Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 พฤษภาคม 2009, 21:38
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
พ่อ...อยากให้เข้าสวนกุหลาบ เพราะเป็นชายล้วน แถมเป็นห้องกิฟวิทย์ การเรียนการสอนน่าจะล้ำเลิศอยู่

แม่...อยากให้เข้าเตรียมอุดม เพราะเป็นโรงเรียนชื่อดัง ปีนึงสอบเข้า หมอ ฬ ได้เยอะมาก และผมอยากเป็นหมอ แถมสอบได้ทุนการศึกษาต่างๆนานา เยอะ บุคลากรเขาก็ดี
สวนอะนะครับเสียตั้ง 25000 ไม่อยากจะพูดอะนะครับว่าใช้จิงๆๆอะไม่ถึง 10000 ด้วยซ้ำ เสียเงินฟรีเปล่าๆๆๆ
ไอ้ที่เหลือนะครับพวกผู้บริหารก้อทำเป็นพูดว่่า บริจาคเข้ามูลนิธิบ้าง ค่าโน้น ค่านี่บ้าง เป็นต้น....ไม่อยากพูดไรมากครับ
ด้านวิชาการนะครับผมคิดว่าไอ้เด็กที่เก่งๆๆกันทั้งหลายเดี๋ยวเนี่ยมันไม่ได้เก่งกันเพราะโรงเรียนกันหรอกครับ
มันเก่งเพราะไปเรียนพิเศษกัน ดังนั้นในแง่วิชาการจะอยู่ที่ไหนมันก้อเหมือนกันหละครับแค่คุณได้เรียนพิเศษคุณก้อเก่งได้ ไม่จำเปนว่าคุณจะอยู่ เตรียม สวน บลาๆๆ ไม่น่าจะถึงขนาดทะเลาะกันเลยเรื่องแค่นี้เอง ไม่เหนต้องซีเรียสเลย
ดังนั้นสิ่งที่ผมมองคือมองว่า "อยู่ที่ไหนแล้วมีความสุขมากกว่ากัน" ครับซึ่งผมก้อได้เลือก เตรียม
แต่น่าเสียดายที่ไม่มีโอกาส ไม่สิ ต้องเรียกว่าถูกตัดโอกาสมากกว่า
ผมก้อไม่รู้ว่าคุณจะคิดยังไง แต่นี่เปนแนวคิดของผมครับ

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

13 พฤษภาคม 2009 21:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tatari/nightmare
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 พฤษภาคม 2009, 22:05
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare View Post
สวนอะนะครับเสียตั้ง 25000 ไม่อยากจะพูดอะนะครับว่าใช้จิงๆๆอะไม่ถึง 10000 ด้วยซ้ำ เสียเงินฟรีเปล่าๆๆๆ
ไอ้ที่เหลือนะครับพวกผู้บริหารก้อทำเป็นพูดว่่า บริจาคเข้ามูลนิธิบ้าง ค่าโน้น ค่านี่บ้าง เป็นต้น....ไม่อยากพูดไรมากครับ
ด้านวิชาการนะครับผมคิดว่าไอ้เด็กที่เก่งๆๆกันทั้งหลายเดี๋ยวเนี่ยมันไม่ได้เก่งกันเพราะโรงเรียนกันหรอกครับ
มันเก่งเพราะไปเรียนพิเศษกัน ดังนั้นในแง่วิชาการจะอยู่ที่ไหนมันก้อเหมือนกันหละครับแค่คุณได้เรียนพิเศษคุณก้อเก่งได้ ไม่จำเปนว่าคุณจะอยู่ เตรียม สวน บลาๆๆ ไม่น่าจะถึงขนาดทะเลาะกันเลยเรื่องแค่นี้เอง ไม่เหนต้องซีเรียสเลย
ดังนั้นสิ่งที่ผมมองคือมองว่า "อยู่ที่ไหนแล้วมีความสุขมากกว่ากัน" ครับซึ่งผมก้อได้เลือก เตรียม
แต่น่าเสียดายที่ไม่มีโอกาส ไม่สิ ต้องเรียกว่าถูกตัดโอกาสมากกว่า
ผมก้อไม่รู้ว่าคุณจะคิดยังไง แต่นี่เปนแนวคิดของผมครับ
ตกลง คุณ tatari/nightmare มีความสุขมั้ยครับ น่าเห็นใจจริงๆ
Old 14 พฤษภาคม 2009, 10:07
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road

เห็นด้วยกับคุณ tatari/nightmare นะครับว่า

เรียนที่ไหนก็เก่งได้ถ้าตั้งใจ
แต่ ที่เด็กเก่งไปอยู่โรงเรียนดังๆพวกนี้กันหมดเพราะว่า ชื่อเสียงของโรงเรียนเป็นตัวพาเด็กไปครับ

และอีกประเด็นหนึ่งคือ ถ้าจบจากโรงเรียนที่มีชื่อเสียงแล้วจะทำให้มีอนาคตมากกว่าจบโรงเรียนที่มีชื่อเสียงน้อย

ดังนั้นเด็กเรียนเก่งจึงอยากไปสอบเข้าโรงเรียนดังๆเพราะจะทำให้มีโอกาสมากขึ้น เหมือนกับตัวผมเนี่ยแหละครับ

แต่จะเรียนที่ไหนก็เก่งได้ถ้าขยันหมั่นเพียร ครับ

ตัวผมเองก็อยากสอบเข้า เตรียมอุดมฯ/มหิดลฯ เหมือนกันครับแต่เหมือนโอกาสจะเลือนลางๆ ครับ - -"
Old 30 ตุลาคม 2009, 23:46
หยดนที's Avatar
หยดนที หยดนที ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

หยดนที is on a distinguished road

พ่อหนูบอกว่า เรียน เตรียม 1 ปี แล้วก็ไปสอบ เตรียมทหารนะ
Old 02 พฤศจิกายน 2009, 19:07
famming famming ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

famming is on a distinguished road

รร ผม เป็นห้งอเรียนวิทยาศาสตร์ ม.ต้น เสียค่าเทอม เทอมละ 25000 ปีละ 50000 บาท ไม่รวม ค่า เรียนพิเศษ ค่าเข้าค่าย

ค่าไฟ ห้องติดแอร์ก็เสียตัง เหอๆๆ ค่าลิฟก็ต้องเสีย
Old 02 พฤศจิกายน 2009, 19:08
famming famming ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

famming is on a distinguished road

แต่ว่าผมคิดว่า เตรียมนะ ผมชอบ ส่วนตัว
Old 02 พฤศจิกายน 2009, 19:25
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

= ="
เพิ่งรู้ว่าเตรียมก็มีติดสำรองกับเขาด้วยนะเออ...
Old 02 พฤศจิกายน 2009, 20:33
S@ndV_Vich's Avatar
S@ndV_Vich S@ndV_Vich ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

S@ndV_Vich is on a distinguished road

ผมว่า25000มันก็เกินไปนะครับ
เตรียมน่าจะดีกว่าแหละครับ
Old 02 พฤศจิกายน 2009, 22:32
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

ไม่ชอบจริง ๆ เลย สมัยนี้เป็นการศึกษาเชิงพาณิชย์ สมัยก่อนผมเสียค่าเทอมแค่ 500 บาท ก็เห็นเอ็นท์ทรานซ์ติดนี่

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ S@ndV_Vich View Post
ผมว่า25000มันก็เกินไปนะครับ
เตรียมน่าจะดีกว่าแหละครับ
เห็นด้วยเลยค่าบ้าอะไรตั้ง 25000

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RoSe-JoKer View Post
= ="
เพิ่งรู้ว่าเตรียมก็มีติดสำรองกับเขาด้วยนะเออ...
ติดสำรองหมายความอย่างไรเหรอครับ ถ้าไม่มีคนสละสิทธิ์เราก็อดเรียนหรือครับ แลงง ๆ แล้วถ้าต้องการคำตอบที่แน่นอนว่าได้หรือไม่ ถ้าได้จะได้เตรียมตัวไปเรียน ถ้าไม่ได้จะได้หาที่เรียนใหม่

02 พฤศจิกายน 2009 22:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
Old 03 พฤศจิกายน 2009, 14:45
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

ที่เตรียมไม่มีบอกหรอกครับว่าคุณติดสำรองหรือไม่ติดสำรอง...
= =" มั่วแล้วแหละครับที่บอกว่าเตรียมอุดมมีบอกด้วยว่า เนี่ยคุณได้ตัวสำรองนะ
มันมีแต่ที่มหิดลนะครับไอ้แบบนั้นอะ
ที่เตรียมมีแต่ถ้าได้ที่ใกล้ๆ 750 (ที่มันตัดหน่ะนะ) ได้ยินมาว่าจะมีอาจารย์โทรเรียกหาเบอร์ที่ใส่ไว้ตอนยื่นสมัครสอบเลยแหละ
***แต่ถามว่าจะมีแน่นอนไหม? ผมก็ไม่อาจยืนยันได้ แต่ได้ยินมาทุกปีว่ามีแบบนี้ แต่ถึงคุณจะได้ที่ใกล้ๆ 750 คุณก็บอกไม่ได้อยู่ดีว่าคุณติดตัวสำรอง (หรือถ้าจะเรียกเพื่อปลอบใจตัวเอง ก็โอเค ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร)
เอาเป็นว่าจะเข้าไหนก็เข้าเหอะ ขอให้มีความสุขก็พอแล้ว = =
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply