Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 มิถุนายน 2009, 05:25
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default โจทย์ข้อนี้คิดไม่ออก

ให้ a, b และ c เป็นจำนวนจริง กำหนด Sn = a^n + b^n + c^n สำหรับแต่ละจำนวนนับ n ถ้า S1, S2, S3
เป็นจำนวนเต็มซึ่ง 6|5S1 - 3S2 - 2S3 แล้ว จงแสดงว่า Sn เป็นจำนวนเต็มสำหรับทุกจำนวนนับ n

^ คือ ยกกำลัง

รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ ผมเอามาจากเว็ปนี้ครับ แต่คิดไปคิดมาหลายรอบยังพิสูจน์ไม่ออกครับ
รบกวนขออย่างละเอียดครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 มิถุนายน 2009, 06:50
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

เพิ่งกลับมาถึงเชียงใหม่ ผมยังไม่ได้ลองทดครับ
ว่าแต่เอามาจากเว็บนี้ ในกระทู้ไหนเ่อ่ย

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 17 มิถุนายน 2009, 06:26
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

อยู่ในกระทู้ข้อสอบโอลิมปิก ที่หัวข้อ shortlist 6 th TMO2009 ของคุณ not11
มีหลายข้อครับ นี่ก็เป็นหนึ่งในนั้น ลองทำดูแต่คิดไม่ออก โจทย์ข้อนี้คิดแล้วติดจำนวนพวก 6*จำนวนอตรรกยะ
รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ มีโจทย์อีกมากมายที่ผมยังไม่ได้ทำ จะมาติดที่ข้อนี้ไม่ได้ครับ
Old 18 มิถุนายน 2009, 19:46
มือใหม่หัดแก้โจทย์'s Avatar
มือใหม่หัดแก้โจทย์ มือใหม่หัดแก้โจทย์ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

มือใหม่หัดแก้โจทย์ is on a distinguished road

เราก็ชอบนะ แต่ว่าเลิกไปแล้วอ้ะ
ตัวเท่ากับมันหมดเร็วไปหน่อย ( พอดีเล่นกับพ่อ ใกล้จะจบละ แต่ว่าพอลองค้นดู ก็ปรากฏว่า ... เท่ากับมันหมด )
เซ็ง เดี๋ยวนี้ thaibg เขาให้จ่ายเงินแล้ว โดยตอนแรกไม่เห็นต้องจ่ายเลย

ตอบผิดกระทู้แหะ มันยากไปมั้ย โจทย์พี่ๆน่ะ

18 มิถุนายน 2009 21:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply