Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 กรกฎาคม 2007, 21:27
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathopolis View Post
ไม่ทราบว่าตรงที่ใช้ L'Hospital เนี่ย ไอ้เจ้า $\frac{1}{n}$ มันหายไปไหนอ่ะครับ
ไม่ได้หายไปไหนครับ มันกลายเป็น 1 เพราะ อนุพันธ์ของ n เทียบกับ n ก็คือ $\frac{d (n)}{dn} = 1$ ส่วน

สูตรที่เกี่ยวข้อง $\frac{d(ln(u))}{dx} = \frac{1}{u}\frac{d(u)}{dx}$
และ $\frac{d(a^u)}{dx} = a^n ln(u) \frac{du}{dx}$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 กรกฎาคม 2007, 21:54
Mathopolis Mathopolis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathopolis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ไม่ได้หายไปไหนครับ มันกลายเป็น 1 เพราะ อนุพันธ์ของ n เทียบกับ n ก็คือ $\frac{d (n)}{dn} = 1$ ส่วน

สูตรที่เกี่ยวข้อง $\frac{d(ln(u))}{dx} = \frac{1}{u}\frac{d(u)}{dx}$
และ $\frac{d(a^u)}{dx} = a^n ln(u) \frac{du}{dx}$
ไม่ใช่ ว่า$\frac{1}{n} $ มองเป็น $n^{-1}$ หรอกหรอครับ เวลาดิฟ ก็กลายเป็น $-n^{-2}$ (รึเปล่าน้า... หุหุ)
Number thoery

17 กรกฎาคม 2007 21:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mathopolis
Old 25 ตุลาคม 2008, 14:16
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathopolis View Post
ไม่ทราบว่าตรงที่ใช้ L'Hospital เนี่ย ไอ้เจ้า $\frac{1}{n}$ มันหายไปไหนอ่ะครับ
ขอตอบแทนนะครับ

ก็การโลปิตาลเนี่ย มันคือการดิฟทั้งบนและล่าง

เมื่อดิฟข้างบน การดิฟ ln ก็จะได้ $\frac{1}{U}$dU ก็จะได้ตามที่ดิฟมาแหละครับ

ส่วนดิฟข้างล่าง ก็คือการ $\frac{dn}{dn}$ ก็จะเหลือ 1

เพราะฉะนั้น ก็เลยเหลือแต่ดิฟข้างบนไงครับ(เำพราะถ้าเขียนส่วนหนึ่งเพิ่มไปอีก ก็ไม่รู้ผู้เขียนจะเขียนเพิ่มไว้ทำไม แต่แน่ละ ว่ามันอาจทำให้ผู้อื่นงงได้เหมือนกัน แต่ผมว่าทางที่ดีควารทำให้ละเอียด แบบอ่านครั้งเดียวรู้เรื่องไปเรยดีกว่านะครับ เผื่อมีคนอื่นมาอ่าน แล้วไม่เข้าใจอีก)

ปล. ขอประทานโทดครับที่ติ แต่เพื่อความกระจ่างของผู้อ่านแล้วผมว่าควรทำเช่นนี้มากกว่า ไม่ใช่แค่รู้่เรื่องกันเฉพาะผู้เรียน แต่ถ้าเขียนเข้าใจง่าย แม้ผู้ผ่านไปผ่านมา ก็อาจจะหลงใหลในคณิตศาสตร์ได้นะครับ ที่ว่าทำไมเด็กไทยถึงไม่ชอบคณิตศาสตร์ก็เพราะเหตุนี้เเหละครับ เพราะการเขียนของคนส่วนใหญ่ จะละไว้ในฐานที่เข้าใจเอง หรือมีบางคนเข้าใจด้วย แต่เมื่อผู้อื่นมาอ่าน ก็อาจทำให้เกิดอาการเบื่อได้ เพราะไม่เข้าใจว่ามันมายังไง

แต่ความจริงแล้วคณิตศาสตร์น่าหลงใหลมากนะครับ
Old 25 ตุลาคม 2008, 14:25
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

อ้างอิง:
ไม่ใช่ ว่า$\frac{1}{n} $ มองเป็น $n^{-1}$ หรอกหรอครับ เวลาดิฟ ก็กลายเป็น $-n^{-2}$ (รึเปล่าน้า... หุหุ)
ถ้ามองกลับขึ้นไป$\frac{1}{n} $ มองเป็น $n^{-1}$ ก็จะกลายเป็นการดิฟฝลคูณสิครับ แล้วทีนี้มันก็จะอยู่ในรูป $\infty *\infty$ ซึ่งการใช้โลปิตาลได้ต้องจัดให้อยู่ในรูป $\frac{1}{\infty } $ ซะก่อนครับ
Old 25 ตุลาคม 2008, 15:08
V.Rattanapon V.Rattanapon ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

V.Rattanapon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pocket View Post
ถ้ามองกลับขึ้นไป$\frac{1}{n} $ มองเป็น $n^{-1}$ ก็จะกลายเป็นการดิฟฝลคูณสิครับ แล้วทีนี้มันก็จะอยู่ในรูป $\infty *\infty$ ซึ่งการใช้โลปิตาลได้ต้องจัดให้อยู่ในรูป $\frac{1}{\infty } $ ซะก่อนครับ
การจะใช้ กฎของโลปิตาล ต้องอยู่ในรูป \[
\frac{0}{0}
\]
หรือ \[
\frac{\infty }{\infty }
\]
เท่านั้นครับ
Old 25 ตุลาคม 2008, 15:18
V.Rattanapon V.Rattanapon ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

V.Rattanapon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pocket View Post

ทำไมเด็กไทยถึงไม่ชอบคณิตศาสตร์ก็เพราะเหตุนี้เเหละครับ เพราะการเขียนของคนส่วนใหญ่ จะละไว้ในฐานที่เข้าใจเอง หรือมีบางคนเข้าใจด้วย แต่เมื่อผู้อื่นมาอ่าน ก็อาจทำให้เกิดอาการเบื่อได้ เพราะไม่เข้าใจว่ามันมายังไง

แต่ความจริงแล้วคณิตศาสตร์น่าหลงใหลมากนะครับ
แต่ผมกลับคิดอีกแบบนะครับ ( อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ) ผมไม่ค่อยชอบหนังสือที่มันอธิบายละเอียดมากนัก เพราะมันไม่จะไม่ส่งผลให้เราได้คิดเอง การที่เราได้แสดงความคิดของเราเองนั้นอาจจะมีหลากหลายแบบ ( ซึ่งก็คือโจทย์ 1 ข้อ แต่มีวิธีทำที่หลากหลายแบบ ) อย่างเช่น การอ่านหนังสือต่างประเทศผมชอบตรงที่ได้คิดเอง ( เหมือนกับการที่ได้ค้นหาอะไรบางอย่างที่มันลึกลับ ) แต่ถ้าเป็นในด้านทฤษฎีก็ควรอธิบายอย่างละเอียด
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Limit Mastermander ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 15 21 เมษายน 2006 22:06
Prove that ..... about limit Ta Calculus and Analysis 2 02 กันยายน 2005 01:40