Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 มีนาคม 2008, 17:16
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

โทษทีครับ ไม่ได้มาดูตั้งหลายวัน

คุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS ถูกแล้วล่ะครับ แต่ว่ายังตอบไม่ครบนะครับ ...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 มีนาคม 2008, 19:19
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

และก็ยังเป็นวันเกิดของอัฉริยะของโลกผู้มีอาการของโรคออทิสติค คือเข้าสังคมไม่ได้ เขาผู้นี้คือ Albert Einstein ครับ ผมเห็นว่ามันค่อนๆไปทางฟิสิกส์(แต่ก็เก่งทางด้านคณิตศาสตร์มาก)เลยไม่ได้ตอบมาครับ
ถูกไหมเอ่ย
Old 03 เมษายน 2008, 14:26
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

เฉลยละกันนะครับ...

วันและเวลาดังกล่าวก็คือ 3/14 1:59:26 ซึ่งตรงกับค่า pi ถึงทศนิยมตำแหน่งที่ 7 วันนั้นก็คือ pi day (ตามที่คุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS ตอบไปล่ะครับ)

ส่วนที่ผมบอกว่ายังตอบไม่ครบก็คือคำถามที่ว่า "จะมีวิธีการเฉลิมฉลองในโอกาสดังกล่าวอย่างไรบ้าง "

ฝรั่งเขาคิดวิธีการเฉลิมฉลองที่แปลก+ฮาดีครับ เช่น
- เปลี่ยนทุกสิ่งทุกอย่างให้เกี่ยวข้องกับ pi เช่น แทนที่จะบอกว่าขณะนี้บ่าย 3 โมง ก็เปลี่ยนเป็นบ่าย $\frac{\pi}{2}$ โมง
- กินอาหารที่เกี่ยวกับ pi เช่น pie หรือ pineapple
- วิ่ง pi ไมล์
ฯลฯ

ดูรายละเอียดเพิ่มที่นี่ครับ >> http://www.wikihow.com/Celebrate-Pi-Day

คำถามต่อไปให้คุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS ตั้งได้เลยครับ
Old 03 เมษายน 2008, 17:42
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

โห มีไรแปลกๆนะครับ
ผมไม่ขอถามอะไรมากนะครับ ขอถามว่าทำไมรวงของรังผึ้งจึงเป็นรูป 6 เหลี่ยมด้านเท่าหล่ะครับ

03 เมษายน 2008 17:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS
Old 03 เมษายน 2008, 20:15
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathophile View Post
64. วันที่ 14 มีนาคม เวลาก่อนบ่ายสองโมงอยู่ 34 วินาที มีความเกี่ยวข้องกับวงการคณิตศาสตร์อย่างไร ทำไมต้องเป็นเวลานั้น
และจะมีวิธีการเฉลิมฉลองในโอกาสดังกล่าวอย่างไรบ้าง (บอกมากี่วิธีก็ได้ครับ แต่ยิ่งเยอะยิ่งดี )

ใครที่รู้คำตอบคงต้องอมยิ้มเหมือนผมแน่ๆ ครับ

อยากรู้จังคับว่าคำตอบคืออะไร
Old 03 เมษายน 2008, 21:30
กระบี่ไว

ข้อ 64 ผมเฉลยไปแล้วนะครับที่ #213
Old 03 เมษายน 2008, 21:42
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent
Talking

แหะๆ พอดีลืมคลิกหน้าต่อไปนะคับ

ใจร้อนอยากรู้เลยพิมถามไปแล้วนะคับ
Old 03 เมษายน 2008, 22:28
บัณฑิตฟ้า

คำถามต่อไปนะครับ
ขอถามว่าทำไมรวงของรังผึ้งจึงเป็นรูป 6 เหลี่ยมด้านเท่าหล่ะครับ
Old 04 เมษายน 2008, 20:13
กระบี่ไว

Lightbulb

อืม...อาจเป็นเพราะว่าเป็นการประหยัดพื้นที่ก็ได้นะคับ แถมยังเป็นโครงสร้างที่แข็งเเรงมากๆด้วย ไม่พังลงมาง่ายๆไงคับ

และอีกเหตุผลคือ มันก็สวยดีนะคับ
Old 04 เมษายน 2008, 21:19
บัณฑิตฟ้า

ครับงั้นก็เฉลยเลยนะครับ ธรรมชาติมักจะเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับสิ่งมีชีวิตนะครับคือใช้พลังงานและวัสดุน้อยที่สุด แต่ได้พื้นที่มากที่สุด
ในบรรดารูปหลายเหลี่ยมด้านเท่านั้น มีเพียงรูปสี่เหลี่ยจัตุรัส สามเหลี่ยมด้านเท่าและหกเหลี่ยมด้านเท่าเท่านั้นที่นำมาประกอบกับชิ้นส่วนรูปร่างเดียวกันโดยไม่เกิดช่องว่าง
แล้วทำไมผึ้งจึงเลือกหกเหลี่ยมด้านเท่าหล่ะ?
ในบรรดารูปเหลี่ยมทั้งสามนี้เมื่อมีพื้นที่เท่ากันรูปหกเหลี่ยมจะมีความยาวเส้นรอบรูปน้อยที่สุดหมายความว่า ในพื้นที่เท่ากันถ้าผึ้งสร้างรูปหกเหลี่ยมด้านเท่าจะใช้แรงงานและขี้ผึ้งน้อยกว่ารูปสามเหลี่ยมและสี่เหลี่ยม รวงผึ้งขนาด 14.5x8.8 นิ้วสามารถเก็บน้ำผึ้งได้กว่า 5 ปอนด์ในขณะที่ใช้ขี้ผึ้งเพียง 1.5 ออนซ์เท่านั้นในการสร้าง
อ้างอิงจากหนังสือ The magic of Mathematics
ครับถือว่าคุณน้อง m_Innocent ตอบถูกละกันนะครับ
เชิญคุณน้องเอ็มตั้งคำถามต่อเลยครับ
Old 07 เมษายน 2008, 10:34
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road
Lightbulb

ผมบ้าง
ทาลีสเป็นนักอะไร????(ใบ้มากกว่า 2 )
Old 09 เมษายน 2008, 11:18
กระบี่ไว

อืม...ตั้งคำถามเหรอคับ

งั้นถามว่า ปิแอร์ เดอ แฟร์มาต์ เป็นนักคณิตศาสตร์ชาวอะไร และ ทฤษฎีบทสุดท้ายของแฟร์มาต์ ได้นำเสนอว่าอะไรคับ
Old 11 เมษายน 2008, 20:57
กระบี่ไว

อืม...รู้สึกจะยากไป งั้นเฉลยละกัน

ปิแอร์ เดอ แฟร์มาต์ เป็นนักคณิตศาสตร์ชาวฝรั่งเศษคับ ส่วนทฤษฏีสุดท้ายนั้น

ผมก็กำลังหาอยู่คับ อยากรู้เหมือนกันแหะๆ ไงถ้ารู้เเล้วจะมาบอกเลยคับ
Old 14 เมษายน 2008, 10:31
V.Rattanapon V.Rattanapon ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

V.Rattanapon is on a distinguished road

ผมว่าคุณ m_Innocent ยังตอบคำถามตัวเองไม่ครบเลยนะครับ

ปิแอร์ เดอ แฟร์มาต์ เป็นนักคณิตศาสตร์ชาวฝรั่งเศส ส่วนทฤษฎีบทสุดท้ายของแฟร์มาต์ (Fermat's last theorem)กล่าวว่า
ไม่มีจำนวนเต็มบวก x, y และ z ที่ทำให้ \[
x^n + y^n = z^n
\]
เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มที่มากกว่า 2

อ้างอิงจาก http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%95%E0%B9%8C

ปล. วิธีพิสูจน์ ทฤษฎีบทสุดท้ายของแฟร์มาต์ (Fermat's last theorem) โดย แอนดรูว์ ไวลส์ (Andrew Wiles) นักคณิตศาสตร์ชาวอังกฤษจากมหาวิทยาลัย Princeton ผมก็มีอยู่นะครับ เท่าที่ลองมองผ่านๆเป็นการพิสูจน์ที่ยากและยาวมากครับ
Old 14 พฤษภาคม 2008, 21:49
bankza_st's Avatar
bankza_st bankza_st ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

bankza_st is on a distinguished road

โหขอคาระวะ เก่งกันทั้งนั้นเลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Geometry marathon Char Aznable เรขาคณิต 78 26 กุมภาพันธ์ 2018 21:56
Algebra Marathon nooonuii พีชคณิต 199 20 กุมภาพันธ์ 2015 10:08
Trigonometric Marathon Mastermander พีชคณิต 251 24 พฤศจิกายน 2013 21:21
Marathon Mastermander ฟรีสไตล์ 6 02 มีนาคม 2011 23:19
Inequality Marathon nongtum อสมการ 155 17 กุมภาพันธ์ 2011 00:48