Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 พฤษภาคม 2001, 19:25
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
Post จำนวนเฉพาะ

อยากทราบว่ามีวิธีตรวจสอบรึเปล่าครับ ว่าจำนวนไหนเป็นจำนวนเฉพาะ โดยเฉพาะเลขที่มีค่ามากๆน่ะครับ
Old 06 พฤษภาคม 2001, 15:47
eX eX ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

eX is on a distinguished road
Question

สงสัยเหมือนผมเลยครับ ผมเคยลองถามอาจารย์ที่สอนเค้าบอกว่าต้องใช้ แคลคูลัสคับ โดยตั้งให้ว่ามีตัวที่หารมันลงตัวแล้วก็พิสูจน์ให้เปนเท็จอะไรประมาณเนี่ยคับ ไม่รู้เหมือนกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 พฤษภาคม 2001, 18:56
<Newton>

งั้นลองกลับไปถามอาจารย์ดูอีกทีนะครับว่าเป็นการพิสูจน์แบบขัดแย้งหรือเปล่า ถ้าใช่แสดงว่ายังพอมีหวัง ถ้าไม่ใช่ก็จนปัญญาครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ถ้าให้ดีควรให้อาจารย์พิสูจน์ให้ดูเลยดีกว่า เพราะพิสูจน์เองคงไม่ไหว
Old 06 พฤษภาคม 2001, 22:06
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

ท.บ. p จะเป็นจำนวนเฉพาะก็ต่อเมื่อ p หารไม่ลงตัว
ด้วยจำนวนเฉพาะทั้งหมดที่ p <= sqrt(n)
ต.ย. 1907 เป็นจำนวนเฉพาะ หรือ ไม่
1. sqrt(1907) = 43. 6 กว่า ๆ
2. ให้ลองนำจำนวนแฉพาะที่ <= 43.6 ทั้งหมด
คือ 2, 3, 5, 7 , .... , 43
มาลองหาร 1907 ดู ถ้าไม่มีจำนวนใดหารลงตัว
แสดงว่า 1907 เป็นจำนวนเฉพาะ
หมายเหตุ . มีใน เรื่อง ทฤษฎีจำนวน
Old 07 พฤษภาคม 2001, 15:34
<Newton>

ผมมีอัลกอริทึมสำหรับการหาจำนวนเฉพาะ ลองเอาไปเขียนโปรแกรมดู (ถ้าเขียนเป็นนะ)
GET N
WHILE N<2 THEN ; GET N
IF N=2 THEN ; N IS PRIME NUMBER;STOP
{ASSIGN} D=2 ; K = INT(N+1)/2
{ASSIGN} R=REMAINDER (N/D)
WHILE D<=K AND R<>O THEN;D=D+1;R=N/D
IF D>K THEN; N IS PRIME NUMBER
ELSE N IS NOT PRIME NUMBER
STOP

อัลกอริทึมนี้เหมาะกับโปรแกรมปาสคาล แต่ว่ายังไม่ได้พัฒนาโปรแกรมที เพราะฉะนั้นมันจะบอกได้แค่ เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่เท่านั้น ถ้าใครเขียนเป็นก็ช่วยทีนะ
Old 07 พฤษภาคม 2001, 16:20
<warut>

ถ้าเลขไม่ใหญ่เกินไปวิธีของคุณ gon ดีที่สุดแล้วล่ะ ถ้าเขียน
เป็น algorithm ก็จะออกมาคล้ายๆกับของคุณ Newton
แต่จะมีประสิทธิภาพดีกว่าครับ ส่วนเรื่องใช้วิธีการทาง
Calculus นี่ไม่เคยได้ยินนะ ที่ผมทราบมาการทดสอบความ
เป็นจำนวนเฉพาะนั้นใช้ความรู้ทาง Number Theory
ทั้งนั้น แล้วก็ยุ่งยากมากถึงมากที่สุดด้วยสิ ถ้าต้องอธิบายก็คง
ยาว-พิมพ์กันแย่เลย แม้แต่ในระดับเบื้องต้นก็ตามทีเถอะนะ
Old 17 พฤษภาคม 2001, 18:50
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Icon18

ไม่ต้องบอกวิธีทดสอบก็ได้ คุณ warut ช่วยบอกเล่าเรื่องของจำนวนเฉพาะแบบต่างๆที่น่าสนใจ จากอดีตจนถึงปัจจุบันว่า มันสนุกแค่ไหนในการค้นหาจำนวนเฉพาะพวกนั้นออกมา(เอาจากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ ) เผื่อน้องๆหลายคนในที่นี้(รวมทั้งผมด้วย) จะได้มีไฟในการติดตามค้นหา
Old 19 พฤษภาคม 2001, 05:04
<warut>

Icon17

ตอนนี้ผมเลิกหาไปแล้วครับ มันมีการแข่งขันกันสูงมาก...ไม่
ไหว แต่ถ้ามีเวลาและมีคนสนใจก็อาจจะนำเอาเรื่องนี้มาคุยกัน
ในโอกาสต่อไป

อ้อ...มีเกร็ดอยู่นิดนึงที่เกี่ยวเนื่องกับบทความเรื่อง "ทฤษฎีจำนวน"
ที่ http://www.mathcenter.net/ntheory/nt...eory01p01.html
คืออยากจะขอเพิ่มเติมว่าเมื่อไม่กี่เดือนมานี้จำนวนของ
amicable pairs (หรือที่ในบทความเรียกว่าจำนวน
มิตรภาพ) ทั้งหมดที่ถูกค้นพบได้ทะลุผ่านจำนวนหนึ่งล้านคู่
แล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้ว่ามีอยู่เป็นอนันต์
Old 27 พฤษภาคม 2010, 12:55
krit krit ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krit is on a distinguished road

เหรอครับ จะลองหาดูบ้างครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply