Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 มิถุนายน 2007, 21:46
kanji kanji ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

kanji is on a distinguished road
Default ใครชอบ Graph เชิญคร๊าฟฟ ยากหน่อยนะครับ!!

แนะก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ
1.Prove that the Petersen graph has no cycle of length 7.
2.Decompose the Petersen graph into three connected subgraphs that are pairwise isomorphic.Also decompose it into copies of $P_4$.
3.Prove that $K_n$ decomposes into three pairwise-isomorphic subgraphs if and only if $n+1$ is not divisible by 3.
(Hint:For the case where $n$ is divisible by 3,split the vertices into three sets of equal size.)
4.Let $G$ be a simple graph in which every vertex has degree 3.
Prove that $G$ decomposes into claws if and only if $G$ is bipartite.
5.Construct a simple graph with six vertices that has only one automorphism.
Construct a simple graph that has exactly three automorphisms.
(Hint:Think of a rotating triangle with appendages to prevent flips.)

12 มิถุนายน 2007 22:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kanji
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 มิถุนายน 2007, 10:53

kanji is on a distinguished road

pairwise แปลว่าอะไรครับ
เหมือนกับคำว่า orderpair=คู่อันดับ ไหมครับ
Old 13 มิถุนายน 2007, 11:08
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

แปลว่า ทีละคู่, เป็นคู่ๆ ครับ
Old 13 มิถุนายน 2007, 12:43

ยากจริงๆๆ ครับ
Old 14 มิถุนายน 2007, 09:31

ข้อ 2. ตรงนี้หมายความว่ายังไงครับ ช่วยหน่อยนะครับ
three connected subgraphs that are pairwise isomorphic
1.หมายถึง แยก Petersen Graph เป็น 3 ชิ้นที่เชื่อมโยงกัน โดยที่ ทุกชิ้นไอโชมอฟิกกัน ใช่ไหมครับ
นั่นคือ แยกเป็น $P_4$ 3 กราฟ และทั้ง 3กราฟนี้ไอโซมอฟิกกัน.
ถ้าแปล แบบนี้ แสดงว่าเราไม่ต้องแยก Petersen Graph ให้เต็มใช่ไหมครับ หมายถึง เลือกเอามา แค่ $P_4$ 3 กราฟ จะได้เส้นรวม 9 เส้น ดังนั้นเหลือ 6 เส้น ก็ไม่เป็นไร ใช่ไหมครับ.
2.หรือว่าจะเป็นความหมายนี้ แยกให้เต็ม Petersen Graph ต้องแยกให้ได้ $P_4$ ทั้งหมด 5 กราฟ และ ทั้ง 5กราฟนี้ ไอโชมอฟิกกัน.
แต่พอทำ แบบความหมาย 2. ได้ออกมา 5กราฟ แต่กลุ่มที่หนึ่งมี 3 กราฟแรก ไอโชมอฟิกกัน และอีกกลุ่มได้ 2 กราฟ ที่ไอโชมอฟิกกัน แต่ 2 กลุ่มนี้ไม่ไอโชมอฟิกกัน.
อยากรู้ว่าแปล แบบไหนดีครับ อ่อนมากผม ขอบคุณครับ.

14 มิถุนายน 2007 09:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kanji
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 14 มิถุนายน 2007, 11:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ผมเองก็ยังไม่ได้ศึกษาทฤษฎีกราฟอย่างจริงจังเลยครับ ก็เลยไม่รู้ศัพท์เฉพาะหลายอย่างที่ปรากฎอยู่ในโจทย์
ตามความเข้าใจของผม ไม่น่าจะใช่แบบที่สองครับ
Old 14 มิถุนายน 2007, 21:00

ขอบคุณครับ เข้าใจแล้วครับ
มี 2 คำถามในข้อนี้คือ ให้แยกเป็น 3 กราฟที่ไอโชมอฟิกกัน และอีกคำถามคือแยกเป็น $P_4$ ได้ 5 กราฟ ครับผม.
ตอนนี้เคลียร์ ข้อ 1,2,5 ครับ
เหลือ 3 กับ 4 ครับ เด๋วถ้ามั่นใจแล้วจะมาโพส ให้ดูครับ
แต่ตอนนี้ข้อ3 กับ 4 ไม่รู้จะไปทางไหนเลยยยยย

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
สุดปัญญาแล้วครับ Graph Theory rigor คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 9 06 พฤศจิกายน 2010 21:27
spectrum of graph rada คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 2 19 พฤศจิกายน 2006 14:53
รบกวนไขข้อข้องใจหน่อยครับ ~ graph theory prachya ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 1 18 พฤษภาคม 2006 22:48
โจทย์graphครับ A1 ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 2 09 สิงหาคม 2005 22:14
เรื่องเกี่ยวกับ Graph และ Calculus Adapt ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 26 พฤษภาคม 2002 21:33