Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 มกราคม 2010, 19:19
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default ไปสอบโทเลขของจุฬา

ไปสอบมาแล้ววันแรก
Calculus ทำได้ ไม่ถึง 10% ปีนี้มันยากจริงๆ
Principle Mathematic ทำได้ 50% พูดง่ายๆ ดีหน่อยทำได้แค่ครึ่งหนึ่ง ที่เหลืออีกครึ่งทำไม่ได้
(ปีนี้ยากมากครับ)

ผมจำข้อสอบมาได้บางส่วน ว่างๆ ผมจะมาโพสไว้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 25 มกราคม 2010, 20:07
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

หมายความว่าคุณ ครูนะ กำลังเรียนโทอยู่ที่จุฬาเหรอครับ
แล้วเรียนคณะอะไร หลักสูตร หรือ เพียวคณิตศาสตร์
แล้วเรียนยากไหมครับนี้
ว่าแต่ข้อสอบนี้พิสูจน์หรือเปล่าครับ กรุณานำมาเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทานครับผม....
Old 26 มกราคม 2010, 06:13
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ไม่ได้เรียน แค่สอบเข้า แต่ยังสอบเข้าไม่ได้ครับ วันนี้ต้องสอบอีก 3 วิชา
วันแรกเสียไปหนึ่งวิชา calculus

ทุกข้อพิสูจน์ล้วนๆ ว่างๆ ผมจะมาโพสไว้ครับ เพราะผมจำมาแต่ข้อที่ทำไม่ได้ครับ
Old 26 มกราคม 2010, 07:33
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

น่าอิจฉาจังเลย แถวบ้านผมเห็นเขาไปเรียนโท (หลักสูตรและการสอน(ภาคเสาร์-อาทิตย์)) เห็นแต่สอนให้ลอกงานคนอื่น
พยายามครับ สู้ สู้ ครับ...
Old 31 มกราคม 2010, 02:08
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

สำหรับผมการพิสูจน์ โจทย์ข้อเดียวอาจตีความได้เป็นสิบแบบ และชอบทำความเข้าใจกับโจทย์ มากกว่าทำตามกฏพื้นฐานไปเป็นขั้น เพราะทำให้เราเข้าใจถึงสาเหตุ และที่มา ที่ไป ของโจทย์ด้วย

การแสดงความเห็นคิดว่าสำหรับคนส่วนมาก ถ้าเห็นว่าเล็กน้อยก็จะตอบข้อสอบไป แต่ถ้าสามารถโยงความสัมพันธ์กับเรื่องอื่นๆ จนมีประโยชน์ในเชิงทหาร การค้า มักจะไม่ยอมตอบกัน

หลักสูตรสำหรับเด็กๆ ทุกวันนี้ ก็ต่างจากหลักสูตรมหาลัยอย่างจุฬา ที่ว่าเป็นอย่างนั้น เพราะการเริ่มต้นเป็นกระบวนการที่ยาก ระดับหนึ่งสำหรับคนไทยด้วยแล้ว ที่ไม่สันทัดด้านคอมพิวเตอร์ก็ด้วยที่เป็นสาเหตุที่คนไทยอ่อนคณิตศาสตร์

ดูมหาลัยโนเนม จะเข้าใจปัญหานี้มากกว่าด้วยซ้ำ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2010, 08:17
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

จุฬามีชื่อเพราะมีคนเก่งอยู่เยอะ ข้อสอบเลยยากหน่อย แต่คนที่เตรียมสอบไม่ทันจะทำข้อสอบไม่ได้ แบบนี้ต้องรู้แนวข้อสอบล่วงหน้าครับ แนวข้อสอบนี้รวมถึงการประยุกต์ใช้ทฤษฏีที่อยู่ในโจทย์ด้วย เรียกว่าต้องเข้าใจพอสมควร ถึงแม้จะเป็นโจทย์พิสูจน์ก็คงซับซ้อนกว่าในหนังสือทั่วไป หนังสือพวกนี้ราคาแพง เราๆ มักไม่เคยเห็นกัน ก็เหมือนอย่างที่ได้บอกไป ทำนองว่า พอใช้ทฤษฏีนั้นๆ ให้เป็นประโยชน์ได้ ก็จะตัดเนื้อหาส่วนนั้นออก เราเลยไม่เคยเห็นมาก่อน แต่กลับมาเจอในข้อสอบ

สมัยผมเรียน ต้องใช้ระบบรุ่นพี่ รุ่นน้อง แต่หากเราเข้ากับเขาไม่ได้ ก็ซวยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply