Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 ธันวาคม 2009, 17:52
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road
Default โปรแกรมที่ช่วยในการพิสูจน์ทฤษฎีทางคณิตศาสตร์ที่ดีที่สุดในปัจจุบัน

อ่านหนังสือมานาน จนคิดว่าน่าจะมีซ็อฟแวร์ตัวช่วยลักษณะนี้ออกมาแล้ว ผมอยากจะเขียนเองด้วยซ้ำ
แต่เรียนสายอื่นทางวิศวกรรม บางงานก็ใหญ่เกินไปทำได้แต่จำลองด้วยคอมพ์ ไม่ถึงกับใช้คอมพ์ทำระบบใหญ่ๆ
หรือซ็อฟแวร์โมบาย

ผมต้องการทราบว่าซ็อฟแวร์ไหนที่สามารถพิสูจน์แบบตรรกะที่ซับซ้อนในหนังสือ TEXT ต่างๆ ???????
ไม่ใช่ระดับประถม หรือมัธยม แค่นั้นนะครับ

และขอรูปตัวอย่างการใช้งานด้วยครับ หากสะดวกที่จะเผยแพร่

12 ธันวาคม 2009 23:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: add
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 14 ธันวาคม 2009, 04:54

kongp is on a distinguished road

Mathematica แรงที่สุดใช่มั้ยครับ ทั้งเรียน ทั้งวิจัย

แต่งานวิศวกรรมส่วนใหญ่มีวิชาฟิสิกส์มาเกี่ยวมากเหมือนกัน ไม่รู้ใช้โปรแกรมอะไรกัน ผมเองก็ใช้โปรแกรมที่เรียนมา เช่น Pspice แค่นั้นแหละครับ
ก็จับโปรแกรมมิ่ง ซะมากกว่าระยะหลัง แบบว่าตามหลังอาจารย์ D.E Knuth มาเป็นสิบๆ ปี

จะพัฒนาเกมส์ ก็ไม่เก่งสถาปัตย์ เพราะเรียนมาทางไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ อ้อมๆ ไม่ตรงสาย แต่อาศัยอ้างอิงใช้งานเครื่องคอมพ์เยอะ เลยชอบเพราะติดใจผลงานคนอื่น ทั้งภาพ ทั้งเสียง
Old 20 ธันวาคม 2009, 04:57

การวิเคราห์ แบบ Symbolic มีคนเอาไปใช้ในการวิเคราะห์วงจรไฟฟ้า ในการพิสูจน์คณิตศาสตร์ก็น่าจะใช้วิธีการเดียวกันได้ แต่การพิสูจน์สูตรฟิสิกส์ มีผู้สร้างโปรแกรมท่านใด อยากเผยแพร่ไหมครับ และแปลภาษาก็เป็นอีกงานหนึ่งที่คล้ายกัน ไม่ใช่เรื่องใหม่สำหรับคนไทยนี่ครับ

ตลอดจนการตรวจข้อสอบอัตโนมัติ ก็เป็นงานเชิง AI

เห็นมี Dictionary เท่านั้นที่วางขาย ผู้ที่ชอบงานด้านคณิตศาสตร์จริงๆ น่าจะมีข้อมูลเรื่องนี้ เพราะคณิตศาสตร์มีไว้เพื่อความสะดวก จึงน่าจะมีผู้สนใจอยู่ไม่น้อย

รึผมตกข่าว อะไรไป

20 ธันวาคม 2009 04:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: สะกดผิด&แก้ไข
Old 09 มีนาคม 2010, 02:54

โปรแกรมที่น่าสนใจที่มีก็ Macyma อันนี้ผมสะกดผิด ใครรู้ก็ช่วยแก้ด้วยครับ และอีกโปรแกรมก็คือ Derive ทำไมไม่ค่อยมีคนใช้โปรแกรมดังกล่าวรู้ไหมครับ

ผมเจอในโฆษณาใน Journal ของ www.maa.org ตั้งนานแล้ว สิบปีผ่านมา

ผู้ใดมีข้อมูล หรือ คำแนะนำ กรุณาช่วยตอบกระทู้ด้วยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply