Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 14 กรกฎาคม 2014, 23:25
XIIIX XIIIX ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

XIIIX is on a distinguished road
Default Applied Math Or Economics

ตอนนี้ผมเรียนสายศิลป์คำนวณอยู่ม.6แล้วตอนนี้กำลังคิดเรื่องเลือกคณะเรียนต่อในมหาวิทยาลัยอยู่ครับ ในใจตอนนี้เหลืออยู่2คณะคือ Economics ภาคInterของTU กับ Applied MathภาคInterของMUIC(เท่าที่หาดูเห็นมีที่เดียวครับ) ทั้งผมและที่บ้านอยากให้เรียนภาคInterเพราะว่าจะได้ได้ภาษาและเวลาไปต่อโทเมืองนอกจะได้ง่าย อีกอย่างคือคณะMathภาคไทยเขาrequireว่าต้องจบสายวิทย์มาด้วย ผมชอบเรียนคณิตมาตั้งแต่เด็กแล้วครับแต่พอขึ้นม.4ผมไม่ได้เลือกลงสายวิทยาศาสตร์เพราะผมไม่ค่อยชอบเนื่องจากในความคิดของผมตอนนั้นคิดว่ าพวกสายวิทย์มักจะไม่ค่อยมีเวลาทำในสิ่งที่ตัวเองชอบต้องก้มหน้าก้มตาเรียนอย่างเดียว ผมอยากมีเวลาทำสิ่งอื่นบ้างในวัยเรียนม.ปลายบวกกับผมก็ไม่ใช่พวกหลงไหลในวิทยาศาสตร์อยู่แล้ว หลังจากนั้นซักพักผมก็ได้ทุนก็ไปแลกเปลี่ยนที่ต่างประเทศ พอไปถึงเขาก็ให้ลงวิชาที่อยากเรียนโดยที่ต้องเรียนให้ได้เกรดCเป็นอย่างตำ่จะได้ไม่มีปัญหาถ้ามีเด็กไทยคนนึงได้ทุนไปเรียนแล้วตกทุกวิช าก็คงโดนเขาด่าผมเลยเอาเซฟๆลงคณิตเลย5ตัวยังไงกูไม่ตกแน่นอน ผมก็ตั้งใจเรียนจนจบเนื้อหาม.ปลายที่นั่น จากนั้น1ปีก็กลับมาไทย หลังจากวันนั้นผมก็ใช้เวลาที่ผมมีเยอะกว่าเด็กสายวิทย์นั่งทำเลขมากโดยตลอด ผมไม่รุ้ว่าผมเป็นอะไรนะแต่หลังๆมานี้ไปโรงเรียนผมไม่สนใจวิชาอื่นๆเลย ทำแต่คณิตอย่างเดียว ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมชอบวิชานี้ขนาดนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่แต่พอเรียนคณิตไปเรื่อยๆแล้วสุดท้ายมันก็วนกลับมาเข้าวิทยาศาสตร์จนผมเริ่มสนใจ ฟิสิกส์ขึ้นมาอีก ทุกวันนี้หลังเลิกเรียนผมก็ไปนั่งเรียนเลขกับฟิสิกส์ต่อ คือตอนนี้มันเหมือนขัดแย้งกันเองยังไงไม่รู้ เพื่อนๆก็ถามว่าจะเรียนฟิสิกส์ไปทำไมเส้นทางที่มึงเลิอกมันไม่ได้ใช้ ผมก็นิ่งไป เพราะผมก็ตอบตัวเองไม่ได้เหมือนกัน มีครูที่โรงเรียนก็ถามบ่อยว่าทำไมไม่ลงสายวิทย์ผมก็ตอบถ้าผมไปลงสายวิทย์ผมก็ต้องเฉลี่ยเวลาที่ผมมีให้กับวิชาที่ผมชอบไปให้กับวิชาที่ผ มต้องรับผิดชอบในสายนั้นๆ ผมจึงเลือกที่จะไม่ทำแบบนั้น ที่บ้านก็งงๆแต่เขาก็ไม่ได้ห้ามผมนะ คงมีบางทีที่เขากลัวเราเหมือนเอาเวลาที่ควรจะไปเตรียมตัวเข้ามหาลัยไปทิ้งกับสิ่งที่ไม่ได้ใช้บ้างบางครั้ง จนสุดท้าย มันก็ถึงคราวผมต้องเลือกแล้วว่าจะเอายังไงกับชีวิตต่อจากนี้ไปดี หลังจากลองถามตัวเองถึงเหตุผลว่าทำไมอยากเรียนแต่ละอันก็ได้คำตอบดังนี้ครับ เหตุผลที่อยากเรียนEconomicsเพราะว่า1.มันเป็นวิชาที่ทำให้เราเข้าใจเหตุการณ์หลายๆอย่างที่เกิดขึ้นในปัจจุบันและสามารถอธิบายเหตุการณ ์นั้นๆให้ออกมาโดยใช้หลักทฤษฎีทางเศรษฐศาสตร์ได้อย่างมีหลักการ2.มีโอกาสในการทำงานหลากหลาย3.ครอบครัวผมจบสายการเงินมาทุกคนเลย เวลาเรียนจบไปเขาก็ให้คำแนะนำเราได้เพราะเขาทำงานอยู่สาขานี้มานาน 4.ใช้ความรู้คณิตศาสตร์ในการทำงาน 5.มีความรู้รอบตัวกับสังคมเยอะดี เหตุผลที่อยากเรียนApplied Math 1.ชอบ แค่เห็นรายชื่อวิชาก็อยากเรียนแล้ว 2.สามารถเลือกวิชาโทเป็นeconomicsได้(2จิต2ใจเล็กๆ) 3.น่าจะสนุกดี
แต่applied mathมันจะหางานยากกว่าecoนะสิ มันจะมีโอกาสทำงานน้อยกว่า ถ้าจบไปจะเข้าไปทำงานสายการเงินยังไงเขาก็ต้องเลือกคนที่จบecoก่อนจบapplied mathโทecoอยู่แล้ว ผมเครียดมากเลยตอนนี้เนี่ย ไม่รู้ควรจะทำยังไงต่อไป ข้างบนยาวไปหน่อยต้องขอโทษด้วยนะครับ อยากได้คำแนะนำจริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 กรกฎาคม 2014, 10:42
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถ้าเลือกเรียนคณิตศาสตร์ตอนปริญญาตรี มีพื้นฐานทางคณิตศาสตร์ดี

ต่อไปจะเรียนปริญญาโทสาขาไหน มหาวิทยาลัยฝรั่งเขารับหมด

Sergey Brin หนึ่งในผู้ก่อตั้งบริษัท Google คือคนหนึ่งที่เลือกเดินบนเส้นทางสายนี้

ลองอ่านประวัติเขาดูครับ Sergey Brin
Old 15 กรกฎาคม 2014, 21:49
XIIIX XIIIX ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

XIIIX is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
Old 20 กรกฎาคม 2014, 12:49
DevilMath's Avatar
DevilMath DevilMath ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DevilMath is on a distinguished road

เรียนเศรษฐศาสตร์ ก็ได้น่ะครับ เน้นสาขาเชิงปริมาณ เเล้วก็ไปลงวิชา พวกคณิตศาสตร์ที่จำเป็น ก้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
เกี่ยวกับการวิจัยของ applied math BGT คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 27 ตุลาคม 2012 14:10
โจทย์ซ่าท้าเซียน MATH ชุดที่ 5 cfcadet ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 9 20 ธันวาคม 2010 16:34
สอบถามเรื่อง Applied Math t.B. ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 04 ธันวาคม 2009 14:23
ไปเจอใน my math เล่มใหม่ล่าสุด ดูแล้วงง ครูนะ ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 08 กันยายน 2009 21:37
โจทย์จาก My Math ครับ littledragon อสมการ 10 11 กรกฎาคม 2009 21:11