Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 กรกฎาคม 2010, 22:56
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

$sin x + cos x =\sqrt{2}sin(x+\frac{\pi}{4})$
เนื่องจาก $-1\leqslant sin(x+\frac{\pi}{4})\leqslant 1$
ดังนั้น $-\sqrt{2}\leqslant \sqrt{2}sin(x+\frac{\pi}{4})\leqslant \sqrt{2}$
จึงได้$-\sqrt{2}\leqslant sin x + cos x\leqslant \sqrt{2}$
สรุป เป็นเท็จครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 กรกฎาคม 2010, 23:32
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

ผมค่อนข้างมั่นใจนะครับว่าต้องตอบว่า เป็นจริง
ข้อความ $-2\leqslant \sin x + \cos x\leqslant 2$
แปลว่า $\sin x + \cos x$ มีค่าอยู่ระหว่าง $-2$ ถึง $2$
ไม่ได้แปลว่า $\sin x + \cos x$ เกิดขึ้นได้ทุกค่าในช่วง $[-2,2]$

หรือเราจะบอกว่า $-10\leqslant\sin x\leqslant 10$ ก็ยังเป็นข้อความที่จริงครับ เพียงแต่เราสามารถบอกได้ดีกว่านั้น
Old 17 กรกฎาคม 2010, 00:33
-InnoXenT-'s Avatar
-InnoXenT- -InnoXenT- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-InnoXenT- is on a distinguished road

ขอโทษครับ ผมพิมพ์โจทย์ผิด แก้ใหม่แล้วๆ

T T

ไม่เก่งซักที ทำไงดี
Old 17 กรกฎาคม 2010, 09:48
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
ผมค่อนข้างมั่นใจนะครับว่าต้องตอบว่า เป็นจริง
ข้อความ $-2\leqslant \sin x + \cos x\leqslant 2$
แปลว่า $\sin x + \cos x$ มีค่าอยู่ระหว่าง $-2$ ถึง $2$
ไม่ได้แปลว่า $\sin x + \cos x$ เกิดขึ้นได้ทุกค่าในช่วง $[-2,2]$

หรือเราจะบอกว่า $-10\leqslant\sin x\leqslant 10$ ก็ยังเป็นข้อความที่จริงครับ เพียงแต่เราสามารถบอกได้ดีกว่านั้น
ถ้าอย่างนั้นรบกวนหาค่ามุมที่ทำให้$sinx+cosx=2$ กับ$sinx+cosx=10$ ให้ดูทีครับ
ถ้าทำได้ผมจะยอมรับว่าประโยคนี้เป็นจริง
Old 17 กรกฎาคม 2010, 20:03
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

แวะเข้ามาดู ไม่เห็นท่าน สว. มาร่วมสนุกไปก่อนดีกว่า ก่อนไปขอทิ้งคำถามให้ทายเล่นว่าข้อใดต่อไปนี้จริง
1. $-10\leqslant 5\leqslant 10$
2. $4\leqslant 5\leqslant 6$
Old 17 กรกฎาคม 2010, 21:59
Bonegun Bonegun ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Bonegun is on a distinguished road

มาร่วมนิดนึง -*-

ถ้าเปลี่ยน ประโยคเป็น

$−2<sinx+cosx<2$

เพื่อนๆคิดว่าจะยอมรับง่ายขึ้นกว่ารึเปล่า

หรือว่า ก็ยังเป็นเท็จ อยู่

ตัวผมไม่มั่นใจในคำตอบจริงๆหรอกนะครับ
แค่สงสัย เพิ่ม แล้วคิดว่า ถ้าเป็น น้อยกว่า มากกว่า เฉยๆ น่าจะจริงกว่า
Old 18 กรกฎาคม 2010, 23:38
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
แวะเข้ามาดู ไม่เห็นท่าน สว. มาร่วมสนุกไปก่อนดีกว่า ก่อนไปขอทิ้งคำถามให้ทายเล่นว่าข้อใดต่อไปนี้จริง
1. $-10\leqslant 5\leqslant 10$
2. $4\leqslant 5\leqslant 6$
งั้นถ้า $-1\leqslant x\leqslant 1$
ทำไมเราต้องสรุปว่า$0\leqslant x^2\leqslant 1$ล่ะครับ
Old 19 กรกฎาคม 2010, 12:01
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

โดยส่วนตัวผมคิดว่า ช่วงของอสมการควรเขียนให้รัดกุมที่สุด เพื่อบอกค่าสูงสุดและค่าต่ำสุดได้
ความเห็นของคุณ Onasdi ก็ไม่ผิดครับ แต่จะมีความหมายอะไร ในเมื่อเราจะเขียนช่วงอย่างไรก็ได้ให้มันเป็นจริง
และจะผิดไปเยอะถ้ามีคำตอบที่ไม่จริงอยู่ในช่วงเยอะเกินไป ทำให้ไม่สามารถบอกอะไรได้เลย
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 19 กรกฎาคม 2010, 13:44

ผมว่าในกรณีที่เป็นตัวเลขอย่างที่คุณหยินหยางเสนอคือ
$-10\leqslant 5\leqslant 10$ หรือ $4\leqslant 5\leqslant 6$
อันนี้จริงในเชิงตัวเลขครับ
แต่ถ้าเทอมที่เราพิจารณาเป็นตัวแปร หรือ อยู่ในรูปฟังก์ชันเราต้องสรุปเป็นค่าขอบเขตที่เป็นไปได้
ถ้าอย่างนั้นผมกำหนดว่า $-1\leqslant x\leqslant 1$
แล้ว $-1\leqslant x^2\leqslant 1$ ประโยคนี้ก็ต้องจริงหรือครับ
Old 19 กรกฎาคม 2010, 15:07
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ

Onasdi is on a distinguished road

ผมคิดว่าเป็นจริงครับ เพราะว่า
$-1\leqslant x^2\leqslant 1$ แปลว่า $x^2\leqslant 1$ และ $-1\leqslant x^2$
$x^2\leqslant 1$ แปลว่า $x^2$ น้อยกว่าหรือเท่ากับ $1$ ซึ่งเป็นจริง ถ้ากำหนดว่า $-1\leqslant x\leqslant 1$
$-1\leqslant x^2$ แปลว่า $-1$ น้อยกว่าหรือเท่ากับ $x^2$ ซึ่งเป็นจริง(เสมอ)
Old 19 กรกฎาคม 2010, 17:00
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมนึกว่าคุณ Onasdi จะไม่เข้ามาตอบซะแล้ว สิ่งที่คุณ Onasdi ตอบโดยใช้คำว่า ค่อนข้างมั่นใจ หรือ คิดว่า จริง ผมมาร่วมด้วยช่วยนอนยัน นั่งยัน แล้วก็ยืนยัน อีกคนครับ แต่ผมคิดว่ายังไม่สามารถทำให้คุณ die (เรียกตาม siren) คลายความสงสัยมั้งครับ ผมขอเริ่มจากคำว่า จริง กับ คำตอบของสมการหรืออสมการ ความเป็นไปได้ของตำตอบ หรือช่วงที่มีคำตอบ ว่าต้องเข้าใจให้ดีก่อนไม่งั้นจะสับสน เหมือนกับที่ผมเห็นในตำราที่ขายบางเล่มหรือฟังจากคนอื่นว่าที่สอนพิเศษสอนบางที่บอกอย่างนี้... เข้าเรื่องเลยครับ
ถ้า $a \leqslant b$ หมายความว่า a น้อยกว่าหรือเท่ากับ b เข้าเงื่อนไขใดก็เป็นจริงแล้วครับ อันที่จริงเรื่องอสมการนั้นเรามักเจอในเรื่องของการพิสูจน์ เช่น ให้พิสูจน์ว่าฝั่งซ้ายน้อยกว่าหรือเท่ากับฝั่งขวา เป็นต้น ยกตัวอย่างเช่น $f(x) \leqslant a$ แต่เราไปพิสูจน์ ได้ว่า $f(x) \leqslant b$ และก็มีข้อเท็จจริงหรือพิสูจน์ได้ว่า $b \leqslant a$ เราก็สามารถบอกได้ว่า $f(x) \leqslant a$ เราจะบอกหรือว่าโจทย์ผิด ? สิ่งที่ คุณ die ต้องทำความเข้าใจคือโจทย์ ถามว่า $-2\leqslant \sin x + \cos x\leqslant 2$ จริงหรือเท็จ คำตอบก็คือ จริง แต่ถ้าโจทย์เปลี่ยนคำถามใหม่ ว่า เซตของคำตอบที่เป็นไปไดทั้งหมดของ $ \sin x + \cos x$ คือช่วงของ [-2,2] ยังงี้ซิตอบเท็จ

ส่วนที่ถามว่า ถ้าอย่างนั้นรบกวนหาค่ามุมที่ทำให้ sinx+cosx=2 กับ sinx+cosx=10 ให้ดูทีครับ
ถ้าทำได้ผมจะยอมรับว่าประโยคนี้เป็นจริง
ตัวอย่างที่ถามเป็นการหาคำตอบของสมการ จะไม่เหมือนกับข้อความแรกที่ถามว่าข้อความนี้จริงหรือเท็จ

คำถามต่อมา งั้นถ้า $-1\leqslant x\leqslant 1$ ทำไมเราต้องสรุปว่า $0\leqslant x^2\leqslant 1$ ล่ะ ครับ
เราที่ว่าคงไม่รวมผมเข้าไปด้วยครับ เพราะผมจะสรุปเป็นอย่้างไรก็คงต้องดูว่าโจทย์ถามอะไร เช่น กำหนดช่วงของ x มาให้ แล้วถามว่าช่วงของ $x^2 $ ที่เป็นไปได้คือช่วงใด ถ้าถามอย่างนี้เราที่ว่า ก็จะมีผมเป็นหนึ่งในนั้นครับ

ไหนไหนก็ไหนไหนครับ เข้าวิชาการซะหน่อย ผมเคยถกข้อสอบลักษณะนี้กับผู้รู้ข้อหนึ่งที่พอจำได้เอาเป็นตัวอย่างลักษณะนี้ก็แล้วกัน

เลือกคำตอบที่ถูกที่สุดเพียงข้อเดียว
ให้ $-1\leqslant x\leqslant 1$ เซตของคำตอบของ $x^2$ อยู่ในบริเวณของข้อใด
ก. [-1,1] ข. [-2,2] ค. [0,1] ง. [0,2]
คำตอบคือ ค. ครับ แต่ผมบอกว่าถูกทุกข้อครับ ตามที่ผมอธิบายไป แล้วผมก็บอกว่าถ้าต้องการให้คำตอบเป็นข้อ ค. ต้องเปลี่ยนเป็น
เลือกคำตอบที่ถูกใจคนออกข้อสอบที่สุดเพียงข้อเดียว น่าจะเหมาะกว่า
Old 19 กรกฎาคม 2010, 18:58
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ

Suwiwat B is on a distinguished road

โห ... คุณหยินหยางอธิบายละเอียดมากเลยครับ

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
Old 19 กรกฎาคม 2010, 21:11
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ไม่มีใครตั้ง ฝากไว้ก่อน (หวังว่าคงคุ้นเคยกัน)
กำหนดให้ $A = \left\{\,\right. a_1,a_2,a_3,....,a_n,....\left.\,\right\} $ เป็นลำดับของจำนวนจริง นิยามลำดับ $\Delta A$ ดังนี้
$\Delta A = \left\{\,\right. a_2-a_1 , a_3- a_2 , a_4-a_3,.......,a_{n+1} - a_n , .......\left.\,\right\} $
ถ้า $\Delta (\Delta A) = \left\{\,\right. 1,1,1,1,...,\left.\,\right\} $
สมมุติว่า $a_{25} = 1000 , a_{49} = 1900$ จงหาค่าของ $a_1$

19 กรกฎาคม 2010 21:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
Old 19 กรกฎาคม 2010, 22:54

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมนึกว่าคุณ Onasdi จะไม่เข้ามาตอบซะแล้ว สิ่งที่คุณ Onasdi ตอบโดยใช้คำว่า ค่อนข้างมั่นใจ หรือ คิดว่า จริง ผมมาร่วมด้วยช่วยนอนยัน นั่งยัน แล้วก็ยืนยัน อีกคนครับ แต่ผมคิดว่ายังไม่สามารถทำให้คุณ die (เรียกตาม siren) คลายความสงสัยมั้งครับ ผมขอเริ่มจากคำว่า จริง กับ คำตอบของสมการหรืออสมการ ความเป็นไปได้ของตำตอบ หรือช่วงที่มีคำตอบ ว่าต้องเข้าใจให้ดีก่อนไม่งั้นจะสับสน เหมือนกับที่ผมเห็นในตำราที่ขายบางเล่มหรือฟังจากคนอื่นว่าที่สอนพิเศษสอนบางที่บอกอย่างนี้... เข้าเรื่องเลยครับ
ถ้า $a \leqslant b$ หมายความว่า a น้อยกว่าหรือเท่ากับ b เข้าเงื่อนไขใดก็เป็นจริงแล้วครับ อันที่จริงเรื่องอสมการนั้นเรามักเจอในเรื่องของการพิสูจน์ เช่น ให้พิสูจน์ว่าฝั่งซ้ายน้อยกว่าหรือเท่ากับฝั่งขวา เป็นต้น ยกตัวอย่างเช่น $f(x) \leqslant a$ แต่เราไปพิสูจน์ ได้ว่า $f(x) \leqslant b$ และก็มีข้อเท็จจริงหรือพิสูจน์ได้ว่า $b \leqslant a$ เราก็สามารถบอกได้ว่า $f(x) \leqslant a$ เราจะบอกหรือว่าโจทย์ผิด ? สิ่งที่ คุณ die ต้องทำความเข้าใจคือโจทย์ ถามว่า $-2\leqslant \sin x + \cos x\leqslant 2$ จริงหรือเท็จ คำตอบก็คือ จริง แต่ถ้าโจทย์เปลี่ยนคำถามใหม่ ว่า เซตของคำตอบที่เป็นไปไดทั้งหมดของ $ \sin x + \cos x$ คือช่วงของ [-2,2] ยังงี้ซิตอบเท็จ

ส่วนที่ถามว่า ถ้าอย่างนั้นรบกวนหาค่ามุมที่ทำให้ sinx+cosx=2 กับ sinx+cosx=10 ให้ดูทีครับ
ตัวอย่างที่ถามเป็นการหาคำตอบของสมการ จะไม่เหมือนกับข้อความแรกที่ถามว่าข้อความนี้จริงหรือเท็จ

คำถามต่อมา งั้นถ้า $-1\leqslant x\leqslant 1$ ทำไมเราต้องสรุปว่า $0\leqslant x^2\leqslant 1$ ล่ะ ครับ
เราที่ว่าคงไม่รวมผมเข้าไปด้วยครับ เพราะผมจะสรุปเป็นอย่้างไรก็คงต้องดูว่าโจทย์ถามอะไร เช่น กำหนดช่วงของ x มาให้ แล้วถามว่าช่วงของ $x^2 $ ที่เป็นไปได้คือช่วงใด ถ้าถามอย่างนี้เราที่ว่า ก็จะมีผมเป็นหนึ่งในนั้นครับ

ไหนไหนก็ไหนไหนครับ เข้าวิชาการซะหน่อย ผมเคยถกข้อสอบลักษณะนี้กับผู้รู้ข้อหนึ่งที่พอจำได้เอาเป็นตัวอย่างลักษณะนี้ก็แล้วกัน

เลือกคำตอบที่ถูกที่สุดเพียงข้อเดียว
ให้ $-1\leqslant x\leqslant 1$ เซตของคำตอบของ $x^2$ อยู่ในบริเวณของข้อใด
ก. [-1,1] ข. [-2,2] ค. [0,1] ง. [0,2]
คำตอบคือ ค. ครับ แต่ผมบอกว่าถูกทุกข้อครับ ตามที่ผมอธิบายไป แล้วผมก็บอกว่าถ้าต้องการให้คำตอบเป็นข้อ ค. ต้องเปลี่ยนเป็น
เลือกคำตอบที่ถูกใจคนออกข้อสอบที่สุดเพียงข้อเดียว น่าจะเหมาะกว่า
555 ถ้าอย่างนั้น คงยิ่งงงกันใหญ่ครับ
เพราะวันนี้ผมได้สอนลูกศิษย์ผมอีกรอบ
และลูกศิษย์ก็บอกผมว่า อาจารย์ที่ติดยศ ผศ.นั้น ยอมรับแล้วครับว่าประโยคนั้นเป็นเท็จ
แต่พอมาอ่านข้อความยาวเหยียดของคุณหยินหยาง
ผมเลยไม่รู้แล้วครับว่าอะไรจริงอะไรเท็จ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ สำหรับความเห็น

19 กรกฎาคม 2010 22:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย
Old 19 กรกฎาคม 2010, 23:19

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย View Post
555 ถ้าอย่างนั้น คงยิ่งงงกันใหญ่ครับ
เพราะวันนี้ผมได้สอนลูกศิษย์ผมอีกรอบ
และลูกศิษย์ก็บอกผมว่า อาจารย์ที่ติดยศ ผศ.นั้น ยอมรับแล้วครับว่าประโยคนั้นเป็นเท็จ
แต่พอมาอ่านข้อความยาวเหยียดของคุณหยินหยาง
ผมเลยไม่รู้แล้วครับว่าอะไรจริงอะไรเท็จ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ สำหรับความเห็น
ลองนำความคิดเห็นที่ผมอธิบายไปบอกลูกศิษย์ให้ไปบอกอาจารย์ดูอีกทีซิครับ เผื่ออาจจะเปลี่ยนแปลงกลับมาเป็นจริงอีกทีก็ได้นะครับ
มันเป็นอนิจจังอยู่แล้ว ทุกอย่าง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ล้วนไม่เที่ยงแท้ การเปลี่ยนไปอีกครั้งถ้าเป็นสิ่งที่มีเหตุผลก็ไม่เสียหายนี่ครับ เมื่อก่อนเราก็เชื่อว่าโลกแบน เรายังเปลี่ยนมาเป็นโลกกลมได้เลยครับ ด้วยเหตุผลที่สามารถหาข้อพิสูจน์ได้ ยศที่ติดว่า ผศ. อาจจะย่อมาจาก ผู้ศึกษาไฝ่รู้ ก็ได้ จริงมั้ยครับ ท่าน die

ผมไม่อยากให้เหมือนข้อสอบ o net ปีที่ผ่านมา ที่มีปัญหาและข้อผิดพลาดมาก ขนาดที่รายการโทรทัศน์หลายรายการเอามาวิจารณ์ แต่ก็ยังมีผู้ใหญ่พยายามออกมาชี้แจง ว่าไม่ใช่เป็นตัวข้อสอบ โยนความผิดไปให้คนอื่นซะงั้น ถ้าเป็นอย่างนี้ซะแล้วเมื่อไรเราจะไปถูกทางได้อย่างไร เพราะเราทำสิ่งที่ผิดให้มันถูกซะงั้น เห็นแล้วก็เศร้าใจ เป็นความโชคไม่ดีก็ได้ที่ผมดันมาอ่านกระทู้นี้เข้าและเห็นว่ามีข้อเท็จจริงที่ควรรู้ก็เลยแสดงความคิดเห็นเอาไว้เพื่อที่อาจเป็นประโยชน ์กับคนที่อ่านบ้าง

ปล. ขออภัยนะครับถ้าเรียกท่าน die แล้วไม่ชอบ แต่บอกตรงๆ มันพิมพ์ง่ายดีและสั้นด้วยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
แฟนพันธุ์แท้ คณิตศาสตร์ Marathon nooonuii ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 318 01 ตุลาคม 2021 21:29
Marathon Mastermander ฟรีสไตล์ 6 02 มีนาคม 2011 23:19
Marathon - มัธยมต้น คusักคณิm ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 254 08 สิงหาคม 2010 20:47
Marathon ##วิทย์คำนวณ## คusักคณิm ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 24 13 พฤษภาคม 2010 21:19
Marathon race... Fearlless[prince] ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 14 กุมภาพันธ์ 2008 15:53