Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 เมษายน 2009, 17:58
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Icon22 เรขาคณิต ยิ่งอ่านมันยิ่งงงอ่ะครับ

อย่างว่าน่ะครับผมเป็นคนที่ไม่ชอบเรขาคณิตมากที่สุดในวิชาคณิตศาสตร์เนื่องจากว่าไม่เก่งศิลปะ

ทีนี้มาถึงเรื่องเรขาคณิตยิ่งอ่านยิ่งงงครับใครพอจะมีอะไรที่อ่านแล้วทำให้เข้าใจง่ายกว่าหนังสือเรียนไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 เมษายน 2009, 19:21
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ส่วนเรขาคณิต แต่ก่อนเราก็ไม่ค่อยชอบแต่ตอนนี้เราชอบมากเลย เพราะเรขาใช้การคิด วิเคราะห์ รูป
จัดวางให้เข้าที่เขาทาง ''เรขาคณิต คิดไม่ยาก''(แนะนำหนังสือเล่มนี้)
แล้วก็อีกอย่างนึง เรามีคะแนนศิลปะแย่กว่าวิชาอื่น แต่ชอบเรขาคณิตมากกว่าหลายๆเรื่อง
เราว่าเรขาคณิตไม่ขึ้นกับ วิชาศิลปะสักนิด

แล้วขอแนะนำเว็บ

http://dlearn.swu.ac.th/index.php?catid=2&subcatid=11

www.tutormaths.com/matha15.doc

ถ้าไม่เข้าใจ ถามที่แมทเซนเตอร์นี่แหละ เจ๋งสุด
Old 11 เมษายน 2009, 20:18
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

เรื่องของหนังสือ เรขาคณิต คิดไม่ยาก นั้นผมว่ายังไม่แนะนำให้ซื้อครับ สำหรับผมแล้วมันยากเว่อร์
Old 11 เมษายน 2009, 20:27
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
เรื่องของหนังสือ เรขาคณิต คิดไม่ยาก นั้นผมว่ายังไม่แนะนำให้ซื้อครับ สำหรับผมแล้วมันยากเว่อร์
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
Old 11 เมษายน 2009, 20:37
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA View Post
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
หุๆ ทำได้ $\frac{1}{16}$ของเล่มก็ดีแล้วสำหรับเรา

หน้าปก สำหรับ ประถมปลายและมัธยมต้น(ปริญญาเอกบางคนยังทำได้ไม่หมดเลย)
Old 11 เมษายน 2009, 22:43
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ใช่เลย
พีชคณิต คิดเพื่อชาติ ยังพอได้บ้าง (นิดหน่อย)

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 11 เมษายน 2009, 23:15
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
หุๆ ทำได้ $\frac{1}{16}$ของเล่มก็ดีแล้วสำหรับเรา

หน้าปก สำหรับ ประถมปลายและมัธยมต้น(ปริญญาเอกบางคนยังทำได้ไม่หมดเลย)
ทำได้ $\frac{1}{16}$ คิดเป็นน้ำหนัก หรือคิดเป็นจำนวนหน้าครับ
ถ้าคิดเป็นจำนวนหน้าจะมีทั้งหมด 176 หน้า หัก คำนำ คำปรารถ สารบัญ บรรณานุกรม ประวัติผู้เขียน ใบสั่งซื้อ จะเหลือเพียง 169 หน้า ถ้า $\frac{1}{16}$ ของเล่ม ก็จะได้ $10\frac{9}{16}$ หน้า ช่วงแรกเป็นการสรุปเนื้อหา ประมาณเกือบ 30 หน้า
แสดงว่าไม่ต้องทำเลยซักข้อ สบายเลยครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ใช่เลย
พีชคณิต คิดเพื่อชาติ ยังพอได้บ้าง (นิดหน่อย)
ถ้าจะทำให้มาก ต้องเป็น พิชคณิต คิดเยอะๆๆๆ ครับ
Old 12 เมษายน 2009, 09:24
เทพยุทธ์

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ทำได้ $\frac{1}{16}$ คิดเป็นน้ำหนัก หรือคิดเป็นจำนวนหน้าครับ
ถ้าคิดเป็นจำนวนหน้าจะมีทั้งหมด 176 หน้า หัก คำนำ คำปรารถ สารบัญ บรรณานุกรม ประวัติผู้เขียน ใบสั่งซื้อ จะเหลือเพียง 169 หน้า ถ้า $\frac{1}{16}$ ของเล่ม ก็จะได้ $10\frac{9}{16}$ หน้า ช่วงแรกเป็นการสรุปเนื้อหา ประมาณเกือบ 30 หน้า
แสดงว่าไม่ต้องทำเลยซักข้อ สบายเลยครับ

''ทำไปได้นะครับพี่''

ถ้าจะทำให้มาก ต้องเป็น พิชคณิต คิดเยอะๆๆๆ ครับ
พีชคณิต คิดให้หมด เลยสิครับ
Old 28 เมษายน 2009, 16:17
Black dragon's Avatar
Black dragon Black dragon ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Black dragon is on a distinguished road

ผมช็อกตายตั้งแต่เขาเขียนว่า
-รวมโจทย์เด่นจากค่ายคณิตสาสตร์กว่า20 ประเทศ และโจทย์แข่งขันระดับนานชาติ(โอลิมปิกวิชาการ ละ(ไปยาลใหญ่ หาไม่เจอ))

ปล.ก่อนซื้อผมนึกว่า เป็นหนังสือ ป.ปลาย พออ่าน+ทำแบบฝึกหัด นึกว่าเป็นของ ม.ปลาย
Old 02 พฤษภาคม 2009, 22:41
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Black dragon View Post
ผมช็อกตายตั้งแต่เขาเขียนว่า
-รวมโจทย์เด่นจากค่ายคณิตสาสตร์กว่า20 ประเทศ และโจทย์แข่งขันระดับนานชาติ(โอลิมปิกวิชาการ ละ(ไปยาลใหญ่ หาไม่เจอ))

ปล.ก่อนซื้อผมนึกว่า เป็นหนังสือ ป.ปลาย พออ่าน+ทำแบบฝึกหัด นึกว่าเป็นของ ม.ปลาย
ในบางครั้งโจทย์ประถมยากกว่าโจทย์ ม.ปลายก็มีนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply