Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 พฤศจิกายน 2007, 22:47
mystic mystic ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

mystic is on a distinguished road

จากโจทย์จะได้
4x/(x+3y) =5/8

ย้ายข้างจะได้ 4x . 8 = 5(x+3y)

32x = 5x + 15y

32x - 5x = 15y

27x = 15y

x/y = 15/27 = 5/9

Ans

ยากกว่านี้มีมั้ยครับ ! อย่าเอาแบบคิดในใจมาถามสิครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 พฤศจิกายน 2007, 22:54
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mystic View Post
ยากกว่านี้มีมั้ยครับ ! อย่าเอาแบบคิดในใจมาถามสิครับ
ใจเย็น ๆ นะครับคนเรามีความสามารถต่างกัน เราควรเป็นผู้ให้คำแนะนำที่ดีมากว่าครับหากต้องการโจทย์ที่ท้าทายมีมีกระทู้หนึ่งที่นี่ครับ
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=3039

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 17 พฤศจิกายน 2007, 11:25
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

อาจารย์เค้าให้คะแนนฟรีแล้วก็ถือว่ายุติธรรมแล้วครับ เพียงแต่ว่าจริงๆแล้วเรื่องแบบนี้มันไม่ควรเกิดขึ้น (เรื่องข้อสอบผิดพลาด) แต่ทำไงได้ ขนาดข้อสอบระดับประเทศ A-NET ปี50 ยังผิดตั้ง 2 ข้อเลย (ให้ฟรี 6 คะแนน) จะเอาผิดกับใครได้ล่ะ ในเมื่อแต่ละคนก็อ้างว่าไม่มีใครตั้งใจให้มันเกิดเรื่องแบบนี้หรอก
Old 17 พฤศจิกายน 2007, 16:41
sornchai sornchai ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sornchai is on a distinguished road

ขอแจมนิดๆ อย่าว่ากันนะถูกผิดช่วยแนะนำด้วย
โจทย์กำหนดว่า สามเหลี่ยม ABC คล้ายกับ สามเหลี่ยม ECD เราลองหมุนสามเหลี่ยม ECD ตามหรือทวนเข็มนาฬิกาก็ได้ ให้มุม E ทับกับมุม B ก็จะได้
de ทับ AB
ec ทับ BC ( อย่าสับสนนะ cd จะยาวไม่เท่ากับ BC )
ฉะนั้นด้านที่เหลือ คือ cd จะต้องขนานกับ AC เพราะเป็นสามเหลี่ยมคล้าย
สรุป ด้านที่สมนัยกันก็คือ
AB สมนัยกับ de
BC สมนัยกับ ec
AC สมนัยกับ cd
จะเป็นด้านอื่นสมนัยกันไม่ได้เลย
ระวัง อย่าพลิกรูปสามเหลี่ยม CDE แล้วให้มุม E ทับมุม B จะได้ด้าน AB สมนัยกับ ec และ BC สมนัยกับ de ซึ่งไม่ถูกต้อง ผมคิดว่าโจทย์ไม่น่าผิด ตอบ X:Y = 5:6 แต่คิดอีกวิธีนึง ตอบ 5:9 ผมก็งงเหมือนกัน --!!

17 พฤศจิกายน 2007 17:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ sornchai
Old 17 พฤศจิกายน 2007, 20:23
mystic mystic ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

mystic is on a distinguished road
Default ขอโทษครับ !

ขอโทษครับที่เขียนไม่สุภาพ ที่จริงเป็นโจทย์ที่ดีมาก เพียงแต่พิมพ์ข้อสอบผิด เพราะ ไม่มี สามเหลี่ยม ABC มีแต่สามเหลี่ยม ABD ยังไงก็ขอชมเพื่อนทุกคนที่หาคำตอบไม่ได้ ไม่ไช่เราไม่เก่งหรอกครับ ก็โจทย์มันผิดนี่ครับ จะหาคำตอบได้อย่างไร? ที่จริงแค่ครูยกประโยชน์ให้นักเรียน ไม่ไช่เป็นการแสดงความรับผิดชอบหรอกครับ เป็นแค่การปัดปัญหาของเด็กอย่างไร้ความรับผิดชอบตะหาก เวลาเด็กทำผิด ครูจะว่ากล่าวตักเตือนหรือลงโทษ แต่เวลาครูทำผิดบ้างไม่รู้ว่าจะมีใครว่ากล่าวตักเตือนหรือบ้างหรือไม่ ตัวอย่างง่ายๆ เด็กสอบตกหรือทำไม่ได้ ครูทั้งหลายก็จะโทษเด็กว่าไม่ตั้งใจ ที่จริงควรจะโทษครูว่าสอนแบบไหน เด็กถึงไม่สนใจ หรือไม่รู้เรื่องมากกว่า... ที่เขียนมาไม่ได้โกรธอะไรหรอกครับ เพียงแต่เผื่อมีคุณครูสักคน ได้เข้ามาอ่าน จะได้รู้จักสำรวจตัวเองซะบ้าง เผื่อบ้านเราจะได้มีครูดีๆกับเค้าบ้างครับ

ปล. ยังไงก็ขอชื่นชมกับผู้ที่จัดทำเวบนี้ด้วยครับ: great: เป็นเวบที่ดีมากๆ และเป็นประโยชน์แก่สังคมอย่างแท้จริง ขอให้เวบนี้อยู่คู่กับสังคม เพื่อที่จะเป็นแหล่งความรู้ให้แก่อนาคตของชาติตลอดไป ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

mystic
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply