Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 เมษายน 2008, 22:52
Matty Matty ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Matty is on a distinguished road
Default รบกวนอธิบายค่ะ คาใจมากค่ะ

รางรถไฟวิ่งขนานไปกับถนน จนกระทั่งถึงทางโค้งทางรถไฟกับถนนจึงตัดกัน นักปั่นจักรยานขี่จักรยานไปทำงานทุกวันบนถนนสายนี้ด้วยความเร็วคงที่ 12 ไมล์ต่อชั่วโมง ปกติเขาจะบรรจบกับรถไฟที่วิ่งมาในทิศทางเดียวกันที่จุดตัดนี้ทกวัน วันหนึ่งเขาไปสายกว่าปกติ 25 นาที เขาจึงไปถึงจุดตัดเมื่อรถไฟเลยจุดนี้ไปแล้ว 6 ไมล์

รถไฟวิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่

คำถามนี้อยู่ในหนังสือ โจทย์โจษ (Puzzle to Puzzle You) โดยคุณศกุนตลา เทวี มีคำตอบให้ แต่ดิฉันไม่เข้าใจคำอธิบาย คำตอบมีดังนี้ค่ะ

สมมติว่าคุณผู้ชายและรถไฟ ปกติจะพบกันที่ตรงทางตัดกันเวลา 8 โมงเช้า ฉะนั้น เวลาปกติของนักปั่นจักรยานตรงหัวมุม จะเป็นเวลา 8โมงเช้า และเขาจะอยู่ห่างออกไป 6 ไมล์ที่เวลา 7.30 น. แต่เมื่อนักขี่จักรยานมาสาย เขาจะมาอยู่ถึงตรงมุมตัดเวลา 8.25 น. เนื่องจากรถไฟใช้เวลา 5 นาที ในการวิ่งระยะทาง 6 ไมล์ ดังนั้นความเร็วของรถไฟ คือ 72 ไมล์ต่อชั่วโมง

ดิฉันอ่อนคณิตศาสตร์ค่ะ แต่คิดเอาเองง่ายๆ จากโจทย์ คือ ถ้าเดิมพบกันตรงทาง 8.00 น. ถ้านักปั่นมาสายคือถึงจุดตัดเมื่อ 8.25 น. โจทย์บอกว่ารถไฟผ่านไปแล้ว 6 ไมล์ ดังนั้นความเร็วของรถไฟก็น่าจะเป็น 60X6/25 = 14.4 ไมล์ต่อชั่วโมงหรือเปล่าคะ ดิฉันพยายามอ่านคำตอบก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ไม่แน่ใจว่าโจทย์ผิดหรือคำตอบผิด หรือดิฉันไม่เข้าใจเอง รบกวนขอคำอธิบายนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 เมษายน 2008, 23:16
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ผมคิดว่ารถไฟไม่ได้วิ่งที่ 72 ไมล์ต่อชั่วโมงครับ
สมมติว่ารถไฟถึงจุดตัดเวลา 8 โมงตามปกติ และรถไฟวิ่งที่ 72 ไมล์ต่อชั่วโมงครับ
25 นาทีถัดมา รถไฟเลยจุดนี้ไปแล้ว (25/60)72=30 ไมล์
ดังนั้นรถไฟก็น่าจะวิ่งที่ 14.4 ไมล์ต่อชั่วโมงอย่างที่ทดมาให้ดูนะครับ

พอมองออกไหมเอ่ยว่าตรงไหนพิมพ์ตก ตรงไหนไม่พิมพ์มาจะดีกว่า

Stay Hungry. Stay Foolish.

27 เมษายน 2008 17:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 27 เมษายน 2008, 14:24
สมาชิกใหม่

Matty is on a distinguished road

ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยตอบ
มองไม่ออกน่ะค่ะว่าเขาพิมพ์ตกตรงไหนค่ะ
แต่สงสัยที่บอกว่า "เนื่องจากรถไฟใช้เวลา 5 นาที ในการวิ่งระยะทาง 6 ไมล์ "
รู้ได้ยังไงนะค่ะ
รบกวนบอกทีนะคะ ถ้าพอทราบว่าเขาพิมพ์อะไรผิดหรือตกไปค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งค่ะ
Old 27 เมษายน 2008, 17:33
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ตรงที่สงสัยน่ะแหละครับที่พิมพ์ผิด เพราะมันต้อง 25 นาทีครับ เพราะผิดตรงนี้คำตอบเลยผิดตามไปดวยครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 28 เมษายน 2008, 22:40
สมาชิกใหม่

สงสัยต่อว่าทำไมคำตอบอธิบายยืดยาวว่า "สมมติว่าคุณผู้ชายและรถไฟ ปกติจะพบกันที่ตรงทางตัดกันเวลา 8 โมงเช้า ฉะนั้น เวลาปกติของนักปั่นจักรยานตรงหัวมุม จะเป็นเวลา 8โมงเช้า และเขาจะอยู่ห่างออกไป 6 ไมล์ที่เวลา 7.30 น. แต่เมื่อนักขี่จักรยานมาสาย เขาจะมาอยู่ถึงตรงมุมตัดเวลา 8.25 น." ทำไมไม่พูดประโยคนั้นมาเลย ทั้งที่ก็รู้อยู่เมื่อเขามาถึงรถไฟผ่านจุดนั้นไปแล้ว 6 ไมล์ ก็จะคำนวณได้แล้วค่ะ

อย่างไรก็ตามขอบคุณมากๆนะคะ ที่ตอบค่ะ
หนังสือเล่มที่ว่านี้มีพิมพ์ตกด้วย และหลายข้ออธิบายไม่ละเอียดเลย บางข้อบอกแค่คำตอบ ทำให้คนอ่อนเลขอย่างดิฉันเซ็งมาก นี่ขนาดแค่ดูสุ่มๆนะเนี่ย
ตอนนี้เลยไปฝึกสมองที่ http://www.brainbashers.com/
แล้วจะมารบกวนใหม่นะคะ บาย

28 เมษายน 2008 22:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Matty
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply