Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 กุมภาพันธ์ 2005, 09:04
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
Post โจทย์คณิตศาสตร์

ให้เส้นแบ่งครึ่งมุม A ของสามเหลี่ยม ABC ตัดกับ BC ที่ D
ให้ AB+AD=CD
และ AC+AD=BC
จงหามุม B และมุม C
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 มีนาคม 2005, 14:51
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
ผมว่าในบรรดาโจทย์จากเว็บบอร์ดนี้ที่ผมสามารถแก้ออกมาได้สำเร็จ โจทย์ข้อนี้เป็น
อันที่ผมต้องใช้พลังมากที่สุดเลย ไม่ทราบคุณ gools เอามาจากไหนเหรอครับ
แล้วข้อนี้มีวิธีทำง่ายๆไหมครับ ผมหามุม C ได้เท่ากับ 20 ถูกมั้ยครับ
Old 01 มีนาคม 2005, 19:42

warut is on a distinguished road
Smile

พอจะเห็นวิธีทำที่น่าจะง่ายกว่าเดิมมากแล้วล่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าระบบสมการข้างล่างนี้
จะสามารถแก้ออกมาได้ยากง่ายแค่ไหน
\[\sin x\sin y-\sin(2x+y)(\sin(x+y)+\sin y)=0\]
\[\sin2x\sin(x+y)-\sin y(\sin(2x+y)+\sin(x+y))=0\]
ตัวผมเองยังไม่ได้คิดเลย...ล้าแล้วครับ แต่ถ้าใครพอมีเวลาช่วยลองคิดดูให้หน่อยนะครับ
Old 01 มีนาคม 2005, 23:55
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
โจทย์ข้อนี้ไม่ธรรมดาครับ คุณ warut เพราะเอามาจากวารสาร Crux ของ แคนาดา น้องเขาเคยเอามาถามผมตอนคุย msn กัน แต่ว่าผมไม่ถนัดเรขาคณิตเอาซะเลย ก็เลยแนะนำให้มาถามที่นี่ ซึ่งก็ปรากฎว่ามันยากจริงๆด้วย
Old 02 มีนาคม 2005, 06:16
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Lightbulb

มันน่าจะมีวิธีที่ง่ายกว่านี้ แต่ยังนึกไม่ออก เอาเป็นว่าลองดูวิธีนี้ละกัน
ลองพับสามเหลี่ยมตามแนว AD ผลคือจุด B ไปทับกับจุด E
จากเงื่อนไขของโจทย์และรูปจะได้ ECD = EDC สมมติว่าเป็น x และกำหนดให้ CAD = y

จากเงื่อนไขของโจทย์และรูปอีกครั้ง จะได้ AD + AE = 2 DE cos(x)
และใช้กฏของ sine จะได้
\[
\begin{array}{rcl}
\overline{DE}\ \frac{\sin 2x}{\sin y} + \overline{DE}\ \frac{\sin(x+y)}{\sin y} & = & 2 \overline{DE}\ \cos x \\
\sin 2x + \sin(x+y) & = & 2\cos x \sin y \\
\sin 2x + \sin(x-y) & = & 0 \\
\therefore\quad y & = & 3x\\
x & = & 20^\circ
\end{array}
\]
Old 02 มีนาคม 2005, 09:19

Thumbs up

คุณ TOP นี่เป็นอัจฉริยะด้านเรขาคณิตจริงๆเลย วิธีที่คุณ TOP ทำนี่ก็ถือว่าง่ายสุดๆแล้วครับ

แล้วก็ขอบคุณคุณ nooonuii ด้วยครับสำหรับข้อมูลที่มาของโจทย์
Old 02 มีนาคม 2005, 11:17
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
เป็นวิธีที่ดีมากครับ
Old 02 มีนาคม 2005, 17:35
<ผู้หลงไหลเรขาคณิต>

ผมอยากเห็นวิธีแบบเรขาของยูคลิดครับ
Old 04 มีนาคม 2005, 10:46
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

เดี๋ยวว่าง ๆ ผมจะลอง attack ตามสไตล์ผมดูบ้างครับ. บางทีอาจจะได้ความรู้ใหม่ ช่วงนี้วุ่นจริง ๆ หนอเรา
Old 05 มีนาคม 2005, 13:09

Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ <ผู้หลงไหลเรขาคณิต>:
ผมอยากเห็นวิธีแบบเรขาของยูคลิดครับ
ถ้าใช้เรขาคณิตของยูคลิดอย่างเดียวไม่น่าจะทำโจทย์ข้อนี้ได้นะครับ เนื่องจาก
คำตอบของโจทย์ข้อนี้เกี่ยวข้องกับมุม 20 ซึ่งไม่อาจสร้างได้โดยวิธีของยูคลิดครับ
Old 05 มีนาคม 2005, 20:13
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อืมคุณ warut กำลังหมายถึง trisecting angle รึปล่าวครับ
Old 05 มีนาคม 2005, 21:30

Smile

คือมุมที่จะสร้างได้โดย Euclidean construction นี่จะต้องอยู่ในรูปต่อไปนี้เท่านั้นครับ
\[\frac{m\pi}{2^kr}\]โดยที่ m, k เป็นจำนวนเต็ม และ r = 1 หรือเป็น square-free odd number
ที่มีตัวประกอบเฉพาะทุกตัวเป็น Fermat prime

ความจริงอันนี้ถ้าจำไม่ผิด Gauss เป็นคนพิสูจน์ไว้ครับ

square-free หมายถึงไม่มีตัวประกอบที่เป็นกำลังสองสมบูรณ์อยู่

ส่วน Fermat prime คือจำนวนเฉพาะที่อยู่ในรูป \(2^{2^n}+1\)
โดยที่ n เป็นจำนวนเต็มที่มากกว่าหรือเท่ากับศูนย์

ดังนั้นเราจึงสามารถสร้างมุม 3 โดย Euclidean construction ได้ เพราะมันคือ
\[\frac{\pi}{2^2\cdot3\cdot5}\]แต่สร้างมุม 20 ไม่ได้ เพราะมันคือ \(\frac{\pi}{9}\) และ 9 ไม่ใช่ square-free number

ส่วนเรื่อง trisecting ที่ว่าทำไม่ได้นี่น่าจะหมายถึงกรณีทั่วไปหรือไม่ได้บอกมาว่า
มุมที่ให้มามีค่าเท่าไหร่ เพราะจริงๆแล้วก็มีบางมุมที่ trisect ได้เช่น มุม 90
ผมคิดว่าอย่างนั้นนะครับ

07 มีนาคม 2005 15:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 11 มีนาคม 2005, 16:05
<โบ>

Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ gools:
ให้เส้นแบ่งครึ่งมุม A ของสามเหลี่ยม ABC ตัดกับ BC ที่ D
ให้ AB+AD=CD
และ AC+AD=BC
จงหามุม B และมุม C
ตอบ มุม B และ มุม C = 60 องศา
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply