Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 กรกฎาคม 2008, 22:15
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road
Default ความคิดของฉัน

สมาชิกบางคนที่สมัครมาเพื่อถามคำถามเพียงไม่กี่ข้อ(1ก็มีแล้วไม่มาอีกเลย)
ควรมีระบบสมาชิกชั่วคราวไว้ก็ดี

นั้คือความคิดส่วนบุคคลนะ ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไร

15 กรกฎาคม 2008 20:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 กรกฎาคม 2008, 22:38
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

ผมว่าถ้าสมาชิกเอาแตุ่ถามข้อสงสัยตนเองนั้นละก็ ไม่มาสมัครไม่มาถามจะดีกว่ามั้งครับ
ในความคิดของผมนะครับ บอร์ดนี้น่าจะดูได้แต่สมาชิก เพราะบางคนที่เอาแต่เข้ามาดูแต่ไม่แสดงความคิดเห็นหรือวิธีทำเลยครับ เอาแต่ความรู้แต่ไม่แบ่งความรู้ให้คนอื่นครับ
Old 13 กรกฎาคม 2008, 00:29
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
ผมว่าถ้าสมาชิกเอาแตุ่ถามข้อสงสัยตนเองนั้นละก็ ไม่มาสมัครไม่มาถามจะดีกว่ามั้งครับ
ในความคิดของผมนะครับ บอร์ดนี้น่าจะดูได้แต่สมาชิก เพราะบางคนที่เอาแต่เข้ามาดูแต่ไม่แสดงความคิดเห็นหรือวิธีทำเลยครับ เอาแต่ความรู้แต่ไม่แบ่งความรู้ให้คนอื่นครับ
"ตามความคิดของผม" ผมคิดว่าเราทุกคนที่มีใจรักทางด้านคณิตศาสตร์ ควรจะเปิดกว้างสำหรับทุกคนที่เข้ามา
ถึงแม้ว่าเขาจะเพียงแค่ "ต้องการถามข้อสงสัย" หรือ "ตักตวงเอาความรู้โดยไม่แบ่งปันความรู้ให้ผู้อื่น"
เพราะ การแสดงออกของแต่ละบุคคล จะเกิดจากกระบวนการคิดตาม Logic ของเขา ซึ่งทุกคนได้ถูกหล่อหลอม
จากสิ่งแวดล้อม และประสบการณ์การตัดสินใจแบบเดิมทั้งสิ้น (Let it be ก็เพราะเขาเป็นอย่างนั้นเอง)

สำหรับผมแล้ว "การที่ผมเสนอความเห็น" เพียงหวังว่าจะมีใครสักคนจะสามารถนำไปใช้แล้วเป็นประโยชน์แก่ชีวิต
โดยข้อความส่วนใหญ่ ผมมักจะไม่ได้จ่าหน้าซองระบุชื่อผู้รับ ว่าจะเป็นใคร(ไม่เป็นการส่วนตัว) และถ้าในสังคม
ได้มีการให้ความรู้ในหลายสาขาแก่ผู้ต้องการทุกคน แล้วประเทศไทยของเราจะมีการพัฒนาขึ้นอย่างแน่นอน
ก็จะเกิด Norm แห่งสังคมอันอุดมไปด้วยผู้ทีมีปัญญา ถ่ายทอดจากรุ่นเก่าสู่รุ่นใหม่(ต้องดีกว่าเดิม)

ความรู้ เป็น นามธรรมที่สามารถทำให้เกิดประโยชน์แก่ตัวเจ้าของและคนรอบข้าง ไม่ว่าจะมีมากแค่ไหน
เมื่อเกิดอุบัติเหตุทางสมอง หรือเสียชีวิต ก็ไม่สามารถนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้อีก
ตอนนี้เรายังมี "เวลาและโอกาส" เราจึงควรถ่ายทอดความรู้ทีเรามีให้แก่ผู้อื่นกันเถอะ
การถ่ายทอดความรู้ ก็คือ การทบทวน หรือเรียนซ้ำอีกครั้งนั่นเอง ---> มีแต่ข้อดี

สุดยอดแห่งการให้ทาน คือ ให้ปัญญา(ความรู้), สุดยอดแห่งมิตร คือ ผู้ชี้ทางสว่าง(แต่ต้องทำเอาเอง)
ผมเคยเป็นคนเห็นแก่ตัว, หยิ่งทรนง และขี้โมโหเป็นอย่างมาก เมื่อรู้สึกตัวก็เลยต้องปรับแนวคิดและปรับปรุงนิสัย
"เป้าหมายของผม" ก็คือ "ชื่อของผม"นั่นเอง เพราะผมชื่อ ภูริวัฒน์ แปลว่า ผู้สร้างความเจริญให้แก่แผ่นดินครับ
Old 13 กรกฎาคม 2008, 10:31
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
"ตามความคิดของผม" ผมคิดว่าเราทุกคนที่มีใจรักทางด้านคณิตศาสตร์ ควรจะเปิดกว้างสำหรับทุกคนที่เข้ามา
ถึงแม้ว่าเขาจะเพียงแค่ "ต้องการถามข้อสงสัย" หรือ "ตักตวงเอาความรู้โดยไม่แบ่งปันความรู้ให้ผู้อื่น"
เพราะ การแสดงออกของแต่ละบุคคล จะเกิดจากกระบวนการคิดตาม Logic ของเขา ซึ่งทุกคนได้ถูกหล่อหลอม
จากสิ่งแวดล้อม และประสบการณ์การตัดสินใจแบบเดิมทั้งสิ้น (Let it be ก็เพราะเขาเป็นอย่างนั้นเอง)

สำหรับผมแล้ว "การที่ผมเสนอความเห็น" เพียงหวังว่าจะมีใครสักคนจะสามารถนำไปใช้แล้วเป็นประโยชน์แก่ชีวิต
โดยข้อความส่วนใหญ่ ผมมักจะไม่ได้จ่าหน้าซองระบุชื่อผู้รับ ว่าจะเป็นใคร(ไม่เป็นการส่วนตัว) และถ้าในสังคม
ได้มีการให้ความรู้ในหลายสาขาแก่ผู้ต้องการทุกคน แล้วประเทศไทยของเราจะมีการพัฒนาขึ้นอย่างแน่นอน
ก็จะเกิด Norm แห่งสังคมอันอุดมไปด้วยผู้ทีมีปัญญา ถ่ายทอดจากรุ่นเก่าสู่รุ่นใหม่(ต้องดีกว่าเดิม)

ความรู้ เป็น นามธรรมที่สามารถทำให้เกิดประโยชน์แก่ตัวเจ้าของและคนรอบข้าง ไม่ว่าจะมีมากแค่ไหน
เมื่อเกิดอุบัติเหตุทางสมอง หรือเสียชีวิต ก็ไม่สามารถนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้อีก
ตอนนี้เรายังมี "เวลาและโอกาส" เราจึงควรถ่ายทอดความรู้ทีเรามีให้แก่ผู้อื่นกันเถอะ
การถ่ายทอดความรู้ ก็คือ การทบทวน หรือเรียนซ้ำอีกครั้งนั่นเอง ---> มีแต่ข้อดี

สุดยอดแห่งการให้ทาน คือ ให้ปัญญา(ความรู้), สุดยอดแห่งมิตร คือ ผู้ชี้ทางสว่าง(แต่ต้องทำเอาเอง)
ผมเคยเป็นคนเห็นแก่ตัว, หยิ่งทรนง และขี้โมโหเป็นอย่างมาก เมื่อรู้สึกตัวก็เลยต้องปรับแนวคิดและปรับปรุงนิสัย
"เป้าหมายของผม" ก็คือ "ชื่อของผม"นั่นเอง เพราะผมชื่อ ภูริวัฒน์ แปลว่า ผู้สร้างความเจริญให้แก่แผ่นดินครับ
ก็จริงครับ Let it be!
Old 13 กรกฎาคม 2008, 20:59
Bonegun Bonegun ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Bonegun is on a distinguished road

-*- คือยังไงล่ะครับ ก่อนที่ผมจะสมัครมานี้ผมก็ ประเภทสูบความู้เหมือนกัน
คือผมไม่ค่อยมีข้อสงสัยมาก เลยไม่อยากสมัคร
แต่ผมก็ชอบอ่านวิธีการและแนวทางการแก้ปัญหาของพี่ๆหลายคน
มันทำให้ผมเห็นถึงความสวยงามของคณิตศาสตร์ แล้วสนใจมากขึ้นด้วยซ้ำ
คือ อยากจะบอกว่า คงจะมีอีกหลายคนที่เหมือนผม ถ้าบอร์ดปิดให้แต่สมาชิกเท่านั้นทีอ่านได้
มันก็นะครับ อาจจะทำให้คนที่สนใจจริงๆ(แต่ขี้เกียจ)หายไปก็ได้
Old 13 กรกฎาคม 2008, 21:48
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
สมาชิกบางคนที่สมัครมาเพื่อถามคำถามเพียงไม่กี่ข้อทำให้เปลืองพื้นที่เว็บมาก
ผมว่าคนที่มาปล่อย junk post ไว้เยอะๆ ทำเนื้อที่เวบเปลืองมากกว่าอีกนะครับ
Old 13 กรกฎาคม 2008, 22:30
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

เรื่องปิดบอร์ด และเปิดให้ใช้งานได้เฉพาะสมาชิก นั้นไม่ต้องเป็นห่วงครับ ที่นี่ไม่มีแนวคิดเช่นนั้นเลย โดยเฉพาะผมเอง ก็ไม่ชอบล็อกอินสักเท่าไรนัก และด้วยเหตุนี้เอง ขาจรทั่วไปจึงได้อานิสสงส์นี้ สามารถอ่านและเห็นรูปภาพทุกอย่างในบอร์ดได้ โดยไม่ต้องสมัครสมาชิก เอาไว้ผมเปลี่ยนใจอยากล็อกอินเป็นนิสัยเมื่อไร คงได้เห็นอะไรเปลี่ยนไปจากเดิม

เรื่องที่สมาชิกส่วนใหญ่ ชอบถามมากว่าชอบตอบ มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ เหมือนกับที่คนส่วนใหญ่ชอบรับมากกว่าชอบให้ ก็ได้แต่หวังว่าจะมีขาจรที่ผ่านเข้าอ่านเป็นประจำ จะเกิดความรู้สึกคันไม้คันมือเข้าสักวัน จนต้องสมัครสมาชิกเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นมากขึ้น

ที่นี่เดี๋ยวนี้ดีขึ้นกว่าเมื่อ 8 ปีที่แล้วมาก (แต่ก็ห่างไกลจากที่คาดหวังไว้มาก) สมัยก่อนมีผู้เล่นอินเตอร์เน็ตไม่มากนัก บางเดือนบอร์ดร้างเลยครับ ไม่มีแม้แต่ความคิดเห็นสักอัน จนกระทั่งมีอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงเข้าถึงทุกครัวเรือน ทำให้เด็กรุ่นใหม่สนใจหาความรู้ทางอินเตอร์เน็ตมากขึ้น สังเกตได้จากสถิติคนเข้าเว็บเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่าทุกปี (ผมสังเกตมาหลายปี จนผมเข้าใจว่ามันเป็นกฎอะไรสักอย่างไปแล้ว )

สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือ ที่นี่เป็นสังคมอันหนึ่ง มันจะพัฒนาไปในทิศทางที่ดีขึ้น หรือแย่ลงก็ขึ้นกับทุกคนที่เข้ามา ทางทีมงานทำได้เพียงควบคุมไม่ให้มันออกนอกลู่นอกทางมากเกินไป เราเป็นส่วนหนึ่งของสังคม ดังนั้นเพียงเราทำตัวเป็นสมาชิกที่ดีในสังคม ก็ช่วยให้สังคมนี้ดีขึ้นแล้วละครับ
Old 14 กรกฎาคม 2008, 21:31
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC

บางทีผมเห็นแล้วก็อยากตอบนะครับ
แต่ว่าโดยมากเห็นคำถามละก็รู้สึกว่าไม่ค่อยมีความรู้พอที่จะตอบเท่าไร
ทำให้บางทีก็เลยไม่ได้ตอบไป

เอาไว้รอพัฒนากำลังภายในก่อน 555
Old 14 กรกฎาคม 2008, 21:35
ต ตุ้e's Avatar
ต ตุ้e ต ตุ้e ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

ต ตุ้e is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ผมว่าคนที่มาปล่อย junk post ไว้เยอะๆ ทำเนื้อที่เวบเปลืองมากกว่าอีกนะครับ
junk(ไม่มีสาระเลย)เมื่อ8/7/51-ปัจจุบัน
1.
อ้างอิง:
ทดสอบการซ่อนข้อความ
เปิดอ่าน: 1,109
ข้อความของคุณ คusักคณิm
[hidden=.........][hidden=ไป]/เรียนพิเศษ

[hidden=.........][hidden=ไป]/เรียนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2008 21:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ต ตุ้e
Old 15 กรกฎาคม 2008, 13:38
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

ก็เราอ่ะนะแต่ก่อนเข้ามาสูบบบๆๆๆๆ ความรู้ แต่ตอนนี้เรารู้สึกว่า เราอยากแลกเปลี่ยน ความรู้ กับคนอื่นมากขึ้นเพราะบางอย่างดูๆแล้วไม่น่าจะผิดมาให้หลายๆคนดู เอ้อ มันก็ผิดอ่ะ (ถูกไม่หมดล่ะนะ) เราเลยรู้สึกว่า ถ้าเราได้ให้ความรู้ แลกเปลี่ยนความรู้กับคนอื่นสักครั้งหนึ่งเราจะรู้สึกดีและอยากทำอย่างนี้หลายๆครั้งทำไปเรื่อยๆ ไม่รู้สิ เราคิดว่าตั้งแต่ได้เข้ามา(สูบความรู้)เว็บนี้เรารู้สึกดี และสนุกด้วย ได้ให้ ได้รับ แต่สิ่งดีๆ ^^
Old 15 กรกฎาคม 2008, 22:46
บัณฑิตฟ้า

ไม่สมัครสมาชิกยังดีกว่าพวกคนโพสต์มั่วเยอะเลยครับ
Old 16 กรกฎาคม 2008, 20:36
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
ไม่สมัครสมาชิกยังดีกว่าพวกคนโพสต์มั่วเยอะเลยครับ
ถูกถึงถูกที่สุดเลยคับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง
Old 17 กรกฎาคม 2008, 10:06
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

เห็นด้วยคร้าบบบ 555
Old 19 กรกฎาคม 2008, 22:38
บัณฑิตฟ้า

ใช่ครับ คนที่รู้แต่ไม่โพสต์ไม่มาช่วยก็เป็นไม่ดีไปครับ สอบอะไรก็ไม่ค่อยจะได้ครับ

19 กรกฎาคม 2008 22:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anonymous314
Old 20 กรกฎาคม 2008, 19:07
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ครับ ไม่โพสต์ดีกว่าโพสต์มั่วๆ

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง