Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 มกราคม 2009, 22:03
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ทำไม่ผมทำไม่เห็นได้เลยอ่าครับงง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 21 มกราคม 2009, 22:12
Julian's Avatar
Julian Julian ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

ผมหมายถึงรูปนี้อ่ะครับ

ไอ้ 60 ที่ตรงระหว่าง AT นั่นมันเกินมาครับ ขออภัย
รูปภาพที่แนบมาด้วย

21 มกราคม 2009 22:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
เหตุผล: แก้ไขภาพ
Old 21 มกราคม 2009, 22:32
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

หลักของข้อนี้อยู่ที่ว่า เสาไฟฟ้าแต่ละต้นมีความสูงเท่ากันครับ (ลองดูรูป)
Name:  21e4efw.JPG
Views: 1390
Size:  21.3 KB
ระยะระหว่างเสาคือ 80 เมตร = $(h \sqrt{3} + \dfrac {h}{\sqrt{3}})$ = $\dfrac {h}{\sqrt{3}}\cdot (3+1)$ จะได้ว่า $\dfrac {h}{\sqrt{3}} = \dfrac {80}{4} = 20$

ดังนั้นระยะทางถึงเสาต้นที่สองคือ 20 เมตรครับ
Old 21 มกราคม 2009, 22:48
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
หลักของข้อนี้อยู่ที่ว่า เสาไฟฟ้าแต่ละต้นมีความสูงเท่ากันครับ

ระยะระหว่างเสาคือ 80 เมตร = $(h \sqrt{3} + \dfrac {h}{\sqrt{3}})$ = $\dfrac {h}{\sqrt{3}}\cdot (3+1)$ จะได้ว่า $\dfrac {h}{\sqrt{3}} = \dfrac {80}{4} = 20$

ดังนั้นระยะทางถึงเสาต้นที่สองคือ 20 เมตรครับ
ถ้าคนรู้มากว่าเสาไฟฟ้ามีหลายขนาดจะทำยังไงดีนี่ ดูตัวอย่างขนาดของเสาไฟฟ้า ได้จาก
http://www.dbdmart.com/phansadej1/pr...=93739&lang=th

และนี่ก็เป็นอีกตัวอย่างโจทย์ ที่ต้องคาดเดาโจทย์ผู้ออกด้วย ยิ่งถ้าเคยผ่านโจทย์มามากต้องคิดว่าโจทย์ไม่สมบูรณืโดยแน่แท้ ดังข้อสงสัยของคุณ warutT
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warutT View Post
ข้อมูลโจทย์ให้มาเท่านี้หรือครับ
ผมว่าน่าจะมีข้อมูลอื่นมาบ้าง เช่น ความสูงเสาทั้งสองต้นอะไรประมาณนี้อะครับ

ปล.เสาไฟฟ้า ไม่จำเป็นต้องสูงเท่ากัน ผมเคยเห็นในหลายหมู่บ้าน มีทั้งเสาสูง 2 ขนาด จริงอยู่ที่เห็นมันอยูคนละ line กัน แต่ถ้ายืนให้อยู่ในแนวเดียวกันก็ไม่ใช่เรื่องยาก และนี่ก็ของจริง

21 มกราคม 2009 22:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
เหตุผล: เพิ่มเติมให้กระจ่าง
Old 21 มกราคม 2009, 23:14
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ถ้าคนรู้มากว่าเสาไฟฟ้ามีหลายขนาดจะทำยังไงดีนี่ ดูตัวอย่างขนาดของเสาไฟฟ้า ได้จาก
http://www.dbdmart.com/phansadej1/pr...=93739&lang=th

และนี่ก็เป็นอีกตัวอย่างโจทย์ ที่ต้องคาดเดาโจทย์ผู้ออกด้วย ยิ่งถ้าเคยผ่านโจทย์มามากต้องคิดว่าโจทย์ไม่สมบูรณืโดยแน่แท้ ดังข้อสงสัยของคุณ warutT

ปล.เสาไฟฟ้า ไม่จำเป็นต้องสูงเท่ากัน ผมเคยเห็นในหลายหมู่บ้าน มีทั้งเสาสูง 2 ขนาด จริงอยู่ที่เห็นมันอยูคนละ line กัน แต่ถ้ายืนให้อยู่ในแนวเดียวกันก็ไม่ใช่เรื่องยาก และนี่ก็ของจริง
จริงอยูที่เสาไฟฟ้ามีขายอยู่หลายขนาด แต่ผมคิดว่าเวลาซื้อมาใช้งานที่ปกติคงไม่สั่งซื้ออย่างละต้นสองต้นหรอกครับ
ยกเว้นอยากจะเล่นระดับให้สวยงาม หรือไต่ขึ้น-ลงภูเขา หรือ แยกเสาต้นหลัก-ต้นย่อย ...

ดังนั้นโจทย์ข้อนี้จึงเป็นที่รู้กันว่า เสาทั้งสองต้นควรจะมีความสูงเท่ากัน เพื่อให้ประหยัดความยาวสายไฟครับผม
Old 22 มกราคม 2009, 00:01
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
จริงอยูที่เสาไฟฟ้ามีขายอยู่หลายขนาด แต่ผมคิดว่าเวลาซื้อมาใช้งานที่ปกติคงไม่สั่งซื้ออย่างละต้นสองต้นหรอกครับ
ยกเว้นอยากจะเล่นระดับให้สวยงาม หรือไต่ขึ้น-ลงภูเขา หรือ แยกเสาต้นหลัก-ต้นย่อย ...

ดังนั้นโจทย์ข้อนี้จึงเป็นที่รู้กันว่า เสาทั้งสองต้นควรจะมีความสูงเท่ากัน เพื่อให้ประหยัดความยาวสายไฟครับผม
ใช่ครับเขาไม่ซื้อกันต้น สองต้น ลองเข้าไปในโครงการใหญ่ๆดูครับ ถนนเมนหลัก(ประมาณ 20เมตร) ของโครงการผมเคยเห็นปักเสาสูงกว่าเสาที่ปักอยู่ในถนนเมนรอง และถ้าเรายืนอยู่ในแนวของเสาสูงกับเสาต้นเตี้ยก็ทำได้ไม่ใช่หรือครับ และถ้าจะเอาข้อเท็จที่ว่า h ที่คำนวณในโจทย์ก็ต้องมีขนาดเท่ากับขนาดที่ขายในท้องตลาดไม่ใช่หรือ
ปล. อย่าซีเรียสนะครับ ผมเพียงแค่อยากเปิดมุมมองต่างเท่านั้น เพราะเห็นว่าบางครั้งในการทำโจทย์เราอาจมุ่งหาคำตอบจนเกินไปครับ พูดง่ายๆก็คือเอาผลเป็นที่ตั้งแล้วนำไปสู่เหตุครับ
Old 22 มกราคม 2009, 07:23
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ๋อ ผมกระจ่างแล้วครับ เหอๆๆ ลืมไปเลยเนอะความสูงของเสาไฟเหอะๆ ส่วนเรื่องพิสูน์ว่ามุม TDC =60 องศาผมว่าใช้สามเหลี่ยมแนบในวงกลมก็ได้นะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 22 มกราคม 2009, 09:46
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ตัวอย่างเสาไฟฟ้าสองต้นสูงไม่เท่ากัน

ผมได้ข้อสรุปแล้วครับ

1. เรื่องเสาไฟฟ้า
ถนนสายเดียวกัน เสาไฟฟ้าอาจไม่เท่ากันได้ (เสาแม่ เสาลูก ดังรูปข้างต้น)
ดังนั้นคุณหยินหยางก็พูดถูก

2. เรื่องรูป
คุณ Puriwatt บอกรูปซ้ายผิด ที่ถูกต้องเป็นรูปขวา ก็ถูกของคุณPuriwatt

ผมลองวาดรูปแบบเป๊ะๆแล้ว
โดยให้ AB = 8 TB = 2 ที่จุด T กางมุม 60 และ 30 องศา
ปรากฏว่า AD = BC จริงๆ

ดังนั้นรูปที่คุณPuriwatt วาดจึงถูกต้องแล้ว
แต่รูปซ้ายก็ไม่ผิด (เวลาทำโจทย์เราคงไม่รู้ว่าเท่ากันหรือเปล่า ...โจทย์ไม่ได้บอกมา)

โดยสรุป
ไม่ว่าจะวาดแบบไหน คำตอบก็คือ 20 เมตร เหมือนๆกัน

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)

22 มกราคม 2009 10:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker
Old 22 มกราคม 2009, 19:03

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ตัวอย่างเสาไฟฟ้าสองต้นสูงไม่เท่ากัน

ผมได้ข้อสรุปแล้วครับ

1. เรื่องเสาไฟฟ้า
ถนนสายเดียวกัน เสาไฟฟ้าอาจไม่เท่ากันได้ (เสาแม่ เสาลูก ดังรูปข้างต้น)
ดังนั้นคุณหยินหยางก็พูดถูก

2. เรื่องรูป
คุณ Puriwatt บอกรูปซ้ายผิด ที่ถูกต้องเป็นรูปขวา ก็ถูกของคุณPuriwatt

ผมลองวาดรูปแบบเป๊ะๆแล้ว
โดยให้ AB = 8 TB = 2 ที่จุด T กางมุม 60 และ 30 องศา
ปรากฏว่า AD = BC จริงๆ

ดังนั้นรูปที่คุณPuriwatt วาดจึงถูกต้องแล้ว
แต่รูปซ้ายก็ไม่ผิด (เวลาทำโจทย์เราคงไม่รู้ว่าเท่ากันหรือเปล่า ...โจทย์ไม่ได้บอกมา)

โดยสรุป
ไม่ว่าจะวาดแบบไหน คำตอบก็คือ 20 เมตร เหมือนๆกัน
โดยทั่วไปแล้วความสูงของเสาไฟฟ้าก็เป็นอย่างที่คุณหยินหยาง และคุณbanker บอกนั่นเหละครับ

แต่ผมชอบถกกับคุณหยินหยางเพราะสนุกดี อีกทั้งมุมมองที่แตกต่างจะช่วยทำให้น้องๆได้คิดตามด้วยครับ

ไม่ได้ถกเพื่อความถูกหรือผิดครับ(เพราะไม่มีคะแนนให้ครับ) ซึ่งคุณหยินหยางคงจะทราบดี
Old 22 มกราคม 2009, 19:25
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

โห
มาเป็นรูปเลยเหรอคับ
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้
Old 22 มกราคม 2009, 23:16

อ้างอิง:
โดยทั่วไปแล้วความสูงของเสาไฟฟ้าก็เป็นอย่างที่คุณหยินหยาง และคุณbanker บอกนั่นเหละครับ

แต่ผมชอบถกกับคุณหยินหยางเพราะสนุกดี อีกทั้งมุมมองที่แตกต่างจะช่วยทำให้น้องๆได้คิดตามด้วยครับ

ไม่ได้ถกเพื่อความถูกหรือผิดครับ(เพราะไม่มีคะแนนให้ครับ) ซึ่งคุณหยินหยางคงจะทราบดี
เช่นกันครับ ไม่มีถูกผิดครับ มีแต่ถูกใจเท่านั้น
ความจริงผมเคยคิดว่าจะ pm ไปโดยตรงเพื่อไม่ให้เป็นที่รำคาญของคนอื่น แต่ก็มาคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์อยู่บ้างก็เลยลองโพสต์ดู
ประเด็นของผมก็คือ ผมเห็นว่าปัจจุบันมีการแข่งขันในหลายรายการ และมีโจทย์ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์ต้องเดาใจคนออกพอสมควร หรือบางที่ก็พิมพ์ผิดก็มีมาก ยกตัวอย่างที่เห็นเร็วๆ นี้ ก็จะเป็นข้อสอบของ สสวท.ประถม ตามด้วยสมาคม ม. ต้น หรือแม้แต่สิรินธร ถ้าย้อนกลับไปอีกปีรู้สึกว่า จะเป็นของ สพฐ แต่ถ้าเป็น big math ก็ต้องยกนิ้วให้ ข้อสอบ ANET ที่มีผิดถึง 2 ข้อ ผมยกประเด็นเหล่านี้ขึ้นมาก็เพื่อหวังว่าอาจมีผู้ที่เกี่ยวข้องมาอ่านจะได้มีการแก้ไขปัญหาเหล่านี้ เพราะบางรายการถึงขนาดชี้เป็นชี้ตายก็ว่าได้ และบางครั้งต้องเสียเวลากับข้อที่เป็นปัญหาเหล่านี้พอสมควร ทำให้พลาดในส่วนอื่นด้วย

ปล.ผมมีรูปเสาไฟฟ้าสูงเตี้ย สลับกันไปแบบชัดๆ ให้ดูแต่ คุณ banker ลงให้ดูแล้วก็เหมือนกัน จริงๆ ถ้าอยากดูก็ไปดูตามถนนสายใหญ่ก็จะเห็นได้บ่อยเลยครับ วันนี้ยังเห็นอยู่เลย:
Old 23 มกราคม 2009, 17:02
เปียโน's Avatar
เปียโน เปียโน ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

เปียโน is on a distinguished road
มีอีกข้อนึงค่ะ เป็นโจทย์สไตล์เดียวกัน ช่วยแก้ให้หน่อยน่ะค่ะ

ชายคนหนึ่งปีนเสาไฟฟ้าขึ้นไปในแนวดิ่งจากพื้นราบ พอปีนไปได้ระยะหนึ่งมองลงมาเห็นบ้านตัวเอง 30 องศา เมื่อปีนตรงขึ้นไปอีก 170 เมตร มองลงมาอีกครั้งเห็นบ้านตัวเองเป็นมุมก้ม 60 องศา ชายคนนี้ปีนเสาไฟฟ้าไปได้กีเมตร เมื่อมองบ้านตัวเองครั้งแรก
Old 23 มกราคม 2009, 17:22
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ

Ne[S]zA is on a distinguished road

85 เมตร ครับ
ปล.คุณเปียโนเอาข้อนี้มาจากไหนหรอครับ
Old 23 มกราคม 2009, 18:38
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ได้ 85 เมตร เหมือนกัน

แต่สงสัยว่า เสาไฟฟ้าอะไรสูงตั้ง สองร้อยกว่าเมตร แล้วปีนขึ้นไปทำอะไร

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 23 มกราคม 2009, 19:21
เปียโน's Avatar
เปียโน เปียโน ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

เปียโน is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA View Post
85 เมตร ครับ
ปล.คุณเปียโนเอาข้อนี้มาจากไหนหรอครับ
เอามาจากข้อสอบเข้า ม.4 ของโรงเรียนแห่งหนึ่งค่ะ
คุณ Ne[S]zA เคยเจอมาแล้วหรือค่ะ

23 มกราคม 2009 19:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เปียโน
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply