Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 เมษายน 2011, 01:09
kompaui kompaui ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

kompaui is on a distinguished road
Default โครงการรวบรวมข้อสอบคณิตศาสตร์

สวัสดีครับสมาชิกผู้มีใจรักคณิตศาสตร์ทุกๆท่าน
ผมมีความคิดริเริ่มอยากจะรวบรวมข้อสอบคณิตศาสตร์จากทุกแหล่งและทุกระดับทั้งในประเทศ ต่างประเทศ และนานาชาติ เนื่องจากข้อสอบต่างๆเหล่านี้เป็นข้อสอบแข่งขันคณิตศาสตร์ที่ดีมีแนวคิดและความสร้างสรรค์ที่หลากหลายต้องอาศัยความรู้ทางคณิตศาสตร์มาก มายมาช่วยแก้ปัญหา การฝึกทำโจทย์เหล่านี้ช่วยทำให้เกิดกระบวนการทางคณิตศาสตร์
ที่เป็นระบบ รู้จักการประยุกต์ความรู้ต่างๆเข้าด้วยกัน อีกทั้งยังเป็นการทดสอบความสามารถของตัวเราเองอีกด้วย แต่อุปสรรคประการสำคัญอย่างหนึ่งก็คือ เราจะหาข้อสอบเหล่านี้มาฝึกฝนได้อย่างไร ปัจจุบันถ้าเราเดินตามร้านหนังสือ เรามักจะพบเห็นหนังสือรวมข้อสอบเอ็นทรานซ์ ข้อสอบคณิตศาสตร์โอลิมปิกรอบแรก หรือข้อสอบสมาคมคณิตศาสตร์จากสำนักพิมพ์ต่างๆวางอยู่เรียงรายตามชั้นหนังสือซ้ำไปซ้ำมาอยู่เสมอ ไม่ค่อยพบเห็นข้อสอบจากแหล่งอื่นมากนัก ทั้งๆที่มีข้อสอบแข่งขันคณิตศาสตร์จากแหล่งอื่นๆมากมายนับไม่ถ้วน ในต่างประเทศเองก็มีการคัดเลือกผู้แทนโอลิมปิกหรือสอบแข่งขันคณิตศาสตร์เช่นกัน แต่ไฉนไม่มีใครเอาข้อสอบเหล่านั้นมาเผยแพร่ แม้แต่กระทั่งข้อสอบโอลิมปิกในประเทศไทยตั้งแต่รอบสองเป็นต้นไปก็ไม่ค่อยพบเห็นมากนัก หรือถ้าจะมีก็คงจะกระจัดกระจายสเปะสปะไม่เป็นระเบียบอยู่ตามอินเทอร์เน็ตหรือtextbookของต่างประเทศ โดยส่วนตัวเองก็พยายามเก็บรวบรวมข้อสอบแข่งขันเหล่านี้ สมบูรณ์บ้างไม่สมบูรณ์บ้าง ครบบ้างขาดบ้าง จึงอยากจะรวบรวมและจัดทำข้อสอบแข่งขันเหล่านี้ไว้ที่เดียวกัน เพื่อให้สะดวกต่อการค้นหาค้นคว้าและศึกษา จึงอยากขอความช่วยเหลือร่วมมือร่วมใจจากสมาชิกทุกๆท่านช่วยกันโพสข้อสอบเหล่านี้ไว้ในกระทู้แห่งนี้ แล้วผมจะทำการรวบรวมและจัดทำในรูปแบบไฟล์ word หรือ pdf แจกจ่ายต่อไปครับ (เหนื่อยแน่เรา อิอิ แต่จะพยายามสู้ตายครับ และคงใช้เวลาในการรวบรวมและจัดทำสักพักนะครับ ) ส่วนที่มีอยู่แล้วจะค่อยๆทยอยลงให้นะครับ อาทิเช่น เอนทรานซ์ ทุน king โอลิมปิกของไทยและต่างประเทศครับ
หมายเหตุ
1. ข้อสอบจากบางแหล่งไม่อนุญาตให้เผยแพร่เพื่อการค้า ผิดลิขสิทธิ์ครับ เช่น สพฐ. ประกายกุหลาบ เข้าเตรียมฯ เข้ามหิดลวิทย์ฯ เป็นต้น ดังนั้นการรวบรวมและจัดทำข้อสอบจากทุกแห่งหนในครั้งนี้เพื่อการค้นคว้าและการศึกษาเท่านั้นนะครับ
2. เพื่อความสมบูรณ์ในการรวบรวม กรุณาช่วยระบุแหล่งที่มาและปีที่ทำการแข่งขันด้วยนะครับ
3. หากสมากชิกท่านใดมีข้อสอบในรอบต่างๆจะดีมากกกกกกก เพราะหายากและน่าสนใจ (ผมเองก็ไม่ค่อยมี ) เช่น รอบชิงเพชรยอดมงกุฎ สอวน.ตั้งแต่รอบแรกยันคัดตัวแทนประเทศ คัดเลือกโอลิมปิกของประเทศต่างๆ เป็นต้น
4. ไม่จำเป็นต้องโพสแต่ข้อสอบเท่านั้นนะครับ หากมีสิ่งที่น่าสนใจหรือคิดว่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น อยากนำมาแบ่งปันความรู้ก็สามารถนำมาโพสได้เช่นกันครับ เช่น เอกสาร,แบบฝึกหัดหรือแม้แต่เลกเซอร์ที่จดเองจากการอบรมภายในค่าย (เพราะบางคนไม่มีโอกาสได้เข้าค่ายและบางเนื้อหาภายในค่ายไม่สามารถหาอ่านได้ทั่วไปอีกทั้งไม่ได้สรุปไว้อย่างชัดเจน) เนื้อหาคณิตศาสตร์ที่น่าสนใจ หนังสือหรือtextbookดีๆ เว็บไซต์หรือลิงค์ที่รวบรวมข้อสอบหรือเนื้อหาทางคณิตศาสตร์ เป็นต้น แต่ผมจะไม่รวบรวมนะครับ อยากให้เป็นแต่ข้อสอบจะได้ไม่สับสนและปนเปกัน ขอโทษด้วยครับ
5. แน่นอนครับ ในเมื่อมีข้อสอบก็ย่อมอยากได้เฉลยไว้ตรวจสอบความถูกต้องหลังจากได้ลงมือทำท้าประลองแล้ว ถ้าสมาชิกท่านใดมีเฉลยหรือแนวคิดสั้นๆ จะโพสไว้ก็ได้ครับ แต่ผมจะไม่รวบรวมอีกเช่นกันครับ เพราะกะไว้ว่าค่อยตั้งเป็นอีกกระทู้หนึ่งสำหรับส่วนของเฉลยและแนวคิด (ถ้ามีเวลานะ )
6. ช่วยกันประชาสัมพันธ์กระทู้นี้นะครับจะได้มีแนวร่วมเยอะๆๆๆ และผมไม่อยากโพสไว้หลายๆห้องเกรงใจเว็บมาสเตอร์ครับ
สุดท้ายครับ ขอให้กระทู้นี้ประสบความสำเร็จจากพวกเราทุกคนที่มีใจรักคณิตศาสตร์เหมือนกัน
แล้วเจอกันครับ
ขอบคุณจากใจจริงมา ณ ที่นี้ครับ

04 เมษายน 2011 01:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kompaui
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 เมษายน 2011, 19:51
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

ผมก็มีโจทย์ปัญหาที่ใช้แข่งขัน TMO 1-7 ทุกข้อ (ซึ่งติดเฉลยเฉพาะคำตอบมาบางปี)
และ shortlist (พร้อมเฉลย) 3-4 ครั้ง (ซึ่งแสกนลงไม่ไหว) หากอยากได้กรุณาส่งที่อยู่มาครับ(ฟรี)

นอกจากนี้ก็มี ... (สำหรับสมาชิกบางท่านที่ยังไม่ทราบ)

ลิงค์นี้ครับ
http://mathcenter.net/forum/showthre...D1%A7%CA%D7%CD

กระทู้ของคุณ passer-by (ซึ่งผมก็ไม่ได้ติดตามแต่อย่างใด)
Old 04 เมษายน 2011, 20:53
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -SIL- View Post
ผมก็มีโจทย์ปัญหาที่ใช้แข่งขัน TMO 1-7 ทุกข้อ (ซึ่งติดเฉลยเฉพาะคำตอบมาบางปี)
และ shortlist (พร้อมเฉลย) 3-4 ครั้ง (ซึ่งแสกนลงไม่ไหว) หากอยากได้กรุณาส่งที่อยู่มาครับ(ฟรี)
ระวังนะครับ เดี๋ยวจะสแกนไหวแต่ส่งให้ไม่ไหว นะครับ

ผมว่าอย่างแรกที่ต้องศึกษาก่อนก็คือแผนผังของเว็บไซต์นี้ กระทู้และหัวข้อที่มีอยู่ในเว็บไซต์นี้ แล้วคุณอาจจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการแล้วก็ได้ ผมรู้สึกว่ามีหลายคนที่มีความคิดที่จะรวบรวมข้อสอบไว้แต่ก็... ขอให้โชคดีครับ

ผมอ่านช่วงแรกที่บอกสิ่งอยากจะทำ กับหมายเหตุที่ให้ไว้ข้างล่าง เช่นข้อ 4-5 แล้วยังงอยู่เหมือนกัน
Old 04 เมษายน 2011, 21:02
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

#2 ผมลืมใส่เงื่อนไขว่าเฉพาะเจ้าของกระทู้ครับ

ปล. Marathon/Contest ในเว็บนี้และ Mathlinks ก็ดีครับ
ปล2. ผมเองก็มีความคิดว่าจะทำครับ แต่ขอผ่านสนามเอนทรานซ์ก่อนแล้วกัน (ผิดกะ #2 ที่สบายแฮไปแล้ว )
Old 14 เมษายน 2011, 14:19
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

เว้นวรรค ปรับย่อหน้า จะดีมาก -_-"
Old 14 เมษายน 2011, 20:21
OLYMATHS OLYMATHS ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

OLYMATHS is on a distinguished road

ผมขอแนะนำเว็บไซต์ชมรมครูแกนนำคณิตศาสตร์ โดยเฉพาะเมนูื่ื่ทางด้านซ้านมือ จะมีข้อสอบโอลิมปิดพร้อมเเฉลยของต่างประเทศเยอะมาก ๆ ลองคลิกเข้าไปดูนะครับ

http://www.mtm.ob.tc/

ตัวอย่างเช่น
http://www.samf.ac.za/QuestionPapers...ookieSupport=1
Old 16 เมษายน 2011, 20:06
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ไม่รู้ว่าดีไหม บางคนอาจว่าดี

http://www.samf.ac.za/%28X%281%29A%2...ookieSupport=1

กับ

http://www.ioinformatics.org/locations/ioi94/contest/
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply