Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 มิถุนายน 2007, 19:46
expol's Avatar
expol expol ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

expol is on a distinguished road
Icon15 รังนกพิราบ 2 ครับ ช่วยหน่อยนะครับ!!

คิดว่าน่าจะรังนกพิราบ นะครับ (USAMO 1978)
1. มีคน $n$ คน มีโครงการ $n+1$ โครงการ
แต่ละโครงการมีคนทำงาน 3 คน โดยที่ไม่มี 2 โครงการใดมีคนทำงานชุดเดียวกัน จงพิสูจน์ว่า
มีโครงการ 2 โครงการ ซึ่งมีคนทำงานร่วมกันคนเดียว
2.ให้ $A\subseteq {1,2,3,...,50}$ เป็นเซตซึ่งมีสมาชิก 10 ตัว จงแสดงว่า
มีสับเซตของ $A$ อย่างน้อยสองเซตซึ่งมีสมาชิก 4 ตัว และผลบวกของสมาชิกทั้งสี่ตัวในเซตทั้งสองนั้นเท่ากัน
นั่นคือ มี $B=\left\{\,\right. b_1,b_2,b_3,b_4\left.\,\right\} \subseteq A$ และ $C=\left\{\,\right. c_1,c_2,c_3,c_4\left.\,\right\} \subseteq A$ ซึ่ง
$b_1+b_2+b_3+b_4 = c_1+c_2+c_3+c_4$
3.ให้ $S=\left\{\,\right. 1,2,...,2n\left.\,\right\} $ เมื่อ $n$ เป็นจำนวนเต็มบวกใดๆ
หยิบจำนวนเต็มใดๆ มาจาก $S$ จำนวน $n$ จำนวน จงพิสูจน์ว่า
มีจำนวนเต็มอย่างน้อย 2 จำนวน $k$ และ $m$ ซึ่งไม่มีตัวประกอบร่วมที่ไม่ใช่ 1.

05 มิถุนายน 2007 20:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 8 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ expol
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 มิถุนายน 2007, 03:52
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

ข้อ 3 ภาษาดูเข้าใจยากจังครับ ตรงที่บอกว่าให้พิสูจน์เกี่ยวกับ k,m น่าจะใช้คำว่า มีจำนวนเต็มบวก k,m ที่เป็น relative prime จะูเข้าใจง่ายขึ้นนะครับ

อีกอย่างผมว่า โจทย์ข้อนี้์ผิดหรือเปล่าครับ ผมว่าน่าจะหยิบออกมา n+1 จำนวนนะครับ ไม่ใช่ n จำนวน

เช่น ถ้าเลือก 2,4,6,...,2n จะพบว่าไม่มี k ,m ที่โจทย์ต้องการแน่่นอน

แต่ถ้าแก้เป็น n+1 จำนวน แล้ว การพิสูจน์ก็ง่ายมากครับ ลอง pair up {1,2} ,{3,4} ,...{2n-1,2n} เสมือนเป็นรัง n รัง แล้วเลือกนกออกมา n+1 ตัว ก็จะได้ k,m ที่ต้องการและเป็น relative prime ครับ

ส่วนข้อ 1 ดูที่นี่ สิครับ

และข้อ 2

เพราะ possible sums ของตัวเลข 4 ตัวใน A มีตั้งแต่ 1+2+3+4=10 ไปจนถึงมากสุด 50+49+48+47=194 เท่ากับว่ามี possible sums อย่างมาก 185 แบบ (รัง)

แต่เนื่องจากจำนวนสับเซตที่มีสมาชิก 4 ตัวมี $ \binom{10}{4}=210 $ แบบ (นก)

เมื่อมีนกมากกว่ารัง ก็จะได้สิ่งที่โจทย์ต้องการครับ

06 มิถุนายน 2007 17:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 07 มิถุนายน 2007, 10:53
expol's Avatar
expol expol ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

expol is on a distinguished road

ขอบคุณครับผม สอบเรียบร้อยคับ ยากมาก
Old 08 มิถุนายน 2007, 19:18
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ข้อ 3 ภาษาดูเข้าใจยากจังครับ ตรงที่บอกว่าให้พิสูจน์เกี่ยวกับ k,m น่าจะใช้คำว่า มีจำนวนเต็มบวก k,m ที่เป็น relative prime จะูเข้าใจง่ายขึ้นนะครับ

อีกอย่างผมว่า โจทย์ข้อนี้์ผิดหรือเปล่าครับ ผมว่าน่าจะหยิบออกมา n+1 จำนวนนะครับ ไม่ใช่ n จำนวน

เช่น ถ้าเลือก 2,4,6,...,2n จะพบว่าไม่มี k ,m ที่โจทย์ต้องการแน่่นอน

แต่ถ้าแก้เป็น n+1 จำนวน แล้ว การพิสูจน์ก็ง่ายมากครับ ลอง pair up {1,2} ,{3,4} ,...{2n-1,2n} เสมือนเป็นรัง n รัง แล้วเลือกนกออกมา n+1 ตัว ก็จะได้ k,m ที่ต้องการและเป็น relative prime ครับ
ส่วนข้อ 1 ดูที่นี่ สิครับ

และข้อ 2

เพราะ possible sums ของตัวเลข 4 ตัวใน A มีตั้งแต่ 1+2+3+4=10 ไปจนถึงมากสุด 50+49+48+47=194 เท่ากับว่ามี possible sums อย่างมาก 185 แบบ (รัง)

แต่เนื่องจากจำนวนสับเซตที่มีสมาชิก 4 ตัวมี $ \binom{10}{4}=210 $ แบบ (นก)

เมื่อมีนกมากกว่ารัง ก็จะได้สิ่งที่โจทย์ต้องการครับ
ผมอ่านข้อความในบรรทัดสีแดงแล้วไม่เข้าใจครับ ช่วยอธิบายให้กระจ่างสักนิดครับ
พึ่งเคยเรียนเรื่องนี้อ่ะครับ
Old 09 มิถุนายน 2007, 02:57
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

จะเห็นว่า เลขตั้งแต่ 1 ถึง 2n ถูก partition ออกเป็น n เซต เซตละ 2 จำนวน ตามที่เห็นด้านบนครับ

เมื่อเราเลือก ตัวเลข n+1 จำนวน ย่อมจะต้องมีอย่างน้อย 1 เซตที่ถูกเลือกทั้ง 2 ตัว (ถ้าไม่เชื่อ ลองเลือกดูได้ครับ)

แต่จะเห็นว่า เลข ในแต่ละเซต เป็นเลขที่ติดกัน ซึ่งแน่นอนว่า ห.ร.ม. เป็น 1 เสมอ หรือที่เรียกว่า relative prime แล้วเราก็จะได้ k,m ที่โจทย์ต้องการครับ

p.s. จริงๆ concept ของหลักรังนกพิราบ ไม่มีอะไรซับซ้อนหรอกครับ แต่การหานก หารัง ก็มักทำให้เราหงุดหงิดอยู่เสมอ ดังจะเห็นได้จากข้อสอบโอลิมปิกของประเทศต่างๆหรือระดับนานาชาติครับ
Old 10 มิถุนายน 2007, 10:42
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับคุณ passer-by กระจ่างแล้วครับ คราวหลังคงต้องขอคำชี้แนะอีกนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply