Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > Games and Puzzles
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 14:44
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

คุณชายน้อย is on a distinguished road
Default เกิดอะไรขึ้น : คณิตศาสตร์หรือฟลุ๊ค

--- สงวนสิทธิ์ให้เด็กมัธยมถึงอุดมศึกษา (ปี 1-2) ตอบเท่านั้น ชั้นสูงกว่านี้รอก่อน มีโจทย์แน่นอน แต่สามารถแนะนำได้อย่างเดียว ---

กติกาการเล่น....
1. จำลองเครื่องเล่นคล้าย ๆ กับ Slot Machine ดังรูป ประกอบด้วย ลูกปัดรูปทรงกลม , ปุ่มกั้นลูกปัดเรียงสลับกันไปมา และมีช่องรับลูกปัดด้านล่างคือ A-I

2. ปล่อยลูกปัดออกจากช่องเก็บ (ดึงไม่ที่คั่นออก) ลูกปัดค่อย ๆ ไหลไปที่ช่องรับลูกปัดด้านล่าง ดังรูป

คำถาม : ลูกปัดเมื่อไหลลงช่องรับหมดทุกลูกแล้ว จะมีรูปร่างเป็นรูปอะไร และเหมือนกันทุกครั้งใช่หรือไม่เมื่อเริ่มเล่นใหม่ (ฟลุ๊คทุกครั้งหรือเปล่า) เพราะเหตุใด บอกหลักการคิดด้วย ....

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 19:20
[ BaBy Math ] [ BaBy Math ] ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

[ BaBy Math ] is on a distinguished road

ไม่ฟรุ้คครับจะเป็นแบบเดิมทุกครั้งจะเป็นพีระมิดครับ ด้านขวาสุดกับด้านซ้ายสุดจะน้อยมากตรงกลางจะเยอะเนื่องจาก กว่าที่ระยะทางลูกปัดจะลงมากับเหล็กที่ขวางทางมันไม่สมดุลกันครับ - - ใช่หรือป่าว
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 21:24
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ

คุณชายน้อย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [ BaBy Math ] View Post
ไม่ฟรุ้คครับจะเป็นแบบเดิมทุกครั้งจะเป็นพีระมิดครับ ด้านขวาสุดกับด้านซ้ายสุดจะน้อยมากตรงกลางจะเยอะเนื่องจาก กว่าที่ระยะทางลูกปัดจะลงมากับเหล็กที่ขวางทางมันไม่สมดุลกันครับ - - ใช่หรือป่าว
ถูกต้องครับ แต่ขาดหลักการทางคณิตศาสตร์ ถ้าจะให้คะแนนในคำตอบนี้จะได้คะแนน 6 ส่วน 10 ครับ

เราเรียกรูปนี้ว่ารูประฆัง (Bell Shape) คล้าย ๆ รูปอะไรหน่าในเรื่องความน่าจะเป็น ? (ถ้าตอบได้ก็จะรู้ว่าจะนำเรื่องอะไรมาตอบให้เป็นหลักการทางคณิตศาสตร์) ... OK... เอางานกลับไปแก้ไขให้ได้เต็ม 10 นะครับ
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 21:26

ไหนๆ คุณ BabyMath ก็เริ่มจะ hint คำตอบให้เพื่อน ๆ แล้ว ก็เพิ่มเติมโจทย์อีกก็แล้วกัน ให้ตอบว่าเป็นรูปอะไร พร้อมหลักการคิดทางคณิตศาสตร์นะครับ
คำถาม : รูปนี้เป็นรูปอะไร และมีหลักการคิดอย่างไร ?

08 พฤศจิกายน 2008 21:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คุณชายน้อย
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 21:32
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คุณชายน้อย View Post
ไหนๆ คุณ BabyMath ก็เริ่มจะ hint คำตอบให้เพื่อน ๆ แล้ว ก็เพิ่มเติมโจทย์อีกก็แล้วกัน ให้ตอบว่าเป็นรูปอะไร พร้อมหลักการคิดทางคณิตศาสตร์นะครับ
คำถาม : รูปนี้เป็นรูปอะไร และมีหลักการคิดอย่างไร ?
ไร่จากมากไปน้อยจาก A-I มั้งครับ ก็มันมีกระดานรองให้เป็นเป็นไปทางนั้นจากยาวไปสันอ่ะครับ ใช่ป่ะ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 21:40

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ไร่จากมากไปน้อยจาก A-I มั้งครับ ก็มันมีกระดานรองให้เป็นเป็นไปทางนั้นจากยาวไปสันอ่ะครับ ใช่ป่ะ
เหมือนกับกับคุณ BabyMath ขาดหลักการทางคณิตศาสตร์ที่ต้องแสดงให้เห็นจริง เพราะคนตาบอดที่ไม่เห็นภาพ ก็ยังบอกว่าคำตอบยังไม่ชัดเจน เอาคะแนนไป 5 ส่วน 10 เพราะมีบทเรียนจากคุณ BabyMath และหักคะแนนการเขียนตัวสะกดภาษาไทย... หักไป 1 คะแนน เหลือ 4 ส่วน 10 ครับผม
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 22:14
[ BaBy Math ] [ BaBy Math ] ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

[ BaBy Math ] is on a distinguished road

5555+ ก้ากกกกๆ เราได้ตั้ง 6/10 หุหุ ยังดีที่ไม่ต้องซ่อมครับ

แล้วถ้าผมไม่ใช้คนิตแต่จะใช้ฟิสิกจะได้คะแนนไหมครับ

09 พฤศจิกายน 2008 19:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้ไขข้อความเล็กน้อย โปรดใช้ปุ่มแก้ไข
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 22:30

คณิตศาสตร์เป็นวิธีหนึ่งที่จะช่วยทำให้เห็นภาพชัดเจนขึ้น (หรือเป็นการแสดงให้เห็นจริง) แต่ศาสตร์อย่างอื่น ก็สามารถนำมาใช้ตอบปัญหาได้ ไม่จำกัดเฉพาะคณิตศาสตร์อย่างเดียว โปรดติดตามหัวข้อใหม่ที่ชาวคณิตศาสตร์บอกว่าหิน แต่ถ้าเป็นพวกเคมีบอกว่าหมู ฮิ ๆ...
Old 09 พฤศจิกายน 2008, 16:06
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ

beginner01 is on a distinguished road

รูปแรกสุดนะครับ
มันก็คือ Gaussian Distribution (Normal Distribution)
http://en.wikipedia.org/wiki/Normal_distribution
สาเหตุที่เป็นเช่นนั้น ก็เพราะเอ่อ... ก็ชื่อ normal distribution ก็บอกอยู่ครับ เพราะมันเป็นการแจกแจงตามปกติ โอกาสที่ลูกเหล็กจะตกไปทางซ้าย ทางขวานั้นเท่ากัน

รูปที่สองขอเดาก่อนว่ามันก็น่าจะเป็นรูประฆังคว่ำเหมือนเดิม เพียงแต่เลื่อนไปทางซ้ายแทน เหตุผลที่เดาเช่นนี้ก็เพราะมีไม้กั้น ก็คือมันจะบังคับลูกเหล็กส่วนใหญ่ให้เฉไปทางซ้ายก่อนที่จะตกอย่างอิสระ

09 พฤศจิกายน 2008 16:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ beginner01
Old 09 พฤศจิกายน 2008, 23:31

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ beginner01 View Post
รูปแรกสุดนะครับ
มันก็คือ Gaussian Distribution (Normal Distribution)
http://en.wikipedia.org/wiki/Normal_distribution
สาเหตุที่เป็นเช่นนั้น ก็เพราะเอ่อ... ก็ชื่อ normal distribution ก็บอกอยู่ครับ เพราะมันเป็นการแจกแจงตามปกติ โอกาสที่ลูกเหล็กจะตกไปทางซ้าย ทางขวานั้นเท่ากัน

รูปที่สองขอเดาก่อนว่ามันก็น่าจะเป็นรูประฆังคว่ำเหมือนเดิม เพียงแต่เลื่อนไปทางซ้ายแทน เหตุผลที่เดาเช่นนี้ก็เพราะมีไม้กั้น ก็คือมันจะบังคับลูกเหล็กส่วนใหญ่ให้เฉไปทางซ้ายก่อนที่จะตกอย่างอิสระ
อืม...เยี่ยมมากครับ ชัดเจนในตัวของมันเอง .... คะแนนเต็ม 10/10 ขยายการอธิบายดังรูปครับ

จบเสียที กระทู้ลักษณะนี้ เสียว ๆ หนาว ๆ เหมือนกัน ว่าจะเจอยำอะไรหรือเปล่า .... ขอบคุณครับที่ร่วมเล่น Math Game Show ของเรา
Old 10 พฤศจิกายน 2008, 00:16
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

จริงๆแล้วผมว่ามันคือ central limit theorem ของ binomial distribution น่ะครับ

จะเห็นว่าการเรียงตัวของลูกปัด เคารพกฎของ binomial distribution

ดังนั้นรูปที่ได้ไม่ได้มาจาก normal distribution ซะทีเดียว

แต่มาจาก binomial distribution

อย่างไรก็ดี โดย central limit theorem

ิbinomial distribution จะสามารถประมาณได้ด้วย normal distribution ถ้าจำนวนลูกปัดมีค่าเยอะๆ

รูปที่เราเห็นจึงเหมือนรูประฆังคว่ำของ normal distribution

ผมคิดว่านี่คือเบื้องหลังการถ่ายทำของ game show นี้ครับ

10 พฤศจิกายน 2008 00:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 10 พฤศจิกายน 2008, 01:04

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
จริงๆแล้วผมว่ามันคือ central limit theorem ของ binomial distribution น่ะครับ

จะเห็นว่าการเรียงตัวของลูกปัด เคารพกฎของ binomial distribution

ดังนั้นรูปที่ได้ไม่ได้มาจาก normal distribution ซะทีเดียว

แต่มาจาก binomial distribution

อย่างไรก็ดี โดย central limit theorem

ิbinomial distribution จะสามารถประมาณได้ด้วย normal distribution ถ้าจำนวนลูกปัดมีค่าเยอะๆ

รูปที่เราเห็นจึงเหมือนรูประฆังคว่ำของ normal distribution

ผมคิดว่านี่คือเบื้องหลังการถ่ายทำของ game show นี้ครับ

ผมก็ว่าอย่างนั้น แต่ต้องเข้าใจว่าการอธิบายใน Games ต้องให้ผู้ดู (Online) เข้าใจได้ง่าย ๆ ในเบื้องต้น จึงเลือก Normal มาอธิบาย ไม่งั้นคงงง... กันใหญ่ .... ขอบคุณครับที่ช่วยขยายความ
Old 10 พฤศจิกายน 2008, 23:27

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
++++++++++++ บทสรุปของ Math Game Show +++++++++++++++++
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
+++++ การพนันเป็นสิ่งที่ผิดกฎหมาย และโอกาสที่จะเสียมีมากกว่าที่จะได้ +++++++

จบบริบูรณ์... ผู้ดำเนินรายการ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply