก ม.๔ แล้วทำไมคนที่เป็นผู้เกี่ยวข้องจะไม่มีความรู้สึกอย่างนี่ละคับ ใช่ปะคับ...สักนิดก็ยังดี ส่วนจะมาดูแลไหมนั้น

เเล้วเเต่บุญกรรมประเทศคับ
Old 15 เมษายน 2008, 20:55
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

โอ้ ไอ้น้องทำไมมีความคิดประเสริฐเช่นนี้เล่า
บางครั้งเราก็ต้องเห็นใจคนที่เขามีการเรียนรู้ช้า คือต้องให้คนอื่นสอนคอยอธิบาย เพราะเขาอ่านเองไม่เข้าใจต้องมีคนมาคอยจี้ แก้ไขจุดบกพร่อง คนเรามันไม่ได้เหมือนกันทุกคนหรอกครับ

แต่ที่ผมเห็นมันล้วนแต่อยากไปเที่ยวเล่น(บางคนนะครับ)บางครั้งเงินซื้อของเอย เงินใช้สอยเอย เยอะกว่าค่าเรียนอีกครับ พูดได้คำเดียวครับ นานาจิตตัง 555555555
Old 16 เมษายน 2008, 02:26
cadetnakhonnayok.com cadetnakhonnayok.com ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

cadetnakhonnayok.com is on a distinguished road

ใครกันที่ได้ ANET MATH ปี 2551 เต็ม 100 เรียกตัวมาสารภาพด่วน มีทั้งหมดไม่เกิน 15 คน
Old 16 เมษายน 2008, 16:03
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

มีพี่นุกนิกโรงเรียนผมคนหนึ่งครับ

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 22 เมษายน 2008, 09:49
iMissU's Avatar
iMissU iMissU ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

iMissU is on a distinguished road

แม่เราก็เป็นครูอ่ะ เขาบอกว่าเขาไม่สอนพิเศษหรอก เพราะถ้าสอนบางทีมันเหมือนต้องกั๊กไว้ยังไงก็ไม่รู้
แต่เรื่องการเรียน น่ะ บางโรงเรียนเขาสอนน้อยมากจริงๆ ก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็ต้องอ่านเอง
บางโรงเรียนเด็กก็ติวกันเอง ครูไม่ต้องสอน

บางโรงเรียนครุสอนก็มีนะแต่เด็กไม่เปิดใจรับเข้าไป ก็ไม่รุ้จะสอนไปทำไม

มีหลายแบบมากมาย
สำหรับเรานะ การเรียนพิเศษก้ไม่ได้เป็นสิ่งที่เลวร้ายเกินไป
เพราะอย่างเรื่องเทคนิคลัดนะก็ต้องเรียนไว้มั่ง
ถ้าเรามัวแต่นั่นคิดนั่งจินตนาการทำตามขั้นตอนทุกอย่าง

คงไม่ทันข้อสอบมันหรอก
สมัยนี้ใครดีใครได้ ใครเรียนรู้มากวิธีก็ได้เปรียบกันมาก

ของยังงี้ต้องดูตามความเหมาะสม

22 เมษายน 2008 09:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ iMissU
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply