Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 มีนาคม 2008, 00:53
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road
Default มีข้อสงสัยครับ เรื่องสมการที่มีกรณฑ์ครับ

คือผมเห็นโจทย์ในหนังสืออ่ะครับเขาถามว่า $\sqrt{x}+\sqrt[3]{x-1}=1 $
วิธีทำ สมมุติให้ $A=\sqrt{x}$
และ $B=\sqrt[3]{x-1}$
จากโจทย์ได้ $A+B=1$_____________(1)

$(\sqrt{x})^2-(\sqrt[3]{x-1})^3=x-(x-1)=1$
แสดงว่า $A^2-B^3=1$____________(2)
จาก (1) จะได้ $A=1-B$ และนำไปแทนใน (2)
จะได้ $(1-B)^2-B^3=1$
$1-2B+B^2-B^3=1$
$B^3-B^2+2B=0$
$B^2-B+2=0$
ข้อสังเกต $B^2-B+2=B^2-2(\frac{1}{2})B+(\frac{1}{2}^2)+\frac{7}{4}$
= $(B-\frac{1}{2})^2+\frac{7}{4}$

ทำให้ทราบว่า $B^2-B+2>0$ แน่ๆ
แสดงว่า $B=0$ เท่านั้น
เนื่องจาก $B=\sqrt[3]{x-1} $จะได้ $\sqrt[3]{x-1}=0$
$x-1=0$
$x=1$
ได้คำตอบของสมการคือ 1

คือผมอยากถามว่า
การที่เขาสรุปว่า $A^2-B^3=1$ โดยดูจากสมการของโจทย์แล้วใช้วิธีถอดกรณฑ์อ่ะครับ แต่มันมีทั้งรากที่ 2 กับรากที่ 3 อ่ะครับ จะใช้วิธีอย่างไรครับ คือเขาจับสมการมายกกำลังตรงกับรากเลยอ่ะครับ
$(\sqrt{x})^2-(\sqrt[3]{x-1})^3=x-(x-1)=1$
สมการนี้อ่ะครับ มันไม่เหมือนการแก้สมการเลยมันมีเทคนิคอะไรหรือเปล่าครับ?

ตรงที่ $B^2-B+2>0$ แน่ๆ อันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ไอ้ที่สรุปว่า B=0 เท่านั้นหนิ ทำไมหรอครับ?

ครับ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ หรือจะช่วยแสดงวิธีทำแบบอื่นๆเลยก็ได้นะครับ
Old 20 มีนาคม 2008, 01:19
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

เรื่องที่ยกกำลังในรากนั้น ไม่ได้ยกกำลังในสมการ แต่ว่ามันมาจากการสังเกตครับ
ยกตัวอย่าง เช่น $(x-1)^2+5x=2$
ผมก็สมมติมั้งให้ $a=x-1, b=5x $
สังเกต ว่า $5a-b=-5$
ดังนั้นเราจะได้สมการ $5a-b=-5$ อีกสมการหนึ่ง กับสมการโจทย์คือ $a^2+b=2$ ก็อีกสมการหนึ่ง
ส่วนอีกคำถามให้ดูบรรทัดที่คุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS พิมพ์ว่า
อ้างอิง:
$B^3−B^2+2B=0 $
$B^2−B+2=0 $
จริงๆมันต้องเป็นแบบนี้ครับ
$B^3−B^2+2B=0$
$B(B^2-B+2)=0$
เนื่องจาก วงเล็บฝั่งขวามันมากกว่า 0 ไปแล้ว พจน์ $B(B^2-B+2)=0$ จะเท่ากับ 0 ได้กรณีเดียวคือ B=0 ครับ

ปล.อ่านมาจากหนังสืออะไรหรอครับ คุ้นๆว่าเห็นคำถามแบบนี้หลายรอบแล้ว(หรือรู้สึกไปเอง) ท่าทางหนังสือนั้นจะฮิตน่าดู

20 มีนาคม 2008 01:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 6 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 มีนาคม 2008, 01:34
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ครับ ขอบคุณมากๆครับ บรรทัดที่สำคัญนั้นผมพิมพ์ตกไปครับ ขอบคุณมากๆครับ ลัดไปนิดเดียวเป็นเรื่องเลยนะเนี่ย
Old 20 มีนาคม 2008, 23:29
V.Rattanapon V.Rattanapon ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

V.Rattanapon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS View Post
คือผมเห็นโจทย์ในหนังสืออ่ะครับเขาถามว่า $\sqrt{x}+\sqrt[3]{x-1}=1 $
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply