Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 เมษายน 2003, 19:35
ข้าคือสายฟ้า ข้าคือสายฟ้า ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ข้าคือสายฟ้า is on a distinguished road
Talking ความน่าจะเป็น ง่ายๆนะจะบอกให้

มีผู้ที่ถูกหมายเรียกให้ไปเกณฑ์ทหาร 10 ตน ค้องจับ
ใบดำ ใบแดงที่อยู่ในกล่อง สีละ 1 ใบโดยที่หยิบออกมาแล้วใส่กลับลงไปในกล่อง อยสกทราบว่ามีความเป็นไปได้ทั้งหมดกีวิธี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 เมษายน 2003, 20:01
wilser wilser ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

wilser is on a distinguished road
Cool

กระผมคิดว่าน่าจะเป็น 1024วิธีนะครับ
วิธีคิดดังนี้
เราคิดว่า1คนมีโอกาส จับได้2วิธี
ดังนั้น10คน ตามกฎการคูณ เอาโอกาสทั้งหมด คูณกัน
ดังนั้นคำตอบคือ 1024
Old 04 เมษายน 2003, 12:13
<Pich>

แล้วถ้าได้ 11 แบบได้ไหม
ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน
Old 04 เมษายน 2003, 15:10
Faith Faith ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Faith is on a distinguished road
Talking

ผมขอยืนยันว่าคำตอบคือ 210 = 1024 ชัวร์ๆ ครับ

ผมมีโจทย์ให้คิดต่อสนุกๆ นะครับ
ในการแข่งขันเทนนิส มีกติกาว่าผู้ชนะต้องชนะ 3 ใน 5 เซต ถ้าภราดรแข่งกับอากัสซี่จะเกิดผลการแข่งขันได้กี่วิธี ?
ตัวอย่าง วิธีที่ 1 ( เชต 1- ภราดรชนะ, เซต 2- ภราดรชนะ, เซต 3- ภราดรชนะ)
วิธีที่ 2 ( เชต 1- ภราดรชนะ, เซต 2- ภราดรชนะ, เซต 3- อากัสซี่ชนะ, เซต4- ภราดรชนะ)

04 เมษายน 2003 15:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Faith
Old 06 เมษายน 2003, 14:58
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

เขียนแผนภาพต้นไม้ น่าจะแก้ปัญหานี้ได้นะครับ.
Old 07 เมษายน 2003, 22:23
<NoName>

โจทย์ง่ายๆ อย่างนี้ คุณ Top กับคุณ gon คงไม่ยอมแสดงฝีมือแน่
ไม่เป็นไรผมตอบให้เอง

ข้อทหารเกณฑ์ ตอบ 1024 ครับ ผมยังนึกวิธีทำให้โจทย์ข้อนี้มีคำตอบเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้เลย ถ้าใครทำได้ช่วยทำให้ดูหน่อยนะครับ ยกเว้นตรงคนตั้งโจทย์บอกว่าเป็นเรื่องความน่าจะเป็น แต่ลงท้ายเป็นวิธีนับเท่านั้นเอง

ข้อภราดร ตอบ 20 ครับ
Old 17 เมษายน 2003, 21:50
Faith Faith ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Faith is on a distinguished road
Talking

จริงๆ แล้วจะใช้แผนภาพต้นไม้ก็ได้คำตอบที่ถูกต้อง คือ 20 วิธีครับ แต่ผมขอเสนอวิธีที่ใช้ความรู้ combination แล้วกัน
กรณีที่ 1 ให้ภราดรชนะ ดังนั้นภราดรจะต้องชนะ 3 เซตใน 5 เซต
C5, 3 = 5! / (3!*2!) = 10 วิธี
กรณีที่ 2 ให้อากัสซี่ชนะ ดังนั้นอากัสซี่จะต้องชนะ 3 เซตใน 5 เซต ซึ่งได้ 10 วิธีเท่ากับกรณีที่ 1
ดังนั้นเกิดผลการแข่งขันได้ 20 วิธี
Old 13 พฤษภาคม 2003, 22:40
Tidus Tidus ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Tidus is on a distinguished road
ทำไมได้ 1024 ล่ะครับ ช่วยอธิบายโดยละเอียดได้ไหมครับ
Old 16 พฤษภาคม 2003, 19:25
<GDM>

Smile

เรียนเนื้อหาเรื่อง การเรียงสับเปลี่ยนและการจัดหมู่มารึยังครับ. ของ ม.6 เทอม 1 ถ้าเรียนมาแล้วก็จะเข้าใจครับ.ง่าย ๆ ถ้ายกตัวอย่าง เช่น
มีคน 3 คน ผลลัพธ์จากการจับทั้งหมดจะมีได้ 8 แบบ (2^3) คือ
แดง แดง แดง
แดง แดง ดำ
แดง ดำ แดง
แดง ดำ ดำ

ดำ แดง แดง
ดำ แดง ดำ
ดำ ดำ แดง
ดำ ดำ ดำ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply