Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 มีนาคม 2001, 21:51
<Tana>

Post วิทย์-คณิต

พี่ว่าถ้าจบ จากคณะวิทยาศาสตร์ สาขา คณิตศาสตร์ประยุกต์
แล้วจะทำงานเป็นอะไรได้บ้างครับ แล้วการตกงานมีมากหรือเปล่าครับ
เพื่อนพี่มีใครเรียนมาทางนี้บ้างรึเปล่าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มีนาคม 2001, 21:52
<mathcenter>

พี่คิดว่าไม่มีทางตกงานอย่างเด็ดขาดครับ.
เพราะด้านพวกที่จบคณิตตรง ๆ มีน้อยครับ.
ภาคนึง ๆ มีกันอยู่ไม่กี่คน
เพื่อนพี่ส่วนใหญ่เรียนวิศวะกัน
ถ้าเป็นไปได้ถ้าพี่กลับไปตอนเอ็นใหม่
พี่ก็คงจะเลือกเรียนวิทยาศาสตร์เอกคณิตศาสตร์ครับ.
เพราะยิ่ง ๆ เรียน ๆ ไปจนจบพี่ถึงรู้ว่า
จริง ๆ แล้วเราชอบพวกเลข มากกว่าพวกวิศวะ
แต่ว่าตอนนั้นยังไม่รู่ว่าเรียนอะไรดี
โง่มากครับ. ถ้าน้องชอบเลขจริง
เลือกเรียนวิทยาศาสตร์จะดีกว่าครับ.
ทำงานหรือพี่คิดว่าอย่างน้อยก็อาจารย์ อย่างหนึ่งล่ะ
หรืออาจเป็นนักวิชาการตามสถาบันต่าง ๆ เช่น สสวท.นี่ก็ได้ครับ และก็เป็นนักเขียนก็ได้ครับ. เขียนความรู้สูง ๆ มาทำให้มันง่ายขึ้น เพราะน้องลองดูตำราของบ้านเราซิครับ.
มีแต่คนแต่งตำราแต่เรื่องง่าย ๆ กันเกลื่อนตลาด
เขียนวนกันไปกันมา ยิ่งพวกคู่มือ ดูซิครับ.
แต่โจทย์ระดับโอลิมปิกขึ้นๆ ไป ไม่เห็นมีใครกล้าแต่งมาเลย
อาจเป็นได้มากกว่านี้นะครับ. พี่ก็รู้อะไรไม่มาก
Old 30 มีนาคม 2001, 21:52
<eaknaja>

ส่วนมากเด็กที่อยากเรียนเพียววิทย์ อข่างเลข ฟิสิกส์ ดาราศาสตร์นี่ มักจะมีคำถามนึงที่ฮิตมากที่จะถาม ก็คือจบมาทำอะไรได้บ้าง พอตอบว่าอาจารย์บางคนก็ทำหน้าบี้เลย เพราะดูแล้วน่าเบื่อ ไม่ตื่นเต้น เครียด เงินเดือนน้อย แต่สำหรับผมนั้น ผระสบการณ์ในปริญญาตรี ในคณะวิศวกรรม 4 ปี คงพอจะทำให้บางคนหายสงสัยได้บ้าง เพราะผมเองก็จะเรียนโทเลขปีหน้านี้ที่จุฬาเหมือนกันครับ ผมคิดว่าเรียนอะไรก็ได้ที่เราขอบนั่นแหละดีที่สุดแล้วครับ อาจจะไม่รุ่งระดับสุดยอดของโลก แต่ผมคิดว่าเราก็มีความสุขกับมันได้ ใครที่คิดว่าไม่อยากเป็นอาจารย์ แสดงว่ายังไม่ทราบซึ้งในตัวศาสตร์จริงๆ ซักเท่าไหร่ แต่สำหรับน้องมัธยม ก็ไม่เป็นไรหรอก ค่อยๆ คิด แต่พี่ก็ขอแนะนำว่าเรียนอะไรที่อยากเรียนดีที่สุด ส่วนเรื่องเงิน ปัจจุบันก็มีเงินทุนวิจัยมากมาย แต่ว่าขาดบุคลากรทีมีความสามารถสูงๆ มากกว่า และถ้าเมืองไทยไม่มี โครงการของเมืองนอกก็เยอะแยะครับ ทิ้งท้ายด้วยคำพูดจาก ศ.นพ.ประเวศ วะสีครับ ""เมือไทยไม่ได้มีวิกฤติทางเศรษ,ฐกิจหรอก แต่มีวิกฤติทางปัญญามากกว่า"
Old 04 พฤษภาคม 2001, 17:18
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
อยากให้ช่วยกันคิดน่ะครับว่าคนที่ได้คะแนนเอ็นเลข1 เกิน75
แล้วเอ็นเข้าวิทย์-คณิตในประเทศไทยที่ไหนก็ได้นะครับ
คิดว่าปีนึงมีประมาณกี่คนครับ
Old 04 พฤษภาคม 2001, 23:36
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

คิดว่าไม่น่าจะเกิน 200 คนนะครับ.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply