Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Mathcenter Contest
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 เมษายน 2008, 07:09
CmKaN's Avatar
CmKaN CmKaN ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

CmKaN is on a distinguished road

ผมก็ขอลงด้วยนะครับ
Old 20 เมษายน 2008, 09:50
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

ลงด้วยครับ สอวน สสวทครับ
Old 20 เมษายน 2008, 11:31
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ผมขอสมัครเป็น proposer ได้ไหมครับ
Old 20 เมษายน 2008, 14:25
Timestopper_STG's Avatar
Timestopper_STG Timestopper_STG ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Timestopper_STG is on a distinguished road
Send a message via MSN to Timestopper_STG

มีรุ่น Integrated mania ไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 เมษายน 2008, 14:55
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ขอไล่เป็นประเด็นๆละกันนะครับ ใครมีความเห็นอยากจะเสนอแนะอะไรก็เชิญได้ครับ

หากเห็นพ้องต้องกัน ไม่มีอะไรขัดข้อง หรือแก้ไขกติกาจนเป็นที่ยอมรับกันได้แล้ว สองสามวันหลังจากนั้นผมจะลองเปิดแข่ง Round 0 (รอบทดสอบ)ครับ

ปล. การแข่งนี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้มาราธอนทั้งหลายแต่ประการใดครับ ท่านๆยังสามารถตั้งและตอบกระทู้เฉพาะทางตามความสนใจส่วนตัวได้ตามปกติครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

21 เมษายน 2008 07:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: ปรับปรุงข้อตกลง
Old 20 เมษายน 2008, 17:53
Ipod's Avatar
Ipod Ipod ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Ipod is on a distinguished road

โอเคครับ ผมขอบคุณพี่พี่มาก ที่สนใจความคิดผม
ผมเองขอลงด้วยละกันครับ

ปล. tag hidden นี่ใช้ยังไงหรอครับ รบกวนอธิบายด้วยครับ

20 เมษายน 2008 17:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ipod
Old 20 เมษายน 2008, 18:25
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

ชอบตรงที่มีคะแนนจากการตั้งโจทย์นี่ล่ะครับ การแข่งขันครั้งนี้คงจะท้าทายกว่าครั้งอื่นๆ น่าดูทีเดียว

การให้คะแนนเต็ม 7 นี่ได้บรรยากาศโอลิมปิกดีนะครับ

อ่านกติกาของคุณ nongtum แล้ว ผมว่าโอเคเลยครับ

แล้วการเสนอโจทย์ ตอนนี้สามารถเสนอได้เลยหรือยังครับ ?

ปล. วิธีใช้ tag hidden คลิกที่นี่ ครับ ดูที่หัวข้อ "ซ่อนข้อความ" อยู่ล่างๆ ครับ
Old 20 เมษายน 2008, 18:35
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

แต่ถ้าลงในกระทู้เลย ถึงมันจะ hidden แต่คนอื่นมันก็มากดดูได้ไม่ใช่เหรอครับ
อีกอย่างหนึ่ง ถ้าเอาโจทย์ที่คนแข่ง propose อย่างนี้ถ้าคุณ nongtum เอามาลง คนๆนั้นก็ทำได้ทันทีสิครับ
Old 20 เมษายน 2008, 19:18
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

อยากให้เป็นการตอบแบบ mathlinks นะครับ
จะได้รู้ว่าใครทำข้อไหนได้จริง ๆ พอจบการแข่งขันก็นำวิธีของแต่ละคนมาโพสต์
และอยากให้การคัดเลือกโจทย์เป็นแบบการคัดข้อสอบ IMO คือให้แต่ละคนส่งข้อสอบไปแล้วให้ Moderator เป็นคนคัดข้อสอบ โดย 1 คนสามารถส่งได้อย่างมาก 1 ข้อ
เวลาอยากให้เป็นแบบ Mathlinks ครับ ขอบคุณมากครับ
Old 20 เมษายน 2008, 19:34

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathophile View Post
แล้วการเสนอโจทย์ ตอนนี้สามารถเสนอได้เลยหรือยังครับ ?
ไว้ทุกอย่างลงตัวแล้วผมจะประกาศรับโจทย์สำหรับรอบ 0 ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
แต่ถ้าลงในกระทู้เลย ถึงมันจะ hidden แต่คนอื่นมันก็มากดดูได้ไม่ใช่เหรอครับ
อีกอย่างหนึ่ง ถ้าเอาโจทย์ที่คนแข่ง propose อย่างนี้ถ้าคุณ nongtum เอามาลง คนๆนั้นก็ทำได้ทันทีสิครับ
นี่เคยเป็นปัญหาในกระทู้ตอบปัญหา 23 ข้อของคุณ warut เช่นกันครับ แต่ตอนนั้นคือใครตอบก่อนก็ได้ไป หรือไม่ก็โพสมาได้แต่ห้ามแก้คำตอบ สมาชิกท่านอื่นว่ายังไงเอ่ย...
ผมไม่ทราบว่าใน mathlinks เขาใช้ระบบไหน แต่กรณีนี้การ pm คำตอบคงเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ แล้วค่อยมาบลัฟกันในกระทู้ งั้นก็น่าจะแปลกไปอีกแบบ...มั้ง

ส่วนเรื่องที่ท้วงมา ผมมัวแต่คิดเรื่องระบบจนลืมพิมพ์ไปว่า
"คนที่เสนอโจทย์ หากได้ลงโจทย์ ห้ามทำโจทย์ของตัวเองจนกว่าจะหมดเวลาส่งโจทย์"
ขอบคุณที่ท้วงครับ แล้วจะเพิ่มในกติกาหลักให้นะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep View Post
อยากให้เป็นการตอบแบบ mathlinks นะครับ
จะได้รู้ว่าใครทำข้อไหนได้จริง ๆ พอจบการแข่งขันก็นำวิธีของแต่ละคนมาโพสต์
และอยากให้การคัดเลือกโจทย์เป็นแบบการคัดข้อสอบ IMO คือให้แต่ละคนส่งข้อสอบไปแล้วให้ Moderator เป็นคนคัดข้อสอบ โดย 1 คนสามารถส่งได้อย่างมาก 1 ข้อ
เวลาอยากให้เป็นแบบ Mathlinks ครับ ขอบคุณมากครับ
ไหนๆเราจะทำตามเขาแล้ว รบกวนช่วยลิงค์กระทู้ต้นเหตุใน mathlinks ได้ไหมครับ จะได้มาปรับปรุงตามสมควร

ส่วนเรื่องเสนอโจทย์ได้คนละข้อ แล้วให้ทีมผู้ดูแลเลือก ผมเห็นด้วยนะ
ว่าแต่ใครที่ส่งโจทย์แต่โจทย์ไม่ได้ลงจะให้โจทย์เป็น longlist แบบโอลิมปิก หรือจะยกไปใช้ต่อในรอบหน้าดีครับเนี่ย สมาชิกทุกท่านว่ายังไงเอ่ย

20 เมษายน 2008 19:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 20 เมษายน 2008, 19:55
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

ถามเรื่องเสนอโจทย์นิดครับ ที่ว่าเสนอได้คนละข้อนี่หมายถึง เสนอได้คนละ 1 ข้อ "ต่อ 1 รอบ" หรือเปล่าครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ว่าแต่ใครที่ส่งโจทย์แต่โจทย์ไม่ได้ลงจะให้โจทย์เป็น longlist แบบโอลิมปิก หรือจะยกไปใช้ต่อในรอบหน้าดีครับเนี่ย สมาชิกทุกท่านว่ายังไงเอ่ย
ผมคิดว่าทำเป็น longlist ดีกว่าครับ จะได้เป็นการกระตุ้นให้เกิดโจทย์ใหม่ๆ ได้มากกว่าการเก็บโจทย์ไปใช้รอบหน้า
แต่ถ้าโจทย์มีมาเยอะมากๆ จริงๆ ก็อีกเรื่องนึงครับ
Old 20 เมษายน 2008, 19:56
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ไหนๆเราจะทำตามเขาแล้ว รบกวนช่วยลิงค์กระทู้ต้นเหตุใน mathlinks ได้ไหมครับ จะได้มาปรับปรุงตามสมควร
http://www.mathlinks.ro/contest.php

http://www.mathlinks.ro/viewtopic.ph...4c041176444b05

20 เมษายน 2008 19:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dektep
Old 20 เมษายน 2008, 22:12
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ดูท่าจะมันน่าดูเลยครับ

อ้างอิง:
นี่เคยเป็นปัญหาในกระทู้ตอบปัญหา 23 ข้อของคุณ warut เช่นกันครับ แต่ตอนนั้นคือใครตอบก่อนก็ได้ไป หรือไม่ก็โพสมาได้แต่ห้ามแก้คำตอบ สมาชิกท่านอื่นว่ายังไงเอ่ย...
ผมไม่ทราบว่าใน mathlinks เขาใช้ระบบไหน แต่กรณีนี้การ pm คำตอบคงเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ แล้วค่อยมาบลัฟกันในกระทู้ งั้นก็น่าจะแปลกไปอีกแบบ...มั้ง
ถ้าใช้เป็น pm อาจไม่สะดวกในการจัดการ และอาจเต็มได้นะครับ ผมมีข้อเสนอคือ ให้ตั้งเป็นกลุ่มห้องใหม่ขึ้นมา ชื่อกลุ่มห้องคือ "Mathcenter Contest" ประกอบไปด้วยห้องใหญ่และห้องย่อยดังต่อไปนี้
  • Mathcenter Contest

ห้องรวม ใช้สำหรับ ประกาศกฎ กติกา ตัวข้อสอบ ผลการแข่งขัน longlist และอื่นๆ ที่ใช้ในการแข่งขัน Mathcenter Contest

• ห้องส่งปัญหา

ภายหลังการประกาศจัด Mathcenter Contest ประจำปี 255X รอบที่ X จะเปิดโอกาสให้สมาชิกทุกท่าน สามารถส่งปัญหาพร้อมเฉลย มาร่วมคัดเลือกใช้ในการแข่งขันครั้งนี้ได้

ภายในห้องนี้สมาชิกแต่ละท่านจะมองเห็น และสามารถเข้าไปอ่านได้ เฉพาะหัวข้อของตนเองเท่านั้น บุคคลภายนอกมองไม่เห็นห้องนี้ ส่วนผู้ดูแลเห็นทุกสิ่งทุกอย่าง

เมื่อสมาชิกท่านใดต้องการส่งปัญหามาให้คัดเลือก ก็มาตั้งหัวข้อของตนเอง โดยชื่อหัวข้อต้องมีรูปแบบเป็น "Problems for Mathcenter Contest 255X Round X" จากนั้นภายในหัวข้อนั้นก็ใส่ปัญหาพร้อมวิธีทำลงไป (ห้ามตั้งเป็นหัวข้อใหม่เด็ดขาด) มีปัญหาใหม่มาเพิ่มก็ตอบต่อท้ายหัวข้อของตนเองได้เลย

• ห้องส่งคำตอบ

ภายหลังการประกาศตัวข้อสอบ สมาชิกที่ต้องการร่วมแข่งขัน สามารถร่วมสนุกได้ที่ห้องนี้

ภายในห้องนี้สมาชิกแต่ละท่านจะมองเห็น และสามารถเข้าไปอ่านได้ เฉพาะหัวข้อของตนเองเท่านั้น บุคคลภายนอกมองไม่เห็นห้องนี้ ส่วนผู้ดูแลเห็นทุกสิ่งทุกอย่าง

เมื่อสมาชิกท่านใดต้องการส่งคำตอบ ก็มาตั้งหัวข้อของตนเอง โดยชื่อหัวข้อต้องมีรูปแบบเป็น "Solutions for Mathcenter Contest 255X Round X" จากนั้นภายในหัวข้อนั้นก็ใส่คำตอบพร้อมวิธีทำลงไป ของทุกข้อใน Contest นั้น (ห้ามตั้งเป็นหัวข้อใหม่เด็ดขาด) มีคำตอบใหม่มาเพิ่มก็ตอบต่อท้ายหัวข้อของตนเองได้เลย

• ห้องปัญหาเก็บตก

อันนี้ผมคิดขึ้นเอง จะมีหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับความเห็นของสมาชิกแต่ละท่าน

ภายหลังการแข่งขันสิ้นสุดลง ปัญหาที่ไม่ผ่านการคัดเลือก และไม่ถูกนำไปใช้ในการแข่งขันรอบต่อไป จะถูกนำรวมไว้ด้วยกันที่ห้องนี้เพื่อเปิดโอกาสให้ทุกท่าน ได้ถกกันต่อไป
ชื่อห้อง หรือรูปแบบของชื่อที่ใช้ในการตั้งหัวข้อ อาจเป็นอย่างอื่นได้ ลองแสดงความเห็นมาสิครับ

เมื่อมีห้องเหล่านี้แล้ว เวลาส่งคำตอบ ก็ไม่จำเป็นต้องซ่อนข้อความ ให้ผู้ดูแลต้องเหนื่อยมาตามคลิกเปิดดูนะครับ แต่ถ้าเป็นห้องส่งปัญหา ควรจะซ่อนครับ เผื่อกลายเป็นปัญหาเก็บตก จะเป็นการซ่อนเฉลยไปในตัว

21 เมษายน 2008 01:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 20 เมษายน 2008, 22:27

เสนอได้หนึ่งข้อต่อหนึ่งรอบ ถูกต้องแล้วครับ เว้นแต่ว่ารอบนั้นโจทย์น้อยกว่าปกติ ทีมผู้ดูแลอาจหาโจทย์มาเพิ่มเอง หรือยอมให้มีการเสนอโจทย์มากกว่าหนึ่งข้อต่อคนต่อครั้งได้ครับ ซึี่งจะพิจารณาเป็นกรณีๆไปครับ

ขอบคุณน้อง dektep ที่โพสต์ลิงค์ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเราจะสามารถทำการโำพสต์คำตอบให้เป็น hidden (ไม่แสดงผลจนกระทั่งพ้นกำหนดเวลาหนึ่ง) อย่างเขาได้หรือไม่ ถ้าได้ก็โพสต์แยกข้อได้เลย ถ้าไม่ได้ก็ต้องพึ่ง pm ล่ะครับ ส่วนจะส่งมาทีละข้อหรือทีเดียวหลายๆข้อผมไม่เกี่ยงนะ

เพิ่มเติมๆ

ถ้าทางเทคนิคทำอย่างที่คุณ Top เสมอมาได้ก็ดีมากๆเลยครับ เป็นระเบียบดี แถมยังตัดปัญหาเรื่อง pm เต็มเร็ว กับการลอกข้อสอบเต็มเร็วได้ครับ
แบ่งเป็นสามห้องอย่างที่คุณ Top เสนอดีแล้วครับ สองห้องแรกเอาตามรายละเอียดด้านบน แต่ในห้องเก็บตก ก็ให้เป็นห้องที่เห็นได้หมดครับ

20 เมษายน 2008 22:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 20 เมษายน 2008, 22:51
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

ว้าว มีห้องใหม่ให้เลยเหรอเนี่ย สุดยอดครับ

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ผลการแข่งขัน PMWC 2007 (Po Leung Kuk ,Primary Mathematics World Contest) gon ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 6 24 พฤษภาคม 2009 21:54
Mathlinks contest round 1 dektep ข้อสอบโอลิมปิก 2 15 เมษายน 2008 12:39
Mathlink Contest ครั้งที่ 5 รอบที่ 1 ข้อ 2 gools ทฤษฎีจำนวน 5 21 ธันวาคม 2006 04:13
Hard Inequalities from Mathlinks Contest gools อสมการ 1 11 ธันวาคม 2005 06:46
Mathlink Contest ครั้งที่ 5 รอบที่ 1 ข้อ 1 gools ทฤษฎีจำนวน 16 03 พฤษภาคม 2005 09:57