Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 มิถุนายน 2011, 16:21
เด็กครูเลข เด็กครูเลข ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

เด็กครูเลข is on a distinguished road
Default ขอถามเรื่องหนังสือ ครับ

ตอนนี้ผมกำลังเรียน Mathematics Analysis อยู่ครับ มีท่านใดพอที่รู้บ้างไหมครับ ว่ามีหนังสือขายที่ไหนบ้าง และอยากได้หนังสือที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายๆ หน่อยครับ ราคาเท่าไหร่ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

22 มิถุนายน 2011 16:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เด็กครูเลข
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มิถุนายน 2011, 13:23
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

หนังสือภาษาไทยหรือเปล่าครับ ลองหาดูตามศูนย์หนังสือมหาลัยต่างๆ ส่วนมากไม่ได้ทำการตลาดแจกจ่ายทั่วประเทศ ต้องไปซื้อถึงที่ครับ

หากเป็นภาษาอังกฤษ ก็เข้าเวปของสำนักพิมพ์ต่างๆ ค้นแล้วสั่งซื้อเลย บัตร Truemove, Truemoney จ่ายได้ไหมนะ บัตรเครดิตฟรีพวกนี้
Old 24 มิถุนายน 2011, 16:12
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

หนังสือด้านนี้มีมาก บางเล่มเรียกว่าคณิตศาสตร์วิศวกรรมขั้นสูง ชื่ิอไทยนะ มีเพื่ออะไรวิชานี้

อาจเป็น

1. เพื่อยืนยันท.บ. ด้วยความรู้เความเข้าใจอันเป็นสามัญ ผมอาจกล่าวได้ไม่ดีนัก แต่ก็คนพิสูจน์ต้องยอมรับว่าจริงอย่างหนึ่งละ แต่ถ้าไปถามฝรั่งอาจได้คำตอบต่างจากที่เราคิดไว้ เช่น แนววิทยาศาสตร์ กับ แนววิศวกรรม เป็นต้น

2. เพื่อพินิจพิจารณาองค์ความรู้ใหม่ในสาขาวิชานั้นๆ ข้อแรกก็เจาะจงเรื่องเช่นเดียวกันผมลืมบอก

และมักจะมีปัญหาเมื่อกล่าวถึงสิ่งซับซ้อน หรือ เอาท.บ. ไปใช้นอกขอบเขตนิยาม(อาจนิยามไว้ไม่ดีเช่น ไม่ชัดเจนหรือไม่คลอบคลุม)

ส่วนมากเป็นนักอ่านกัน แล้วแต่ว่าเราจะได้หนังสือเล่มไหนมา บางทีเรื่องความละเอียดเนี่ยการบัญญัติศัพท์ ก็เป็นงานที่หนักหน่วงทีเดียว อันนี้คนที่เรียนสายตรงคงต้องเจอจนจำได้
Old 26 มิถุนายน 2011, 02:09
เด็กครูเลข เด็กครูเลข ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

เด็กครูเลข is on a distinguished road

ผมกำลังอย่างงงมากมายกับวิชานี้มากเลยครับ เลยอยากหาหนังสือมาอ่านดู
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply