Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 กุมภาพันธ์ 2005, 15:05
ize ize ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ize is on a distinguished road
Post ช่วยแก้โจทย์สมการหน่อยค่ะ

1. ซื้อหนังสือจำนวนหนึ่งคิดเป็นเงิน 200 บาท ถ้าหนังสือขึ้นราคาอีกเล่มละ 5 บาท เงินจำนวนนี้จะซื้อหนังสือได้น้อยลงกว่าเดิม 2 เล่ม อยากทราบว่าเดิมหนังสือราคาเล่มละเท่าไร

2. พ่อค้าซื้อส้มมาทั้งหมดเป็นเงิน 540 บาท เขาขายปลีกไปในราคากิโลกรัมละ 12 บาท ถ้าขายหมดจะได้กำไรพอดีที่จะซื้อส้มมาเพิ่มได้อีก 20 กิโลกรัม เดิมพ่อค้าซื้อส้มมากี่กิโลกรัม

3. ถ้าวิชัยเดินเร็วขึ้นอีกชั่วโมงละ 1 กิโลเมตร วิชัยจะใช้เวลาเดินระยะทาง 9 กิโลเมตร น้อยลงกว่าเดิม 45 นาที เดิมวิชัยเดินได้ชั่วโมงละกี่กิโลเมตร

4. พงษ์พิมดีดได้เร็วกว่าพันธ์นาทีละ 35 คำ ในการสอบครั้งหนึ่งพงษ์พิมได้ 325 คำ พันธ์พิมได้ 150 คำ แต่ละคนพิมได้นาทีละกี่คำ

5. Aและ B ออกเดินทางพร้อมกันในระยะทาง 10 กิโลเมตร A เดินเร็วกว่า B ชี่วโมงละ 1ชั่วโมงครั่ง ปรากฎว่า A ถึงปลายทางก่อน B 1ชั่วโมงครึ่ง เขาทั้งสองเดินด้วยอัตรเร็วเท่าไร

* ยังงัยช่วยตอบและแสดงวิธีทำให้ดูด้วยนะคะ ขอบคุนค่ะ ( เรื่องเศษส่วนพหุนามอ่ะค่ะ )
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 กุมภาพันธ์ 2005, 15:19
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ลองบอกสิครับ. ว่าปัญหาแต่ละข้ออยู่ตรงไหนแล้ว. แล้วคิดมาได้ถึงตรงไหน สมการเป็นยังไง เดี๋ยวจะช่วยต่อหรือบอกให้ว่ามาถูกทางหรือเปล่า.
Old 04 กุมภาพันธ์ 2005, 15:22
สมาชิกใหม่

ize is on a distinguished road
คิดออกมาเป็นสมการไม่ได้อ่ะค่ะ แต่กำหนดตัวแปรพอได้ค่ะ
ช่วยคิดหน่อยนะคะ
Old 04 กุมภาพันธ์ 2005, 15:29

gon is on a distinguished road
Smile

กลัวเป็นการบ้านน่ะครับ. ถึงเป็นการบ้านก็อยากส่งเสริมให้ลองคิดเต็มที่ก่อน ไม่งั้นจะไปไม่รอดนะครับ.

โจทย์เขาถามหาอะไรโดยปกติ เราก็สมมติตัวนั้นให้เป็นตัวแปร อย่างข้อ 1.

เราก็สมมติให้เดิมหนังสือราคาเล่มละ x บาท. แล้วเรามีเงินอยู่ 200 บาท ตอนนี้เราก็จะ.ซื้อหนังสือได้ 200/x เล่ม.

ต่อมาราคาเพิ่มไปอีก 5 บาท ตอนนี้หนังสือก็จะราคาเล่มละ x + 5 บาท แต่เงินเราก็ 200 บาท เหมือนเดิม ดังนั้นตอนนี้เราก็จะซื้อหนังสือได้ 200/(x + 5) เล่ม.

และเขาบอกว่า ซื้อหนังสือได้น้อยกว่าเดิม 2 เล่ม. เห็นหรือยังครับว่า เราจะต้องนำ 200/x กับ 200/(x + 5) มาตั้งเป็นสมการว่ายังไง ? ที่เหลือก็เป็นรายการแก้สมการ.
Old 06 กุมภาพันธ์ 2005, 18:21
สมาชิกใหม่

ข้อ 1 ตอบ 20 ป่ะคะ แต่แสดงวิธีทำไม่ได้ง่ะ
ช่วยหนูด้วยนะคะ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2005, 19:21
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
20 บาทถูกแล้วครับ
ต่อจากพี่ gon ก็จะได้สมการ \(\displaystyle{\frac{200}{x}-\frac{200}{x+5}=2} \qquad\) ครับ

06 กุมภาพันธ์ 2005 19:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
Old 06 กุมภาพันธ์ 2005, 19:26
สมาชิกใหม่

พี่คะ ข้อ 2 3 4 5 ช่วยตั้งสมการให้หน่อยนะคะ
เด๋วคำตอบคิดเองค่ะพี่ นะๆๆๆๆๆ ส่งพรุ่งนี้แล้วอ่ะค่ะ นะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคะ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2005, 20:59

Smile

ครับ. 20 ถูกแล้วอย่างน้อง Tummy ว่า.

ส่วนข้ออื่น ๆ นี่ถ้าน้องตั้งใจคิดจริง ๆ แล้วมาถามว่าสมการที่ตั้งไปถูกหรือเปล่า ก็คงเสร็จไปตั้งนานแล้วครับ. เอาเป็นว่าพี่จะตั้งให้แล้วกัน แต่ไม่มีรอบ 2 แล้วนะครับ. สำหรับปัญหาการบ้านที่ยังไม่ได้พยายามคิดอย่างสุดชีวิต เท่านี้พี่ก็เอามีดแทงน้องไป 4 แผลแล้วครับ.

2. \( 12x - 540 = (20)(\frac{540}{x}) \)
3. \( \frac{9}{x} - \frac{9}{x+1} = \frac{45}{60} \)
4. \( \frac{325}{x+35} = \frac{150}{x} ,\, x = คนพิมพ์ช้ากว่า\)
5. ข้อนี้อ่านโจทย์ไม่เข้าใจครับ. " A เดินเร็วกว่า B ชี่วโมงละ 1ชั่วโมงครั่ง " นี่มันคืออะไร คงต้องพึ่งตัวเองแล้วครับ.
Old 06 กุมภาพันธ์ 2005, 22:53
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
งงเช่นกันครับข้อ 5 "ชั่วโมงละชั่วโมงครึ่ง" ..อาจจะเป็น".ชั่วโมงละ 1.5 กม.". มั้งครับ (ดูจากข้ออื่น)
ถ้าเป็นอย่างนี้ ให้ A เดินด้วยความเร็ว x กม./ชม. B ก็เป็น x-1.5 กม./ชม.
ก็จะตั้งสมการว่า \(\displaystyle{\frac{10}{x-1.5}-\frac{10}{x}=1.5} \)

06 กุมภาพันธ์ 2005 22:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply