Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 พฤศจิกายน 2006, 17:31
CmKaN's Avatar
CmKaN CmKaN ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

CmKaN is on a distinguished road
Post ถามเกี่ยวการหาพจน์ทั่วไป ครับ.

1,-1,2,-2,3,-3,4,-4...(โดยให้nเป็นจำนวนพจน์ที่ใดๆ)
เลขชุดนี้สามารถจัดรูปได้ยังไงครับพอดีผมจัดได้เป็น(มั่วๆ) $-(-1)^{ n }\frac{(n+1)}{2}$แต่รูปนี้ถ้าnเป็นจำนวนคู่มันจะไม่ลงตัวอะครับ ต้องปัดลงก็เลยอยากทราบว่าจะจัด\
รูปได้อย่างไร

พอดียังใช้ latex ไม่เป็นอะครับเลยอาจจะดูยากหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
Old 27 พฤศจิกายน 2006, 18:28
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

เขียนแบบนี้ก็ได้ครับ. $a_n = \left\{\matrix{\frac{n+1}{2} & , n \, เป็นจำนวนคี่บวก \\ (-1)^{n+1}\frac{n}{2} & , \text{ n เป็นจำนวนคู่บวก }}\right. $

Note เวลาเขียนคำสั่ง Latex อย่าเอาคำสั่งที่ไม่ใช่ของมัน เช่นไปเอาคำสั่ง Ubbcode มาใส่ ซึ่งเราสามารถกดดูผลลัพธ์ล่วงหน้าว่าถูกหรือไม่ โดยมีปุ่มขอดูตัวอย่างอยู่ และหัดลองเขียนได้ในห้องบนสุด วิธีการใช้งานก็ดูได้ที่ การใช้งาน Latex เบื้องต้น (ง่ายมากๆ)

Last Note การตั้งคำถามควรตั้งให้สื่อกว่านี้ จะมีประโยชน์ ครับ ไม่ควรตั้งง่าย ๆ แต่ไม่เข้าใจ เช่น
ถามหน่อยครับ, ช่วยหน่อยครับ ลองคิดดูว่าถ้าตั้งแบบนี้ทุกคน ถ้าไม่กดเข้าไปดู โดยดูเฉพาะหัวข้อ ก็จะไม่รู้เรื่องเลยว่าถามอะไร เพราะทุกกระทู้ก็เหมือนกันหมด คือ ถามหน่อยครับ, ช่วยหน่อยครับ

การตั้งอาจจะเป็น ถามเรื่องการหาพจน์ทั่วไปของลำดับหน่อยครับ เป็นต้น. อีกทั้งเวลาจะ search หาของเก่าก็จะทำได้ง่ายยิ่งขึ้นครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply