Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 ธันวาคม 2007, 11:16
gun1234 gun1234 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

gun1234 is on a distinguished road
Default หาพื้นที่แต่ละเสี้ยวของวงกลม 3 วง(โลโกช่อง 7 สี)

สวัสดีครับ
ดูจากข้อสอบสมาคม ปี 2550 ระดับประถม ข้อ 5 (ข้อท้ายสุด)

ขอทราบวิธีคิดหน่อยครับ

มีวงกลม 3 วงเท่าๆกัน คล้องกันแบบโลโกช่อง 7 สี โดยเส้นรอบวงแต่ละวงจะผ่านจุดศูนย์กลางของวงข้างเคียง
ถ้าเรารู้รัศมีเท่ากับ R
จะหาพื้นที่ตรงที่เลข 7 อยู่ได้อย่างไรครับ
เราจะสอนให้เด็ก ป.6 เข้าใจอย่างไรดีครับ
ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 ธันวาคม 2007, 15:58
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gun1234 View Post
สวัสดีครับ
ดูจากข้อสอบสมาคม ปี 2550 ระดับประถม ข้อ 5 (ข้อท้ายสุด)

ขอทราบวิธีคิดหน่อยครับ

มีวงกลม 3 วงเท่าๆกัน คล้องกันแบบโลโกช่อง 7 สี โดยเส้นรอบวงแต่ละวงจะผ่านจุดศูนย์กลางของวงข้างเคียง
ถ้าเรารู้รัศมีเท่ากับ R
จะหาพื้นที่ตรงที่เลข 7 อยู่ได้อย่างไรครับ
เราจะสอนให้เด็ก ป.6 เข้าใจอย่างไรดีครับ
ขอบคุณครับ
ลองดูที่http://www.mathcenter.net/forum/show...7&postcount=12
ไม่รู้ว่าพอช่วยได้หรือไม่ หวังว่าสามารถที่จะปรับเปลี่ยนให้เด็ก ป.6 เข้าใจได้ไม่ยากนะครับ
(ถ้าไม่เข้าใจช่วยบอกด้วย แล้วผมจะลองหาวิธีที่ง่ายกว่านี้มาแสดง)
Old 03 ธันวาคม 2007, 10:54
gun1234 gun1234 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

gun1234 is on a distinguished road
Default ขอบคุณมากครับ

ขอเรียนเพิ่มเติมถามว่า เด็กประถมเดี๋ยวนี้เขาเรียนถึงระดับนี้ในหลักสูตรโรงเรียนแล้วหรือครับ
หรือ น้องๆเขาได้ความรู้้จากการเรียนพิเศษข้างนอกเอาครับ
Old 04 ธันวาคม 2007, 00:51
Pranai Pranai ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Pranai is on a distinguished road

คิดแบบนี้ ป.6คงเข้าใจ พื้นที่แรงเงา จะเท่ากับ พื้นที่ครึ่งวงกลม ลบกับพื้นที่ A+B (A=B) พื้นที่ A หาได้จาก พื้นที่วงกลม ลบกับ พื้นที่หกเหลี่ยมแล้วหารด้วยหกครับ พื้รที่แรงเงาที่ได้ คูณด้วย 3 ก็จะเป็นคำตอบครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 04 ธันวาคม 2007, 00:57
Pranai Pranai ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Pranai is on a distinguished road

พื้นที่ ที่เลข 7 อยู่ก็หาจากพ้นที่สามเหลี่ยม บวกด้วย 3A ครับ
Old 04 ธันวาคม 2007, 15:12
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gun1234 View Post
ขอเรียนเพิ่มเติมถามว่า เด็กประถมเดี๋ยวนี้เขาเรียนถึงระดับนี้ในหลักสูตรโรงเรียนแล้วหรือครับ
หรือ น้องๆเขาได้ความรู้้จากการเรียนพิเศษข้างนอกเอาครับ
ถ้าตามหลักสูตรปกติแล้วไม่มีแน่นอนครับ

แต่เด็กที่มาทางสายแข่งขันพวกนี้จะฝึกฝนตัวเอง เพื่อเตรียมความพร้อมในการสอบอยู่เสมอครับ ซึ่งบางคนก็ไปเรียนข้างนอกเพิ่มเติม บางโรงเรียนก็จะหาครูมาสอนเพิ่มหรือมีโครงการบางอย่าง เช่น โรงเรียนสาธิตจุฬา ระดับมัธยมจะมีโครงการครีม ครับ ซึ่งจะสอนเด็กเพิ่มเติมช่วงเย็น (แน่นอนต้องคัดก่อนครับ แต่คัดแล้วใครจะมาเรียนหรือไม่ก็เป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลครับ)

ส่วนเด็กระดับประถมก็จะมีอยู่ประมาณ 3-4 คน ซึ่งครูจะมาสอนเสริมหรือหาข้อสอบมาให้ทำช่วงเย็นบางวัน

สรุปแล้วเป็นกลุ่มน้อยเท่านั้นที่ทำได้ครับ ซึ่งต้องมีความพร้อมหลายๆด้าน
Old 08 ธันวาคม 2007, 23:46
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ

Puriwatt is on a distinguished road

สุดยอดเลยครับ คุณ Pranai และผมขอยืมรูปมาอธิบายเสริมหน่อยนะครับ

Name:  Drawing1.gif
Views: 10394
Size:  34.0 KB

พื้นที่ที่ต้องการหา = 3xพื้นที่ครึ่งวงกลม - 6xพื้นที่ A(สีน้ำเงิน)

จากนั้นให้สังเกตุ รูปวงกลมกับหกเหลี่ยมด้านซ้ายมือ จะพบว่า [ 6xพื้นที่ A = พื้นที่วงกลม - พื้นที่หกเหลี่ยม ]

เมื่อแทนค่าแล้วจะได้ว่า --> พื้นที่ที่ต้องการหา = พื้นที่ครึ่งวงกลม + พื้นที่หกเหลี่ยม

[ พื้นที่หกเหลี่ยม = พื้นที่สามเหลี่ยม 6 รูป , สามเหลี่ยมมีฐานกว้าง 10 ซม.และ สูง 8.66 ซม.]
Old 20 ธันวาคม 2007, 20:47
เด็กหัดทำโจทย์ เด็กหัดทำโจทย์ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

เด็กหัดทำโจทย์ is on a distinguished road

หัวปั่นครับ คิดไม่ออก
Old 22 ธันวาคม 2007, 11:57
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

ผมคิดแล้ว มันตอบ416.2 ถูกไหมครับ
Old 27 ธันวาคม 2007, 20:28

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MR.Quest View Post
ผมคิดแล้ว มันตอบ416.2 ถูกไหมครับ
ผมเคยหาคำตอบได้ 416.8 ซึ่งถือว่าได้ใกล้เคียงกันครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง