Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 มิถุนายน 2002, 19:44
eX eX ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

eX is on a distinguished road
Post ช่วยดูการพิสูจน์นี้หน่อยครับ

จะแสดงว่า ถ้า A,B เป็นเมตริกซ์สมมาตรแล้ว AB ไม่จำเป็นต้องเป็นเมตริกซ์สมมาตร
proof : เพราะ A,B เป็นเมตริกซ์สมมาตร
จะได้ (AB)^t = B^tA^t = BA AB
และ (AB)^t = AB AB เป็นเมตริกซ์สมมาตร
เพราะฉะนั้น
ถ้า A,B เป็นเมตริกซ์สมมาตรแล้ว AB ไม่จำเป็นต้องเป็นเมตริกซ์สมมาตร
--------
การพิสูจน์อันนี้พอผมอ่านแล้วรู้สึก ขัดๆ ยังไงไม่รู้ ช่วยดูกันให้หน่อยว่า สมเหตุสมผลรึเปล่าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 มิถุนายน 2002, 03:54
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ผมไม่เข้าใจการพิสูจน์ข้างต้นหรอกนะครับ แต่ถ้าเป็นผมผมคงพิสูจน์แบบง่ายๆ
ด้วยการยกตัวอย่างเช่น ให้ A =

[1 0]
[0 0]

และให้ B =

[0 1]
[1 0]

จะเห็นว่าทั้ง A และ B เป็นเมตริกซ์สมมาตรแต่ AB =

[0 1]
[0 0]

ไม่ใช่เมตริกซ์สมมาตร
Old 02 มิถุนายน 2002, 21:07

ครับเป็นผมก็ใช้ proof by counter example เหมือนกัน แต่คืออยากจะรู้ไว้หนะครับ มันสงสัย
Old 03 มิถุนายน 2002, 00:01
<DividedByZero>

ผมว่าผมเข้าใจแนวคิดของคุณนะ
แต่การอธิบายกับคำพูดไม่รัดกุมพอครับ
น่าจะเขียนเป็น contradiction ให้จะ ๆ ไปเลย
Old 03 มิถุนายน 2002, 05:13
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ที่ผิดแน่ๆก็คือที่บอกว่า BA AB จริงอยู่ที่ BA AB ในกรณีทั่วไป
แต่ก็มีเมตริกซ์ A, B ที่ BA = AB และเราก็ไม่รู้มาก่อนว่าถ้า A, B เป็นเมตริกซ์สมมาตร
แล้ว AB กับ BA จะเท่ากันหรือไม่

จริงๆแล้วมันเป็นไปไม่ได้ที่จะพิสูจน์ข้อความที่ว่า "ถ้า A, B เป็นเมตริกซ์สมมาตรแล้ว
AB ไม่จำเป็นต้องเป็นเมตริกซ์สมมาตร" ด้วยการใช้สัญลักษณ์ A, B แทนเมตริกซ์
สมมาตรใดๆ เพราะผลคูณของเมตริกซ์สมมาตรบางครั้งก็เป็นเมตริกซ์สมมาตร เช่น
A = B = 0
Old 03 มิถุนายน 2002, 21:44

ตอนแรกผมก็คิดว่าการพิสูจน์นี้ไม่ถูกแน่ๆ แต่อาจารย์ที่สอนที่โรงเรียนเค้าก็บอกว่าถูกครับ เลยไม่แน่ใจเลย อ้อ แล้วก็เรื่องคำพูดตอนแรกที่เพื่อนผมทำ ยิ่งหนักกว่านี้อีก นี่แหละที่ทำให้ผมคิดว่ามันผิด เพราะเค้าอ้างทั้งให้ A , B เป็นเมตริกซ์สมมาตร แล้วยังอ้างว่า AB เป็นเมตริกซ์สมมาตร อีกทีนึง
Old 03 มิถุนายน 2002, 22:06
Zigma F - 1 Zigma F - 1 ไม่อยู่ในระบบ

Zigma F - 1 is on a distinguished road
Icon19

ลองดูหนังสือ linear algebar ดูครับ(ของใครแต่งก็ได้)จะมีแนวพิสูจน์อยู่ ถ้าหาดูไม่ได้ก็ลองหาจากคณิตศาสตร์พื้นฐานทั่วไป ก็น่าจะดี..แต่เล่มแรกที่ผมว่าน่าจะมีแน่นอน
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply