Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 เมษายน 2009, 20:08
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Icon16 ขอถามนอกเรื่องครับ

การสอบเข้าระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย

พอมีหนทางแบบที่เราไม่ต้องไปสอบแข่งเข้าโรงเรียนกับนักเรียนคนอื่นหรือไม่

เช่นแบบ O-net A-net ที่สามารถนำคะแนนไปยื่นแล้วเข้า มหาวิทยาลัยได้เลย

อยากทราบว่าการสอบเข้าระดับมัธยมตอนปลายพอมีวิธีแบบนี้ไหมครับรบกวนผู้รู้ที

หากได้ขอรายละเอียดซักนิสละกันครับ

ขอบคุณครับ

พอดีจะลองสอบเข้าโรงเรียนด้วยแต่กลัวสอบมะติดอ่ะครับเผื่อๆไว้ -*-
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 เมษายน 2009, 21:41
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

มีทาง อยู่ เช่น

รร.เตรียมอุดม เค้ารับ...
-ความสามารถ ทางกีฬา ดนตรีไทย ดุริยางค์ นาฏศิลป์ไทย
(กีฬา ได้แก่ เทนนิส ชายและหญิง ว่ายน้ำชายและหญิง เทนนิสชายและหญิง)

แต่ต้อง มีระดับคะแนนสะสมใน ม.1-ม.2 ไม่ต่ำกว่า 2.80 ผลการเรียนวิทย์-คณิตพื้นฐาน ไมต่ำกว่า3.00
รายวิชาพื้นฐานวิทย์-คณิต (เพิ่มเติม)ไม่ต่ำกว่า 3.00

เพิ่มเติม
http://www.triamudom.ac.th/uploadfil...uncement52.pdf
Old 26 เมษายน 2009, 09:09
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road

คือผมเห็น ม.ต้น ป. 6 มีการสอบ O-net กันแล้วอ่ะครับ ผมเลยสงสัยว่าจะมีการรับสมัครแบบทำข้อสอบ A-net เพื่อคัดคะแนนหาโรงเรียนได้รึป่าวเพราะมันจะเป็นกลางมากกว่า

เพราะปัญหาที่ผมเจอบ่อยๆก็คือ
เด็กเส้น ครับ ลด limit ที่เค้ารับนักเรียนเข้าไปอีก

อยากรู้จังเลยครับว่าจะมีการสอบ คัดเลือกเข้าโรงเรียนที่เป็นการทดสอบจากส่วนกลางมั้ย

เพื่อความเป็นธรรมด้วยหล่ะ 1

พูดถึงในเขตจังหวัดสระบุรีนะครับ

จริงๆอยากเข้าโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย อ่ะครับ มหิดล / เตรียม เกรงว่าจะเรียนไม่ไหวครับเพราะพื้นฐานมาจาก กศน. จะเรียนไม่ทันเพื่อนเอาอ่ะครับ

ส่วนเรื่องความสามารถพิเศษนอกจากพิมพ์เก่งแล้วก็ไม่มีอะไรแล้วครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 เมษายน 2009, 07:57
math_lnw's Avatar
math_lnw math_lnw ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

math_lnw is on a distinguished road

สอบเข้ามหิดลต้องใช้เกรดม.3เทอม1ป่าวครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply