Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 พฤศจิกายน 2012, 03:17
คนที่เดินผ่าน คนที่เดินผ่าน ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

คนที่เดินผ่าน is on a distinguished road
Default รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการสอบเข้าป.โท pure math จุฬาฯครับ

สวัสดีครับ ผมต้องการสอบถามเพื่อนๆที่กำลังจะสอบเข้าหลักสูตรป.โท pure math จุฬาฯ และรุ่นพี่ๆที่มีประสบการณ์กับการสอบเข้าว่า list หนังสือดังกล่าวเพียงพอกับการใช้อ่านเพื่อสอบเข้าหรือไม่ครับ

Principle math: หลักคณิตศาสตร์ (อ.พัฒนี อุดมกะวานิช)
Calculus: แคลคูลัส 1,2 (อ.ดำรงค์ ทิพย์โยธา), แคลคูลัส 3 (อ.พรชัย สาตรวาหา)
Mathematical Analysis: Principle of Mathematical Analysis (Rudin, W.), Introduction to Real Analysis (Bartle, R. G. and Sherbert, D. R.)
Abstract Algebra: A First Course in Abstract Algebra (Fraleigh, J. B.)
Linear Algebra: Linear Algebra Done Right (Axler, S.)

หรือถ้ามีเล่มไหนแนะนำเพิ่มเติมก็รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ป.ล. ที่ผมถามเพราะผมเคยมีประสบการณ์เรียน pure math แค่วิชา principle math, calculus for social science กับ linear algebra เท่านั้น (ผมเรียนจบเศรษฐศาสตร์ตรีกับโทมา แต่ต้องการจะเรียนต่อโท pure math อีกใบนึง) เลยทำให้ผมไม่ทราบว่าสำหรับวิชาที่เหลืออย่าง mathematical analysis กับ abstract algebra เค้าจะมี scope การออกข้อสอบครอบคลุมถึงไหนบ้าง และวิชา calculus จะออกเนื้อหาถึง calculus 3 ของคณะวิทยาศาสตร์หรือไม่ครับ ผมจะได้เตรียมตัวต่อไปได้ถูกครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 พฤศจิกายน 2012, 08:58
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ไปหาข้อสอบเก่ามาทำจะตรงที่สุดครับ
Old 19 พฤศจิกายน 2012, 00:41
คนที่เดินผ่าน คนที่เดินผ่าน ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

คนที่เดินผ่าน is on a distinguished road

งั้นรบกวนว่ามีแหล่งข้อสอบเก่าแนะนำบ้างไหมครับ ผมลองค้นหาในบอร์ดนี้และข้างนอกก็ยังไม่เจอเลยครับ
Old 19 พฤศจิกายน 2012, 08:58
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ต้องเป็นคนในน่ะครับที่มีข้อสอบพวกนี้เนื่องจากไม่สามารถนำมาเผยแพร่ได้ ส่วนใหญ่จะใช้วิธีจำออกมา ตัวข้อสอบไม่ยากมากครับสมัยนี้เน้นความเร็วและความรู้พื้นฐานถ้าคุณเข้าใจพื้นฐานของแต่ละวิชา (นิยาม ทฤษฎีบท และโจทย์คำนวณ) ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่จะมีโจทย์ประเภทนึงที่คุณอาจจะไม่คุ้นเคยคือคำถามประเภทถูกหรือผิด คงต้องฝึกทำโจทย์แนวนี้เยอะๆครับ เช่น

จงพิจารณาว่าข้อความต่อไปนี้จริงหรือเท็จ ถ้าจริงให้พิสูจน์ ถ้าเป็นเท็จให้ยกตัวอย่างค้าน

1. ถ้า $\lim_{n\to\infty} a_n=0$ แล้ว $\sum_{n=1}^{\infty} a_n$ ลู่เข้า

2. ถ้า $f$ ต่อเนื่องแล้ว $f$ หาอนุพันธ์ได้

3. ถ้า $H,K$ เป็น subgroup ของ $G$ แล้ว $H\cup K$ เป็น subgroup ของ $G$
Old 21 พฤศจิกายน 2012, 03:14
สมาชิกใหม่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณ nooonuii :-)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
เพราะเรียน PURE MATH ทำให้รู้สึกคิดว่า.............. wee ฟรีสไตล์ 8 17 กรกฎาคม 2011 10:25
pure math กับ แดนสนธยา Necron คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 04 มิถุนายน 2009 20:14
ช่วยแนะนำที่เรียนต่อ ป.โท Pure Math หน่อยคับ mungkey ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 14 ตุลาคม 2008 20:30
ช่วยแนะนำที่เรียนต่อป.โท pure math ให้หน่อยครับ rigor ฟรีสไตล์ 1 18 กันยายน 2008 16:29
เรียน pure math จบมาแล้วเป็นไรได้บ้างค่ะ sarika ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 27 มิถุนายน 2006 02:03