Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 มีนาคม 2021, 14:34
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road
Default Positional notation

Positional notation คืออะไร

โปรดวานไข กระจ่าง ให้ได้ไหม

ง่ายนิดนืด อย่ายาก จะเป็นไร

วางพื้นฐาน สร้างให้ แม่นมั่นคง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 เมษายน 2021, 13:53

share is on a distinguished road

เฮ้อ
ไม่มีใครสนใจพูดคุยกันบ้างเลยหรือครับ
Old 02 เมษายน 2021, 20:37
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
มันไม่ใช่โจทข์เลขม.ปลายเลยนี่ครับ แล้วคุณ share ก็เน้นเขียนแต่แต่งกลอนเป็นหลัก ซึ่งคิดว่าคนอ่านก็คงไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหม อีกอย่างเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่คุยกันในเฟสกันส่วนมากแล้วครับ

เว็บอร์ดเลขส่วนมากเน้น problem solving เป็นหลัก ถ้าไม่ใช่พวกนี้คงหาคนสนใจยากครับ
Old 03 เมษายน 2021, 18:23

ทำไมเน้น แค่โจทย์เล่าครับ
ร้อยกรอง
ไม่น่าใช่ปัญหานะครับ
ผมเรียน สายวิทย์ครับ

โจทย์ที่ถาม
ก็มีตั้งหลายข้อครับ
ลองตอบบ้างสิครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า
มา ณ ที่นี้ครับ
Old 03 เมษายน 2021, 18:25

อย่างกระทู้ สมการ
ก็ให้แก้สมการนะครับ
Old 04 เมษายน 2021, 14:57

Definition of positional notation

: a system of expressing numbers in which the digits are arranged in succession,
the position of each digit has a place value,
and the number is equal to the sum of the products of each digit by its place value

https://www.merriam-webster.com/dict...nal%20notation
Old 04 เมษายน 2021, 15:00

Place value is the value of each digit in a number.

For example, the 5 in 350 represents 5 tens, or 50;
however, the 5 in 5,006 represents 5 thousands, or 5,000.

It is important that children understand that whilst a digit can be the same,
its value depends on where it is in the number.

Children will most likely be taught place value through a place value grid like thisโ€ฆ
Millions, Hundred Thousands, Ten Thousands, Thousands, Hundreds, Tens, Ones,
tenths, hundredths, and so on.

https://thirdspacelearning.com/blog/...lue-explained/
Old 05 เมษายน 2021, 22:45
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon20

เว็บคณิตศาสตร์เขาก็เน้นโจทย์เป็นหลักทั้งนั้นล่ะครับ

คุณ share ลองหาดูครับว่าที่ไหนไม่เน้นโจทย์ ถ้ามีช่วยบอกผมด้วยครับ

ที่ผมเคยเจอก็จะเป็น group math.sci แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้ไปเล่นแล้ว

https://groups.google.com/g/sci.math

สำหรับที่ผมไม่ค่อยตอบประเด็นหลักคือผมไม่มีเวลาเหลือครับ แค่ผมทำงานคิดเลขของผมแต่ละวันก็แทบไม่มีเวลาส่วนตัวเหลือแล้ว
ถ้าผมเกษียณแล้วอาจจะมีเวลามากกว่านี้ ผมสละเวลาส่วนตัวให้สังคมมาเยอะพอแล้วครับ ช่วงนี้เน้นหาเงินเป็นหลักก่อน

แต่ผมแค่มาบอกให้ฟังครับว่าทำไมไม่มีคนตอบ

อย่างแรกที่เคยบอกไป คนส่วนมากต้องการอาหารจานด่วน
ซึ่งปัจจุบันพวกกลุ่มเฟสบุ๊คจำนวนหนึ่งจะตอบสนองสิ่งนี้
โยนมาทิ้งไว้เดี๋ยวก็คงมีคนมาตอบหรือเว็บที่มีคนเล่นเยอะๆอย่าง pantip ก็จะมีคนตอบเยอะกว่า

อย่างต่อมา แต่ละคนส่วนมาก สนใจปัญหาของตัวเองเป็นหลัก
ถ้าตอนนี้สนใจเรื่องไหนก็อ่านแต่เรื่องนั้น ถ้ามีปัญหาก็ค่อยมาตั้งกระทู้ถาม
แต่ถ้าถามแล้วไม่มีคนตอบหรือคนตอบไม่ตรงประเด็นก็มักไม่มาถามอีก
ซึ่งตอนนี้เว็บเราไม่ตอบสนองตรงจุดนั้นชัดเจนครับ

อีกอย่างก็คืออุปสรรค ภาษาผมคิดว่าเป็นอุปสรรคแน่นอน
คนไทยส่วนมากถ้าเจอภาษาอังกฤษก็แทบไม่อ่านแล้วครับ
ยิ่งเจอภาษาไทยระดับร้อยกรองเข้าไปอีก มีแต่มึนครับ
ทุกวันนี้ผมก็ยังเห็นเด็กไทยมาขอให้ถอดความบทกลอนอยู่เต็มไปหมด

จากประสบการณ์การท่องเว็บคณิต 20 กว่าปีของผม คุณ share เป็นคนเดียวที่ดูเหมือนสนใจคณิตศาสตร์
แต่เวลาเขียนจะแต่งกลอนกับแปะภาษาอังกฤษเป็นหลัก ไม่เน้นการเขียนร้อยแก้วปกติ
คุณ share อาจจะคิดว่าที่ทำอยู่ประจำเป็นเรื่องปกติ
แต่ผมคิดว่าเป็นอุปสรรคสำหรับคนอื่นส่วนมากครับ

คนที่ชอบเลขเป็นคนส่วนน้อยมากในสังคมอยู่แล้วครับ น่าจะมีไม่ถึง 0.1% ของประเทศ
ความน่าจะเป็นที่คนที่ชอบคณิตศาสตร์จะเข้ามาเว็บนี้
และอ่านกระทู้ที่มีแต่กลอนและภาษาอังกฤษ และเขายังมีเวลาที่จะตั้งใจอ่าน
และเขายังต้องผ่านด่านการสมัครสมาชิก เขายังอยากตอบอีก ผมว่าน่าจะเป็นระดับอย่างน้อย 0.000k

ส่วนกระทู้สมการที่คุณ share พูดถึง กระทู้แนวนี้คุณ share เคยตั้งและมีคนถกเถียงไปแล้วนะครับ
ที่คุณ share บอกว่าทำงานแนะสอน ถ้า ม.ต้นทำให้คะแนนเท่านี้ ม.ปลายให้คะแนนเท่านี้ ฯลฯ
ผมยังจำได้ครับ น่าจะไม่แตกต่างกันมาก หรือถ้าคุณ share มีอะไรอยากจะบอกเพิ่มเติมก็เอาเลยครับ
Old 06 เมษายน 2021, 11:47

ก่อนอื่น ต้องขออภัย
และ
ขอบคุณที่ติติงครับ

ก็เห็นด้วยครับ

ผมเพียงประสงค์ให้ หันมาพูดคุย
ถกกันในประเด็นอื่น ๆ บ้างครับ

ภาษาอังกฤษ ก็หวังให้เห็นความสำคัญ
ร้อยกรอง เพียงแสดงว่า ศาสตร์ศิลป์ ไปด้วยกันได้
สำหรับ คณิต ห่วงเนื้อหา แนวทาง การแนะสอน ยิ่งครับ

ผมเอง จริง ๆ ก็ไม่ได้มาทาง สายศิลป์ครับ
สว.แล้ว ก็ทำจิตอาสาตามดงดอย
เห็น ความต่าง ของโอกาสในการหาความรู้ครับ

พื้นล่าง มีโอกาส แต่ ...

ครับ ก็ขอบคุณยิ่งอีกครั้ง
คงได้พูดคุยกันอีกครับ

ว่าง ไปเยือนดงดอยนะครับ

สวัสดีครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Abuse of notation share ฟรีสไตล์ 1 13 ตุลาคม 2020 19:31
Tilda notation suan123 ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 5 19 กันยายน 2016 03:00
สอบถามเรื่อง notation การแก้สมการครับ Anupon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 08 กันยายน 2014 16:57
สงสัยเรื่องการหาร Scienttific Notation ค่ะ nut155 ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 3 02 กรกฎาคม 2013 00:55