Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 มกราคม 2015, 15:10
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road
Default จงแก้สมการ (จะเป็นคำถามต่อเนื่องครับ)

คำถามขั้นที่ 1

จงแก้สมการ X^2 + 2X + 4 = 0 ทุกค่าจริงของ X
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 มกราคม 2015, 15:22
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post

จงแก้สมการ X^2 + 2X + 4 = 0 ทุกค่าจริงของ X
สีแดงหมายถึงอะไรครับ
Old 11 มกราคม 2015, 15:44

share is on a distinguished road

555 คุณ nooonuii เล่นมาบรรเลงเองเลย
ผมเลยชักจะกลัวว่า กระทู้นี้ ถ้าจะจบเร็ว

นี่เป็นรูปโจทย์สมัยประมาณเมื่อ 20-30 ปีก่อนครับ
สมัยนั้น ยังไม่มีการเน้นสอน Domain Range (Codomain) ในระดับมัธยม

พอมาถึงสมัยนำ Domain Range มาสอน
จึงเกิด ข้อคำถาม ที่ นร. ถามผม
ซึ่งผมคิดว่า ยังน่าสนใจ
ที่จะนำมาให้ นร.ถกกันดูครับ

เลยขออนุญาตคุณ nooonuii รอสักวันสองวันนะครับ
อยากดูความคิดคนรุ่นใหม่ ว่ามีมุมมองโจทย์สมัยก่อนอย่างไร
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คนรุ่นใหม่ทั้งหลาย ขอเชิญชวนแสดงมุมมองหน่อยครับ

11 มกราคม 2015 15:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ share
Old 11 มกราคม 2015, 15:53
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ทุกค่าจริง ความหมายเดียวกับ $x$ เป็นจำนวนจริงหรือเปล่าครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 11 มกราคม 2015, 16:11

เพื่อให้ได้บรรยากาศสมัย 30-40 ปีก่อน
ขอยกแนวเรียนสอนสมัยนั้นมาประกอบ

มัธยมต้น
จงแยกตัวประกอบ X^2 - 1
นร.ทำ
X^2 - 1 = (X+1)(X-1)
ก็ให้ถูก

หรือ
จงแก้สมการ X^3 = 8
นร. ถอด rootที่3 ทั้งสองข้าง ได้
X = 2
ก็ให้ถูก

พอมัธยมปลาย

ถ้านร.ทำ
ก็อาจให้ 5 คะแนน จาก 10 คะแนน
ต้องทำต่อเป็น
X^2 - 1 = (X+1) [(X)^(1/2)+1)] [(X)^(1/2)-1)]

หรือ
นร. ถอด rootที่3 ทั้งสองข้าง ได้
X = 2
ก็อาจให้ 3 คะแนน จาก 10 คะแนน
เพราะต้องทำได้มากกว่านั้น เนื่องจากเรียน
imaginary number แล้ว

จะเห็นว่า ไม่มีเรื่อง Domain Range
การทำโจทย์ เป็นเรื่องเข้าใจกันเองว่า
ในแต่ละชั้น ต้องทำโจทย์ได้ระดับใด

(หากเขียน ไม่เข้าใจ ขออภัยด้วยครับ)
Old 11 มกราคม 2015, 16:14

ตอบ คุณกิตติ

ใช่ครับ

ทุกค่าจริงของ X ความหมายเดียวกับ
X เป็นจำนวนจริงครับ

555 เริ่มเข้าเค้า
เริ่มมาในแนวที่ผมเคยถกกับ นร.สมัยนั้น 555

11 มกราคม 2015 16:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ share
Old 11 มกราคม 2015, 17:42

กิตติ is on a distinguished road

สมัยผมเริ่มมีการใช้คำตอบสำเร็จรูปของการแก้สมการกำลังสองแล้ว เช็คค่าdiscriminant ได้ $b^2-4ac=(-12)$ ค่า Discriminant เป็นลบ แสดงว่า ไม่มีคำตอบในระบบจำนวนจริง
ข้อนี้ผมตอบว่า ไม่มีจำนวนจริง $x$ ใดๆที่ทำให้สมการ $x^2+2x+4=0$ เป็นจริง
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

11 มกราคม 2015 17:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 11 มกราคม 2015, 18:51

555 นี่แหละประเด็นของกระทู้นี้ครับ
นี่แหละ ที่บอกว่า กระทู้นี้เป็นคำถามต่อเนื่องครับ

ทุกค่าจริงของ X ความหมายเดียวกับ X เป็นจำนวนจริง

แล้ว คุณกิตติ ตอบว่า
ไม่มีจำนวนจริง X ใด ๆ ที่ทำให้สมการ X^2 + 2X + 4 = 0 เป็นจริง

นี่แหละที่เกิด ข้อคำถาม ที่ นร. ถามผมครับ

แล้วเราจะอธิบายอย่างไรดีครับ
ถึงจะทำให้ นร.(พูดได้ว่า ทั้งห้อง ไม่เข้าใจ) เข้าใจ

ผมจึงขออนุญาตคุณ nooonuii รอสักวันสองวัน
อยากดูความคิดคนรุ่นใหม่ อยากฟังคำอธิบายครับ

(ครั้งนั้น ผมก็ให้พวกเขาถกกันเองครับ
ผมเพียงระวังไม่ให้พ้นกรอบประเด็น หรือ
ผิดพลาดทางวิชาการ)

Old 11 มกราคม 2015, 20:59

ผมเริ่มงงกับการถามครับ เพราะผมก็น่าจะเรียนมัธยมต้นและปลายในสมัยยี่สิบถึงสามสิบปีก่อน ผมมีความรู้ที่ติดหัวมาตลอดว่า ในการทำโจทย์คณิตศาสตร์ที่ไม่ระบุว่าพูดถึงเอกภพสัมพัทธ์เป็นจำนวนอะไร ให้ถือว่าทั้งหมดเป็นการกระทำบนเซตของจำนวนจริง ครูและอาจารย์ที่สอนพิเศษย้ำแบบนี้มาตลอด ดังนั้นถ้าโจทย์ต้องการถามอะไรที่เกินกว่าจำนวนจริง โจทย์จะต้องระบุมาให้ครับ ซึ่งผมก็เห็นในหนังสือแบบเรียนที่ลูกชายเรียนยังใช้แนวคิดแบบเดียวกันนี้ ตอนนี้ลูกชายอยู่ม.๕

อย่างเรื่องการเช็ค discriminantนั้นก็มีมาตั้งแต่ผมเรียนมัธยมต้นแล้ว และแยกกรณ๊มาสามแบบ
๑.เท่ากับศูนย์ แสดงว่ามีรากซ้ำกัน คือเป็นกำลังสองสมบูรณ์
๒.น้อยกว่าศูนย์ แสดงว่าไม่มีคำตอบในระบบจำนวนจริง ในมัธยมปลาย เพิ่มมาว่า คำตอบเป็นจำนวนเชิงซ้อนแล้วตอบในรูปของจำนวนเชิงซ้อน
๓.มากกว่าศูนย์ มีคำตอบในระบบจำนวนจริง
ผมจำแบบนี้มาตลอดและคิดว่าคนรุ่นๆเดียวกับผมก็น่าจะจำแบบเดียวกัน ปีนี้ผมจะสี่สิบสองแล้วครับ

ถ้าจะอธิบายว่าทำไมไม่มีจำนวนจริงที่ทำให้สมการ $x^2+2x+4=0$ ผมจะเขียนเป็น $(x+1)^2+3=0$ และ $(x+1)^2=(-3)$ แล้วอธิบายว่า ไม่มีจำนวนจริงค่าไหนที่ยกกำลังสองแล้วได้ค่าเป็นลบ

11 มกราคม 2015 21:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 11 มกราคม 2015, 23:03

อืม เราห่างกัน 23 ปีครับ เฮ่อ สว.แล้วครับ

คือเขาถามว่า
เมื่อโจทย์ให้ ทุกค่า X เป็นจำนวนจริง
แล้วทำไมคำตอบจึงได้ค่า X เป็น imaginary number
โจทย์ผิดหรือไม่

(คือ นร.สับสนกับ คำ ความหมายต่าง ๆ นั่นเองครับ)

คุณกิตติ พูดมาไม่ผิดเลยครับ

ที่ผมยกประเด็นมาพูดกัน เพื่อจะให้เห็น
กระบวนความคิด ที่นร.สมัยนั้นถกกัน
(นร.เก่ง ๆ เขาพยายามอธิบายให้เพื่อน ๆ เข้าใจ)
แล้วได้ข้อสรุปที่ผมเอง ยอมรับว่า พอใจครับ

แต่ที่ยังไม่ได้นำเสนอ เพื่อขอฟังความคิดของ นร.สมัยนี้ครับ

อืม ก็ยังไม่มี นร.มาร่วมถกด้วยแฮะ

ขออนุญาตคุณกิตติ รออีกสักนิด
(คือผมชอบวิธีแบบให้ นร. นศ. แสดงความเห็นกัน
จนบางครั้ง ผมถูกว่า "เอาเปรียบเด็ก" ฮา)
Old 13 มกราคม 2015, 08:29
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

สวัสดีค่ะ คุณ share
อนึ่งต้องขอกล่าวแต่แรกเลยว่า ดิฉันขอแสดงความคิดเห็นในฐานะผู้สนใจคณิตศาสตร์คนหนึ่ง
ไม่ไช่ในฐานะ นักเรียน
และมาการอง ที่ควรจะมาเสิร์ฟนั้น มาช้ากว่ากำหนด ทำให้มีอารมณ์ขุ่นเคืองเล็กน้อย
อาจส่งผลต่อการตอบโพสต์
อนึ่งการพิมพ์ตอบ อาจมีการออกนอกทะเลบ้าง เพราะอยากเสนอสิ่งที่คิดว่าควรจะเสนอ
อาจมีการคอมเม้นถาม และวิจารณ์ตัวอย่างที่คุณยกมา เนื่องจากงง และอ่านไม่เข้าใจ

ข้อตกลง. คอมเม้นที่ตอบ มาจากการอ่านแล้วตอบทันที ไม่ได้เลื่อนลงมาข้างล่างแล้วอ่าน
แล้วถึงมาคอมเม้น ดังนั้นอย่า assume ว่าอ่านหมดแล้วจึงมาตอบ
ดิฉันอ่านทีละคอมเม้นแล้วพิมพ์ตอบเลย
แน่นอนว่า ถ้าดิฉันอ่านไอเดียแล้วรู้สึกว่าไม่เก็ทถึงสารที่จะสื่อ ก็จะคอมเม้นตอบ ซึ่งอาจแรงไปบ้าง

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post

บอกเลยตรงๆค่ะ ว่าปฏิกริยาแรกที่เกิดขึ้นหลังจากอ่านโจทย์แล้ว
คือ คำว่า "ทุกค่าจริงของ X" หมายความว่าอะไร อาจเป็นภาษาเก่าที่แปลว่า "สำหรับจำนวนจริง x"

อ้างอิง:
เพื่อให้ได้บรรยากาศสมัย 30-40 ปีก่อน
ขอยกแนวเรียนสอนสมัยนั้นมาประกอบ

มัธยมต้น
นร.ทำ
ก็ให้ถูก

หรือ
X = 2
ก็ให้ถูก
ค่ะ ไม่มีข้อโต้แย้งค่ะ ก็มันถูกแล้วนิ่คะ

อ้างอิง:
พอมัธยมปลาย

ถ้านร.ทำ
ก็อาจให้ 5 คะแนน จาก 10 คะแนน
ต้องทำต่อเป็น
X^2 - 1 = (X+1) [(X)^(1/2)+1)] [(X)^(1/2)-1)]
ไม่เข้าใจ logic อันนี้ค่ะ
ถ้างั้น ถ้าทำต่อถึงแค่นี้ คิดว่าลดลงมาเหลือ 3 ก็พอค่ะ
เพราะมันก็ต่อได้อีกไป เรื่อยๆ
$x^2-1=(x+1)(x^{\frac{1}{2}}+1)(x^{\frac{1}{4}}+1)(x^{\frac{1}{8}}+1)...$
ทำไมจะต้องให้หยุด แค่เท่าที่ครูอยากให้หยุดล่ะคะ

ถ้าอยากให้หยุดแค่เท่าที่บอก ขอเสนอให้นิยาม "การแยกตัวประกอบพหุนาม" มาดีกว่าค่ะ
ว่าจะเอายังไง จะได้เป็นที่เข้าใจโดยทั่วไปค่ะ

อ้างอิง:
หรือ
X = 2
ก็อาจให้ 3 คะแนน จาก 10 คะแนน
เพราะต้องทำได้มากกว่านั้น เนื่องจากเรียน
imaginary number แล้ว
ก็ไม่ได้กำหนด universe ตั้งแต่ต้นจะมาคาดหวังจากเด็กว่าต้องทำได้มากกว่านั้น?
(มากกว่าการหาคำตอบในระบบจำนวนจริง?)
คิดว่า logic นี้ก็ยังงงๆ อยู่ค่ะ
ถ้างั้นถ้าไปในมหาวิทยาลัย เรียนเรื่องที่ลึกและกว้างไปกว่านี้ ไม่ตายพอดีเหรอคะ
(สำหรับผู้สนใจ และเรียนเรื่องฟีลด์มานิดหน่อย ตัวอย่างเช่น จงแก้สมการ $x^2-1$ ไม่กำหนด universe
อันนี้ไม่ต้องทำตั้งแต่ $\mathbb{R} ,\mathbb{C} ,\mathbb{Z_2},\mathbb{Z_3},... $?)

อ้างอิง:
จะเห็นว่า ไม่มีเรื่อง Domain Range
การทำโจทย์ เป็นเรื่องเข้าใจกันเองว่า
ในแต่ละชั้น ต้องทำโจทย์ได้ระดับใด

(หากเขียน ไม่เข้าใจ ขออภัยด้วยครับ)
หมายถึง Universe ป่ะคะ?
ก็แต่ละระดับชั้นมีจุดประสงค์การเรียนรู้ที่คาดหวังอยู่ ก็ต้องรู้สิคะว่าควรทำโจทย์ได้ระดับไหน

อ้างอิง:
555 นี่แหละประเด็นของกระทู้นี้ครับ
นี่แหละ ที่บอกว่า กระทู้นี้เป็นคำถามต่อเนื่องครับ

ทุกค่าจริงของ X ความหมายเดียวกับ X เป็นจำนวนจริง

แล้ว คุณกิตติ ตอบว่า
ไม่มีจำนวนจริง X ใด ๆ ที่ทำให้สมการ X^2 + 2X + 4 = 0 เป็นจริง

นี่แหละที่เกิด ข้อคำถาม ที่ นร. ถามผมครับ

แล้วเราจะอธิบายอย่างไรดีครับ
ถึงจะทำให้ นร.(พูดได้ว่า ทั้งห้อง ไม่เข้าใจ) เข้าใจ

ผมจึงขออนุญาตคุณ nooonuii รอสักวันสองวัน
อยากดูความคิดคนรุ่นใหม่ อยากฟังคำอธิบายครับ

(ครั้งนั้น ผมก็ให้พวกเขาถกกันเองครับ
ผมเพียงระวังไม่ให้พ้นกรอบประเด็น หรือ
ผิดพลาดทางวิชาการ)
อ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ จะให้อธิบายอะไรคะ

อ้างอิง:
คือเขาถามว่า
เมื่อโจทย์ให้ ทุกค่า X เป็นจำนวนจริง
แล้วทำไมคำตอบจึงได้ค่า X เป็น imaginary number
โจทย์ผิดหรือไม่
(คือ นร.สับสนกับ คำ ความหมายต่าง ๆ นั่นเองครับ)
โจทย์ไม่ผิด ถ้าจะให้ไม่ผิด และจะผิดถ้าจะให้ผิด ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของโจทย์

ถ้าจะให้ไม่ผิด ก็จะเสนอว่า ก็มันไม่มีจำนวนจริง ที่สอดคล้อง
ก็จะตอบว่า ไม่มีจำนวนจริงที่สอดคล้อง ใครจะทำไม

ถ้าจะให้ผิด (จริงๆ ไม่อยากใช้คำว่าผิด แต่ใช้ไปเพื่อให้มันดู contrast กับไม่ผิด อยากใช้คำว่า"ไม่ดี"มากกว่า)ก็จะเสนอว่า หากจุดประสงค์ของโจทย์ คือให้เรียนรู้การแยกตัวประกอบและหาคำตอบของสมการดีกรีสอง
ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น เพื่อเป็นเบสิคต่อไป

ก็คิดว่าจะให้ผิด(ไม่ดี/ไม่เหมาะสม) เพราะโจทย์ข้อนี้ มันแยกตัวประกอบไม่ได้
(กำหนด universe คือจำนวนจริง และการแยกตัวประกอบของสมการดีกรีสอง คือเขียนในรูปผลคูณของพหุนามดีกรีหนึ่ง)
และมันไม่ทำให้ผู้เรียนเข้าใจว่าการแยกตัวประกอบไม่ได้ครอบคลุมเท่าที่ควร (ข้อความนี้มี bias จากผู้เขียน)
เพราะว่านอกจากจะแยกตัวประกอบให้เห็นเป็นรูปธรรม(เช่น $x^2-3x+2=(x-2)(x-1)$)ไม่ได้ แล้วก็ยังหาคำตอบไม่ได้ด้วย
ถ้าผู้เรียน เป็นนักเรียนปกติเพิ่งเริ่มหัด คิดว่าโจทย์นี้ไม่เหมาะ จะให้เริ่ม ควรเริ่มจากอะไรง่ายๆก่อน
แล้วค่อยยกโจทย์นี้มาเป็นเคสตัวอย่างชี้ให้เห็นว่า บางครั้ง สมการที่เห็นก็ไม่ได้จะแยกตัวประกอบได้เสมอไป
และอาจไม่มีคำตอบ (ในระบบจำนวนจริง)

จบเรื่อง โจทย์ผิด / ไม่ผิด

ต่อเรื่องการตอบ, สิ่งที่ควรตอบ

เท่าที่อ่านมา พอจับความได้ว่า
ถ้าพิจารณาสมการ $x^3=-1$
ในระดับชั้นม.ต้น ก็คงตอบว่า x=-1
แต่ในระดับชั้น ม.ปลาย ก็"สมควร"จะตอบว่า $x=-1,\frac{1+i\sqrt{3}}{2},\frac{1-i\sqrt{3}}{2}$
แทนที่จะตอบว่าแค่ $x=-1$

อย่างไรก็ดี ขอเสนอว่าการตอบ และคำตอบของโจทย์นั้น ขึ้นอยู่กับโจทย์
ว่าต้องการอะไร และโจทย์กำหนด universe/เอกภพสัมพัทธ์มาหรือไม่

เท่าที่เห็นโดยทั่วไป ก็มักจะกำหนดให้ universe เป็นเซตของจำนวนจริง
ส่งผลให้ ไม่ว่าระดับ ม ต้น หรือ ม ปลาย ก็ได้ $x=-1$ เป็นคำตอบของโจทย์ข้อดังกล่าว

อย่างไรก็ดีหากโจทย์ไม่กำหนดว่าเอกภพสัมพัทธ์คืออะไร ดิฉันคิดว่าคิดได้สองแง่
1. ถ้าเป็นโจทย์แข่งขัน /สอบเข้ามหาวิทยาลัย ก็ปกติใช้เอกภพสัมพัทธ์เป็นจำนวนจริง ก็คงใช้ ก็assume ว่าเป็นจำนวนจริงนั่นแหล่ะ
2. ถ้าจะให้ตอบแบบรัดกุม ก็แยกเคสไปเลยค่ะ
คำตอบของสมการ $x^3=-1$ นั้นขึ้นอยู่กับว่าจำกำหนดเอกภพสัมพัทธ์คืออะไร
เช่น คำตอบของสมการ $x^3=-1$ คือ $-1$ เมื่อเอกภพสัมพัทธ์คือ $\mathbb{R} $
คำตอบของสมการ $x^3=-1$ คือ $-1$ เมื่อเอกภพสัมพัทธ์คือ $\mathbb{Q} $
คำตอบของสมการ $x^3=-1$ คือ $-1,\frac{1+i\sqrt{3}}{2},\frac{1-i\sqrt{3}}{2}$ เมื่อเอกภพสัมพัทธ์คือ $\mathbb{C} $

จบเรื่องการตอบ /สิ่งที่ควรตอบ

เรื่องโจทย์
สำหรับโจทย์ จงแก้สมการ $x^2+2x+4=0$ ทุกค่าจริงของ x

ที่เด็กงง ส่วนตัวเข้าใจว่า กำหนด universe เป็นจำนวนจริง
แล้วพอทำออกมาได้คำตอบเป็นจำนวนเชิงซ้อน($-1\pm i\sqrt{3}$) ซึ่งไม่เป็นจำนวนจริง
มันก็ขัดกับ universe เลยคิดว่าโจทย์ผิด และงง
ถ้าบอกว่า universe เป็น เซตของจำนวนจริง จะง่ายกว่าป่ะคะ น่าจะทำให้เข้าใจมากขึ้น

ท้ายที่สุดแล้ว มาการองก็มาเสิร์ฟค่ะ ขอตัวค่ะ
สวัสดีค่ะ
Old 13 มกราคม 2015, 16:19

พรุ่งนี้ จะต้องไปรักษาเรื่องดวงตา คงจะไม่เข้าตอบหลายวัน

จึงขออนุญาตชี้แจงครับ
ไม่ต้องกังวล "ซึ่งอาจแรงไปบ้าง"
ยอมเสียเวลาแบ่งปัน ก็ขอบคุณยิ่งแล้ว

เรื่องที่พูดคุยกันนี้
เป็นเรื่องหลักสูตรปี 2512-13
นร.ไม่ได้เรียน set, universe ไม่มีศัพท์ domain
นร.เพิ่งรู้จัก imaginary number ปีท้ายสุดของ ม.ปลาย
เป็นเรื่องประหลาดมากสำหรับพวกเขา

ที่นำมาเสนอ เพื่อบอกเล่า
วิธีการที่นร.ช่วยกันทำความเข้าใจสิ่งแปลกใหม่นี้
ซึ่งผมมองว่า ปัจจุบันสิ่งนี้เหลือน้อยมาก

ขอบคุณทุกท่านครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply