Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 ตุลาคม 2010, 18:24
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

ในส่วนของระบบ gat pat นี่ปีนี้เป็นปีสุดท้ายหรือเปล่าครับ
ถ้าจริง จะมีระบบอะไรออกมาให้รุ่นหลังได้ลุยกันอีกเนี่ย
Old 08 ตุลาคม 2010, 19:01
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

เชิญตั้งปัญหาต่อไปได้เลยครับ (ขอเป็นกึ่ง ม.ต้นหน่อยนะ )
Old 08 ตุลาคม 2010, 19:45
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -SIL- View Post
1. ถ้า $(x,y)\in R$ ที่ทำให้ $(x+5)^2+(y-12)^2=14^2$ จงหาค่าต่ำสุดของ $x^2+y^2$ [-SIL-]
โจทย์เข้าใจคิดดีครับ

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 ตุลาคม 2010, 19:55
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
เดี๋ยวจะเสนอชื่อคุณ -SIL- เข้าประกวดเป็นอาจารย์ผู้ออกข้อสอบ PAT ให้ครับ... แต่ผมว่าเฉลยผิดนี่หนักกว่าอย่างแรกนะครับ คุณ-SIL- มีคุณสมบัติตรงทุกอย่างเลยครับ เพราะจะเฉลยแต่คำตอบไม่เฉลยวิธีทำ แต่อีกหน่อยต้องเปลี่ยนนะครับ เพราะเค้าจะไม่เฉลยอีกแล้วตั้งแต่ครั้งหน้า ดังนั้นไม่ต้องกลัวว่าใครจะรู้ครับ แบบนี้ที่เขาเรียกกันว่าโปร่งใสครับ
ขออภัยยืมชื่อกระทบชิ่งหน่อยครับ เผื่อจะได้มีการปรับปรุงที่ดีขึ้น สงสารอนาคตเด็กไทยครับ
คงจะกลายเป็นโปร่งแสงแล้วละครับ
Old 08 ตุลาคม 2010, 20:06
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post

เจ๋งครับ
Old 08 ตุลาคม 2010, 20:23
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post

เป็นโจทย์จาก E-book เล่มนึงครับ
วิธีทำนี่เปี๊ยบเลย
เชิญตั้งข้อต่อไปเลยครับ
Old 08 ตุลาคม 2010, 20:28
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -SIL- View Post
ในส่วนของระบบ gat pat นี่ปีนี้เป็นปีสุดท้ายหรือเปล่าครับ
ถ้าจริง จะมีระบบอะไรออกมาให้รุ่นหลังได้ลุยกันอีกเนี่ย
ก่อนที่จะตอบ ให้ช่วยเอาผ้าปิดปากออกก่อนดีมั้ยจะได้คุยกันสะดวกครับ
เท่าที่รู้กำลังคิดอยู่ ที่คิดอยู่น่าจะมาจากสาเหตุ อาจมีการฟ้องร้องตามมามั้งครับ เพราะครั้งล่าสุดเมื่อปลายเดือนที่แล้วมีการเสวนาเกี่ยวกับการ admission รู้สึกว่าเละเป็นโจ๊กครับ น่าจะคิดหนัก แต่จะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรผมว่าไม่สำคัญเท่ากับหลักการที่ควรจะเป็นและวิธีปฏิบัติที่จะทำให้ทุกฝ่ายยอมรับและเกิดความเท่าเทียมกัน ปัญหาเท่าที่ดูที่ทำระบบนี้ขึ้นมาเพื่อหวังว่าจะให้เด็กไม่เครียดและไม่ต้องไปกังวลกับการไปเรียนพิเศษ แต่กับไม่เป็นเช่นนั้นแถมยังไปส่งเสริมอีกต่างหาก และซ้ำเติมกับเด็กที่ต้องวิ่งรอบสอบดูหนังสือตลอดเพื่อที่จะสอบทุกรายการ กีดกันคนจนไม่ให้สอบเพราะไม่มีที่ไหนให้ไปสอบฟรีแม้แต่บางที่จะให้ทุน แต่จะเอาทุนต้องสอบให้ได้และเสียค่าสมัครสอบก่อน ... แค่นี้ก็น่าจะเห็นนะครับ ยังไม่พูดถึงการยอมรับของมหาวิทยาลัยที่ต้องออกมาแข่งขันรับตรงกัน ดังนั้นถ้าคุณ -SIL- ถามว่าจะมีระบบอะไรมารองรับ ตอนนี้คงเหลืออยู่ระบบเดียวแล้วครับ คือระบบ สทศ.(สุางของการศึกษา) แต่ถ้ายอมรับความจริงและไม่ดื้อดึง หรือถือตัวตนเป็นหลัก ฟังเสียงนักเรียนที่เจอผลกระทบโดยตรงให้มากๆ ฟังเสียงของผู้ปกครองที่ร่วมชะตากรรมกับลูกหลานให้บ่อยๆ ผมคิดว่ายังมีแสงอยู่ที่ปลายอุโมงค์ครับ และตอนนั้นก็จะมีระบบ สทศ.(สุดยอดของไยคือการศึกษา) กันจริงๆ
Old 08 ตุลาคม 2010, 20:44
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ออกสตารท์แรงไปหน่อยมั้งครับเลยไปต่อกันไม่ถูกเลย
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 08 ตุลาคม 2010, 20:47

ทำโจทย์ต่อเถอะครับ พี่ -SIL- ช่วยตั้งโจทย์ทีครับ
Old 08 ตุลาคม 2010, 20:50
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ข้อ 2. จงคำนวณค่าของ

$\binom{2010}{0} + \frac{1}{2}\binom{2010}{1} + \frac{1}{3}\binom{2010}{2} + ... + \frac{1}{2011}\binom{2010}{2010}$

ตอบในรูปอย่างง่าย

Old 08 ตุลาคม 2010, 20:57
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ทำโจทย์ต่อเถอะครับ พี่ -SIL- ช่วยตั้งโจทย์ทีครับ
เพื่อเป็นการไม่ขัดศรัทธาครับ เอาแนวเดิมแล้วกัน

2. ให้ $log_4(x+2y)+log_4(x-2y)=1$ จงหาค่าต่ำสุดของ $|x|-|y|$

08 ตุลาคม 2010 20:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -SIL-
Old 08 ตุลาคม 2010, 21:08
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ก่อนที่จะตอบ ให้ช่วยเอาผ้าปิดปากออกก่อนดีมั้ยจะได้คุยกันสะดวกครับ
เท่าที่รู้กำลังคิดอยู่ ที่คิดอยู่น่าจะมาจากสาเหตุ อาจมีการฟ้องร้องตามมามั้งครับ เพราะครั้งล่าสุดเมื่อปลายเดือนที่แล้วมีการเสวนาเกี่ยวกับการ admission รู้สึกว่าเละเป็นโจ๊กครับ น่าจะคิดหนัก แต่จะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรผมว่าไม่สำคัญเท่ากับหลักการที่ควรจะเป็นและวิธีปฏิบัติที่จะทำให้ทุกฝ่ายยอมรับและเกิดความเท่าเทียมกัน ปัญหาเท่าที่ดูที่ทำระบบนี้ขึ้นมาเพื่อหวังว่าจะให้เด็กไม่เครียดและไม่ต้องไปกังวลกับการไปเรียนพิเศษ แต่กับไม่เป็นเช่นนั้นแถมยังไปส่งเสริมอีกต่างหาก และซ้ำเติมกับเด็กที่ต้องวิ่งรอบสอบดูหนังสือตลอดเพื่อที่จะสอบทุกรายการ กีดกันคนจนไม่ให้สอบเพราะไม่มีที่ไหนให้ไปสอบฟรีแม้แต่บางที่จะให้ทุน แต่จะเอาทุนต้องสอบให้ได้และเสียค่าสมัครสอบก่อน ... แค่นี้ก็น่าจะเห็นนะครับ ยังไม่พูดถึงการยอมรับของมหาวิทยาลัยที่ต้องออกมาแข่งขันรับตรงกัน ดังนั้นถ้าคุณ -SIL- ถามว่าจะมีระบบอะไรมารองรับ ตอนนี้คงเหลืออยู่ระบบเดียวแล้วครับ คือระบบ สทศ.(สุางของการศึกษา) แต่ถ้ายอมรับความจริงและไม่ดื้อดึง หรือถือตัวตนเป็นหลัก ฟังเสียงนักเรียนที่เจอผลกระทบโดยตรงให้มากๆ ฟังเสียงของผู้ปกครองที่ร่วมชะตากรรมกับลูกหลานให้บ่อยๆ ผมคิดว่ายังมีแสงอยู่ที่ปลายอุโมงค์ครับ และตอนนั้นก็จะมีระบบ สทศ.(สุดยอดของไยคือการศึกษา) กันจริงๆ
สำหรับผมแล้ว "ความไม่เข้าท่าของไทยมีให้เห็นตั้งแต่ชีวิตประจำวัน ยันปัญหาระดับชาติครับ"
เช่น ที่โรงเรียนผมเขาห้ามใส่เสื้อกันหนาวแล้วครับ เพราะเวลาเข้าแถวมันจะดูไม่เป็นระเบียบ
"การแก้ไข" หรือ "การปล่อยให้มันเป็นไป" หรือ อื่นๆ คุณจะเลือกทำสิ่งไหนครับ
ปล. ไม่เข้าใจสำนวนนี้ครับ "เอาผ้าปิดปากออกก่อน"
Old 08 ตุลาคม 2010, 21:21
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมให้อีกแนวคิดซึ่งแตกต่างจากคุณ gon
ลองดูรูปประกอบนะครับ

ฝากให้คิดต่อว่าถ้าโจทย์ถามว่า ค่าสูงสุดของ $x^2+y^2$ เท่ากับเท่าไร จะหาได้อย่างไร
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 08 ตุลาคม 2010, 21:26

อ้างอิง:
ปล. ไม่เข้าใจสำนวนนี้ครับ "เอาผ้าปิดปากออกก่อน"
ขออภัยผมสายตาไม่ดีเห็นรูปสัญญลักษณ์ของคุณ -SIL- ที่มีคำว่า wanted รูปตรงปากเห็นเป็นผ้าปิดปากไปครับ เลยไม่ฮาเลย
Old 09 ตุลาคม 2010, 13:31
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

1. ถ้า $(x,y)\in R$ ที่ทำให้ $(x+5)^2+(y-12)^2=14^2$ จงหาค่าต่ำสุดของ $x^2+y^2$ [-SIL-]

ถ้าให้ $x^2+y^2=r^2$
จะได้ว่า $x^2+y^2$ มีค่าต่ำสุดเมื่อ $r = BO$ ตามรูปครับ
Name:  วงกลม.GIF
Views: 582
Size:  23.9 KB
ดังนั้น $x^2+y^2 = (AO - AB)^2 = (13 -12)^2 = 1$
ถ้าต้องการหาจุด B ก็แก้สมการหาจุดตัดเอา

(รูปผมวาดผิดครับ วาดรัศมีเป็น 12)
ขอโทษคุณหยินหยางด้วยครับ ไม่ทันดูว่ามีหน้า 2 คุณหยินหยางวาดรูปไว้แล้ว หน้าแตกเลยครับ

09 ตุลาคม 2010 13:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ lek2554
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
warm-up Siren-Of-Step ฟรีสไตล์ 5 28 กรกฎาคม 2010 08:48
WARM UP !! สำหรับ ''สสวท.รอบ2 อีกครั้ง'' คusักคณิm ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 13 07 เมษายน 2009 23:29
WARM UP !! สำหรับ ''สพฐ. รอบต่อไป' คusักคณิm ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 2 28 มีนาคม 2009 10:10
Warm Up ! passer-by ข้อสอบโอลิมปิก 98 14 มกราคม 2009 14:45
warm up!ของคุณpasser-byอยู่ไหน? jabza คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 23 มิถุนายน 2008 19:33