Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 เมษายน 2006, 09:05
chantaramanon chantaramanon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

chantaramanon is on a distinguished road
Post คำถามนอกเรื่องสำหรับคนเซียน

คนที่เก่งๆทั้งหลายในบอร์ดนี้เล่นเกมคลายเครียดไรหรือปล่าวครับหรือว่าอ่านๆๆๆทั้งวัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 เมษายน 2006, 20:46
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ้างอิง:
คนที่เก่งๆทั้งหลายในบอร์ดนี้เล่นเกมคลายเครียดไรหรือปล่าวครับหรือว่าอ่านๆๆๆทั้งวัน
ความเห็นของผมเองนะครับ อิอิ
ผมว่าทุกคน(รวมทั้งตัวผมเอง) ที่เข้ามาเล่นในบอร์ดนี้ก็ล้วนแล้วแต่เป็นคนปกติทั่วไปครับ แต่ที่ต่างกับกลุ่มอื่นๆ ก็คือ มีใจชื่นชอบคณิตศาสตร์ครับ ผมว่าก็ไม่ได้เป็นสิ่งแปลกประหลาดแต่อย่างใด อย่างเช่น
- เวบบอร์ดแฟนคลับดารา
- เวบบอร์ดกลุ่มนักดูหนังฟังเพลง
- เวบบอร์ดกลุ่มชื่นชอบการ์ตูน
- เวบบอร์ดกลุ่มคนเล่นเกมส์
- เวบบอร์ดอื่นๆ อีกมากมาย
แต่กลุ่มเหล่านี้ดูจะเป็นเรื่องที่ไม่น่าแปลกใจ กลุ่มเหล่านี้ก็มีใจรักในสิ่งที่เขามีครับ และ พวกกลุ่มเราก็เช่นเดียวกัน เวลาที่มีความชื่นชอบก็จะมีความสนใจความอยากรู้ในเรื่องของสิ่งนั้นอย่างเต็มที่ จึงทำให้เรา
ดูตัวอย่างรายการแฟนพันธุ์แท้สิครับ 555 แหมมม น่าจะมีแฟนพันธุ์แท้คณิตศาสตร์บ้าง แต่ว่าจะถามอะไรดี ???

ในสังคมปัจจุบันถูกปลูกฝังหรือเป็นแบบอย่าง ที่ทำให้การอ่านหนังสือเรียนเกี่ยวกับวิชาการหรือเรื่องเกี่ยวกับความรู้เป็นสิ่งที่ไม่น่าทำ การเรียน การหาความรู้ เป็นสิ่งที่ทำไปเพียงเพื่อสอบผ่านเลื่อนชั้น หรือ เรียนจบ ??
การอ่านหนังสือเพื่อไปสอบแข่งขันเป็นสิ่งที่ประหลาด ??
แต่ การฝึกเล่นเกมเพื่อไปแข่งชิงรางวัล เป็นที่นิยม??

พอสอบเสร็จแล้วใครอ่านหนังสือก็จะกลายเป็นตัวประหลาด เป็นหนอนหนังสือ ทำไปเพื่อต้องการเก่งกว่าคนอื่น อยากได้เกรดเยอะๆ ดูมองว่าเป็นคนที่แตกต่างจากสังคม ทั้งๆที่การอ่านนิยายก็เป็นการอ่านเหมือนกัน แต่กลับมองเป็นเรื่องปกติ
อันนี้ประสบการณ์ตรง มีนักเรียน 2 คนที่ร้านหนังสือ บ่นว่าหนังสือคณิตฯ แพงชะมัดเลย เล่มนึงตั้งร้อยสองร้อย จะอ่านรู้เรื่องไหม ขณะที่นิยายเล่มหนึ่ง ราคาร้อยสองร้อยเหมือนกัน สนุกมากเลยเพื่อนๆอ่านกันรึยัง เนี่ย

คณิตศาสตร์ถูกมองว่าเป็นสิ่งที่ยากมากๆ คนทั่วไปไม่ทำกัน ทั้งๆ ที่เราก็เป็นแค่คนที่ชอบในสิ่งสิ่งหนึ่งเหมือนกัน
ในปัจจุบันผู้คนนิยมเล่นเกมกันอย่างมาก สนุกสนานในการใช้ item หรือ เครื่องมีที่มีในเกม หรือการใช้เวทย์มนต์ทำลายบอส หรือ ศัตรู เพื่อผ่านด่าน หรือ ไขปริศนา มีการเก็บประสบการณ์ทำให้ตัวละครเก่งขึ้น

และผมมองว่าคณิตศาสตร์คือเกมที่มีกติกา อย่างนึงเหมือนกัน มีอุปกรณ์คือทฤษฏีบทและสูตรต่างๆ
ในการแก้ไขปัญหาก็คือศัตรู หรือ ปริศนา การทำโจทย์ปัญหาได้ก็ทำให้เรามีประสบการณ์เพิ่มขึ้น

การที่เรารู้ทฤษฏีบทใหม่ๆ ก็เหมือนได้อุปกรณ์ในการไขปัญหามาเพิ่ม พอเจอปัญหาที่ยากขึ้นก็ใช้ประสบการณ์เก่าแก้ไขไป จึงไม่แปลกที่ผู้ที่มีประสบการณ์สูงกว่าจะแก้ไขปัญหาได้ดีกว่า อย่าคิดว่าการที่เราแก้ปัญหาไม่ได้คือเราไม่ฉลาด หรือไม่เอาไหน แต่เป็นเพราะ ค่าประสบการณ์เราน้อยเราก็เรียนรู้จากผู้ที่จะเพิ่มประสบการณ์ได้เหมือนคนอื่นๆ (นั่นเหมือนเกมรึยัง)

พล่ามซะยาวเลย สรุปง่ายๆ ก็คือ ไม่ได้อ่าน หรือว่า เคร่งการอ่านหนังสือ อะไรกันทั้งวันหรอกครับ
ผมก็อ่านการ์ตูน ดูละคร เล่นเกม เหมือนคนปกติครับ มีกิจวัตรประจำวันกัน กินๆนอนๆ

แต่เวบบอร์ดแห่งนี้ก็เป็นแหล่งสะสมประสบการณ์เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ จากผู้ที่มีทั้งประสบการณ์น้อยและมาก ปนๆกันไป ซึ่งหาได้ยากมากในประเทศไทยครับ(ต่างประเทศมีกันเยอะเลยครับเวบบอร์ดทำนองนี้) และ ผมก็ภูมิใจที่ได้รวมเป็นหนึ่งในกลุ่มคนที่มีใจรักคณิตศาสตร์ครับ 555

ปล.
1. อย่าหาว่าน้ำเน่าเลยนะครับ พูดจากใจจริง อิอิอิ
2. ผมมิได้บอกว่าการเล่นเกมเป็นสิ่งไม่ดีนะคร้าบ

20 เมษายน 2006 08:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 19 เมษายน 2006, 20:58
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
อ่านของพี่ M@gpie มาตั้งนาน เหอะๆ

ที่กล่าวมาก็คือความจริงทั้งหมดครับ

แหล่งเรียนรู้เสริมประสบการณ์ที่ดีๆอย่างนี้จะมีสักกี่ที่ในประเทศไทย

แต่แหล่งเกม ในไทยทำไมจึงเยอะกว่าแหล่งความรู้ ?

ทำไมเด็กไทยสนใจเกมมากกว่าคณิตศาสตร์ ?

คณิตศาสตร์ ต้องการความเอาใจใส่ ถ้าเราไม่เอาใจใส่มันก็จะดูยาก จริงมั้ย?

แต่ทำไมคนที่อ่านมาก่อนและเข้าใจแล้วถึงบอกว่าง่าย ?

Old 19 เมษายน 2006, 21:28
ZiLnIcE's Avatar
ZiLnIcE ZiLnIcE ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ZiLnIcE is on a distinguished road
ผมก็เป็นคนนึงครับที่บ้าเกมและคณิตศาสตร์พอกัน
Old 19 เมษายน 2006, 22:45
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
หากอ่านแต่หนังสือเรียนทั้งวันทั้งคืนแบบไม่ยอมหยุด อาจได้มีการหามเข้าโรงพยาบาลสักวัน ที่สำคัญหากทำแบบนั้น จะเข้ามาเล่นบอร์ดตอบคำถามที่นี่ได้ยังไงครับ
อะไรที่เกินพอดีมักไม่ค่อยดีหรอกครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 19 เมษายน 2006, 23:16
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ้างอิง:
หากอ่านแต่หนังสือเรียนทั้งวันทั้งคืนแบบไม่ยอมหยุด อาจได้มีการหามเข้าโรงพยาบาลสักวัน ที่สำคัญหากทำแบบนั้น จะเข้ามาเล่นบอร์ดตอบคำถามที่นี่ได้ยังไงครับ
อะไรที่เกินพอดีมักไม่ค่อยดีหรอกครับ
แอบขำครับ นั่นสิ อ่านทั้งวันจะเข้ามาเล่นได้ยังไงครับ 555
Old 21 เมษายน 2006, 16:46
Pramote's Avatar
Pramote Pramote ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pramote is on a distinguished road
Cool

ผมเห็นด้วยกับบทความของคุณM@gpie

มันทำให้ผมซึ้งใจสุดๆ ขอบคุณมากครับที่เขียนบทความโดนใจจสุดๆ ต่อไปนี้ผมจะมาล่ารางวัลเพื่อเอาเงินไปซื้อplay2 ขณะนี้ผมอยู่ป.6แต่กำลังเรียนของม.1-2-3 เรียนเลขทุกวันกับคุณพ่อ

หวังว่าผมถ้าผมเก่งเลขสุดๆ หวังว่าผมจะเข้าเตรียมอุดม เหมือนกับคุณพ่อและพี่ที่เรียนหมออยู่
ไม่รู้จะพูดอะไรอีกแล้ว แค่อยากจะพูดว่าซึ้งสุดๆ
Old 21 เมษายน 2006, 17:36
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

เดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่ายังมีการแข่งขันชิงรางวัลระดับจำนวนเงินสูง ๆ อยู่บ้างหรือเปล่านะครับ
อย่างที่เคยมีมาคือเมื่อราว ๆ เมื่อ 8 - 12 ปีที่แล้ว เงินรางวัลที่หนึ่งได้ถึง 1 แสนบาท ตอนนั้นใครที่ขยันจนเป็นเซียนนี่รับไปเนื้อ ๆ เลยนะครับ. .ซื้อ play 2 ก็คงจะได้อยู่ แต่เก็บไว้เป็นทุนการศึกษาส่วนหนึ่งก่อนน่าจะดีกว่า
Old 04 มิถุนายน 2006, 23:35
Exceeder's Avatar
Exceeder Exceeder ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Exceeder is on a distinguished road
จริงครับ ใช่เลยข้าได้พบสัจจะธรมที่แท้จริงจากท่านแล้ว
สุดยอด พูดได้โดนนนนนนนนนนนนนนนที่ใจเลยครับ
จริงอย่างที่ว่าทุกประการกว่าจะหาเวบดีๆอย่างนี้ได้ยากเวบนี้ดีมากๆเลยครับ
Old 04 มิถุนายน 2006, 23:38
Exceeder's Avatar
Exceeder Exceeder ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Exceeder is on a distinguished road
เอ่ออ่านไปอ่านมาหน้านี้ก็ไม่ได้คลายเครียดเท่าไหร่เลยนะเนี่ย
เหมือนมุ่งไปทางปลุกระดมความรักคณิตมากว่า