Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 ตุลาคม 2010, 14:11
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อย่าลุ้น ยังคิดไม่ออก

Name:  2350.jpg
Views: 230
Size:  18.2 KB

พิจารณาแบบเพ่งกสิณ

$x = \dfrac{1}{p+\dfrac{1}{q+\dfrac{1}{r+\dfrac{1}{s+\dfrac{1}{t}}}}}$

จัดการแปลงร่าง จะได้

$x = \dfrac{ (q r s t+q r+q t+s t+1)}{(p q r s t+p q r+p q t+p s t+p+r s t+r+t)}$

จากรูปแบบข้างต้น

จะเห็นว่า P ควรมีค่าน้อยที่สุด เพื่อตัวหารจะได้มีค่าน้อย = ---> x มีค่ามาก

นั่นคือ p = 1

q และ s ควรมีค่ามากกว่า r กับ t เพื่อให้ตัวตั้งมีค่ามากๆ

ให้ q = 5 และ s = 4

t ควรเป็นค่ากลางๆ t = 3 ดังนั้น r =2

แทนค่าสมการข้างต้น

$x = \dfrac{1}{1+\dfrac{1}{5+\dfrac{1}{2+\dfrac{1}{4+\dfrac{1}{3}}}}}$

$x = \frac{158}{187}$

ตอบ t = 3 นี่แหละที่ทำให้ x มีค่ามากที่สุด

มั่วๆอย่างนี้แหละ ไม่รู้มีเฉลยหรือเปล่า

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 ตุลาคม 2010, 14:36
anuban603 anuban603 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

anuban603 is on a distinguished road

คำตอบถูกทุกข้อครับคุณ banker เอาโจทย์อีกมั้ยครับ ยังมีอีกครับ แต่ผมต้องเอาไปโพสในห้อง ม.ต้นรึป่าว? แล้วฝึกเพ่งกสิณมาจากสำนักไหนครับผมอยากไปฝึกบ้างแล้ว เพ่งแล้วเห็นคำตอบอย่างนี้ น่าสนใจดีครับ 55+

06 ตุลาคม 2010 15:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ anuban603
Old 06 ตุลาคม 2010, 15:09
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ลุงBanker...คือสุดยอดฝีมือ
กสิณ สะกดด้วย ส.เสือครับ
ฝรั่งเรียกสิ่งที่ลุงBankerบอกว่าเพ่งกสิณว่า.....intuition ปรีชาญาณ
เป็นปัญญาระดับสูงในการแก้ปัญหา บางทีเราเรียกว่า...ปิ๊งแว๊บ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 06 ตุลาคม 2010, 15:19
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ลุงBanker...คือสุดยอดฝีมือ
กสิณ สะกดด้วย ส.เสือครับ
ฝรั่งเรียกสิ่งที่ลุงBankerบอกว่าเพ่งกสิณว่า.....intuition ปรีชาญาณ
เป็นปัญญาระดับสูงในการแก้ปัญหา บางทีเราเรียกว่า...ปิ๊งแว๊บ

ชมมากไปแล้วครับ (แต่ก็ชอบ ... แบบว่า บ้ายอ ว่างั้นเถอะ)

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ anuban603 View Post
คำตอบถูกทุกข้อครับคุณ banker เอาโจทย์อีกมั้ยครับ ยังมีอีกครับ แต่ผมต้องเอาไปโพสในห้อง ม.ต้นรึป่าว? แล้วฝึกเพ่งกสิณมาจากสำนักไหนครับผมอยากไปฝึกบ้างแล้ว เพ่งแล้วเห็นคำตอบอย่างนี้ น่าสนใจดีครับ 55+
ให้สังเกตรูปแบบ ว่าตัวเลขเรียงกันยังไง ตำแหน่งคี่กับตำแหน่งคู่ ลงมาแล้วย้อนขึ้นไป

ที่เกิดจากหลักการหาร เมื่อตัวหารเป็นเศษส่วน เราจะกลับเป็นคูณ ตัวส่วนจะเด้งขึ้นเป็นตัวตั้ง

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 06 ตุลาคม 2010, 21:42
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ผมมองแบบนี้ครับ
$x$ มีค่ามากสุดเมื่อตัวส่วนมีค่าน้อยสุด ดังนั้น $p+A$ ต้องน้อยสุด (Aคือก้อนเศษส่วนทั้งหมด)----->p=1
$A$ ต้องน้อยสุดเมื่อตัวส่วนของมันมีค่ามากสุด ดังนั้น $q+B$ มีค่ามากสุด (B คือก้อนเศษส่วนที่บวกกับ q)---->q=5
$B$ ต้องมากสุดเมื่อตัวส่วนของมันมีค่าน้อยสุด ดังนั้น $r+C$ มีค่าน้อยสุด (C คือเศษส่วนที่บวกกับ r)---->r=2
$C$ ต้องน้อยสุดเมื่อตัวส่วนของมันมากสุด ดังนั้น $s+D$ มีค่ามากสุด ($D =\frac{1}{t}$)----s=4
ดังนั้น $t=3$ ครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 07 ตุลาคม 2010, 09:18
เทพเซียน

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ anuban603 View Post
คำตอบถูกทุกข้อครับคุณ banker เอาโจทย์อีกมั้ยครับ ยังมีอีกครับ แต่ผมต้องเอาไปโพสในห้อง ม.ต้นรึป่าว? .....

ก็ดีครับ ได้เอาโจทย์ไปติวหลาน (ขออนุญาตด้วยนะครับ)

ห้องนี้ก็ได้ครับ (ห้องเหงา)

อ้อ ... ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อโจทย์ สำหรับฝึกคิด

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง