Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 ตุลาคม 2006, 16:33
novice novice ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

novice is on a distinguished road
Post ช่วยสอนเรื่อง Least Squares หน่อยครับ

ผมเรียนวิทยาฯ คอมฯ แล้วอาจารย์ให้เขียนโปรแกรม เสร็จแล้วเอาข้อมูลที่ได้มา plot graph เสร็จแล้วให้ใช้ least squares เพื่อ fit curve น่ะครับ อ. แกอนุมานว่า นร. รู้จัก least squares มาก่อน เลยไม่ได้สอนน่ะครับ แต่ผมไม่เคยเรียนมาก่อน เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

สมมติเริ่มจากสมการง่าย ๆ y = ax +b แล้วมีข้อมูลของพิกัด (x,y) อยู่จำนวนหนึ่ง จะต้องใช้ least squares มา fit curve ยังไงอ่ะครับ งงจริง ๆ ครับ ไม่เคยเรียนมาก่อน

แล้วถ้าเปลี่ยนสมการเป็น y = c * log x จะมีวิธีการต่างกันยังไงบ้างครับ

จริง ๆ สมการจริงมันจะซับซ้อนกว่านี้ แต่ถ้าได้เบสิกแล้ว ที่เหลือผมคงพอคลำ ๆ ไปได้เองล่ะครับ
ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 ตุลาคม 2006, 21:15
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

เรื่องนี้ถูกบรรจุในหลักสูตร ม.ปลายของไทยครับ หลักการก็คือ ลองดูด้วยตาคร่าวโดยการเขียนแผนภาพการกระจายตัว ว่าพออนุมานเป็นรูปอะไรดี เส้นตรง พาราโบลา หรือ เอกซ์โพเนนเชียล ฯลฯ จากนั้นก็ตั้งสมการ เพื่อหาค่าตัวแปรที่ไม่ทราบว่า เช่น ถ้าเป็นเส้นตรง y = ax + b จะต้องสร้างสมการปกติขึ้นมา 2 สมการ เพื่อหา a และ b

$\Sigma_{i=1}^n y_i = a\Sigma_{i=1}^n x_i + \Sigma_{i=1}^n b$ หรือ

$\Sigma_{i=1}^n y_i = a\Sigma_{i=1}^n x_i + nb \quad \cdots (1)$

จาก y = ax + b แล้ว $xy = ax^2 + bx$ ดังนั้น

$\Sigma_{i=1}^n x_i y_i = a\Sigma_{i=1}^n {x_i}^2 + b\Sigma_{i=1}^nx_i$

จากนั้นก็คำนวณค่าต่าง ๆ แล้วแก้ระบบสมการ (1) กับ (2)

ลองดูในหน้าแรกของเว็บ บทความสรุปเรื่องสถิติและบทความอีกสักบทความประกอบ
Old 10 ตุลาคม 2006, 02:24
สมาชิกใหม่

novice is on a distinguished road
ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ
แต่ว่าผมหา link ไม่เจออ่ะครับ รบกวนช่วย post url ให้หน่อยได้ไหมครับ
Old 11 ตุลาคม 2006, 15:18
สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply