Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 กุมภาพันธ์ 2014, 21:34
แคมป์' รักในหลวง's Avatar
แคมป์' รักในหลวง แคมป์' รักในหลวง ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

แคมป์' รักในหลวง is on a distinguished road
Default ผมจะลงทะเบียนเอกคณิต โปรดชี้แนะหน่อยครับ

ผมลง แคล1-2ไปแล้วครับ ที่เหลือผมควรจะลงตัวไหนก่อนหลังดีครับผม ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 17 กุมภาพันธ์ 2014, 22:26
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon16

ถ้าลง CAL1-2 ไปแล้ว ก็ควรจะลง CAL3 ต่อเลยครับ ก่อนที่จะลืมไปเสียก่อน

ถ้าเป็นเนื้อหาของวิศวะจุฬาที่ผมเคยเรียน CAL3 (MA-213) จะทำความเข้าใจยากกว่า CAL1-2

ที่อื่นน่าจะไม่ต่างกันมาก ดังนั้นต้องเผื่อเวลาในการทำความเข้าใจด้วยครับ.

ตัวที่ไปด้วยกันได้คือ สมการเชิงอนุพันธ์ (MA-216) จะไม่ยากไปนัก

ส่วนตัวที่เหลือ ก็จะออกแนวไปทางพวกเน้นหนักทางสายคณิตบริสุทธิ์ (ถ้าจะเลือกก็ควรลงพวกทฤษฎีจำนวน 1 ก่อนจะง่ายหน่อย) ไม่ก็เป็นประยุกต์แบบหนัก ๆ เช่นพวกผลการแปลงฟูเรียร์ MA-343 หรือ MA-317 ซึ่งถ้าพวกแคลพื้นฐานยังไม่ปึ๊กก็ควรจะเลี่ยงไปก่อนครับ จะให้ดีก็ควรศึกษาเนื้อหาที่ต้องการลงก่อนครับ ลองอ่านทำความเข้าใจดูสักบทสองบทแรกก่อนลงเรียน ก็จะช่วยให้ตัดสินใจได้ดียิ่งขึ้นครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 กุมภาพันธ์ 2014, 22:22
แคมป์' รักในหลวง's Avatar
แคมป์' รักในหลวง แคมป์' รักในหลวง ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

แคมป์' รักในหลวง is on a distinguished road

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
Old 01 มีนาคม 2014, 02:27
analysisway analysisway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

analysisway is on a distinguished road

ขออนุญาตแนะนำนะคับ ถ้าผิดก็ข้ออภัยด้วย ถ้าเป็นผมนะครับ ผมก็จะเริ่มลง Cal 3 อย่างที่ คุณ gon กล่าวมาคับ แล้วผมจะเริ่มเก็บแคลคูลัสขั้นสูง 1 ครับ เพราะที่มหาวิทยาลัยผมจะต่อยอดมาน่ะครับ ส่วนตัวที่ 2 เนี่ย ถ้ามันไม่บังคับก็ดูที่ว่าชอบหรือไม่ แต่ถ้าบังคับ ผมแนะนำให้ลงพวกแคล และสมการเชิงอนุพันธ์ให้ครบเลยครับ ทีนี้แคลคูลัสจะเป็นพื้นฐานน่ะครับ เราก็สามารถเลือกได้เลยครับ ว่าจะลงแบบไหน อาจจะลง fun con 1 ไปก่อนนะครับ(ผมคาดว่าน่าจะคล้ายแนวการพิสูจน์)ถ้าชอบก็ต่อด้วย การวิเคราะห์จำนวนจริง หรือ ทฤษฏีจำนวนก็ได้ครับ (แต่ผมชอบการวิเคราะห์มากกว่านะครับเพราะการพิสํจน์ไม่ค่อยยาวเท่าไร ถ้ายาวนี่ยากไปเลยครับ) แต่ถ้าไปทางแอพพลาย ก็เป็น ทฤษฏีเมทริกครับ หรือว่าเป็น numerical และต้องเรียน PDE ด้วยนะครับ ของเล่นหลักสายแอพพลายเลยละครับ ส่วนสำหรับคุณที่จะเข้าก็มีอะไรจะบอกครับ "ัถ้าจะมาทางนี้แล้ว ยินดีต้อนรับสู่สายเลือดคณิตศาสตร์ครับ อาจารย์ท่านหนึ่งกล่าวไว้"
Old 03 เมษายน 2014, 00:01
pormath pormath ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

pormath is on a distinguished road

อยากให้ต่อแคล 3 เหมือนกัน แล้วที่จริงก้อ อยากให้
ลง differential นะแต่ว่า มันมีบางเรื่องใน ต้องใช้เนื้อหาของเชิงเส้น เพราะฉะนั้นเลยอยากให้ ลง linear แทน

03 เมษายน 2014 00:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ pormath
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply