Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 มีนาคม 2010, 15:16
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

$E_k = 1/2 mv^2$
จบแทนค่า
Old 27 มีนาคม 2010, 15:24
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
$E_k = 1/2 mv^2$
จบแทนค่า
ตอบเท่าไหร่ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 มีนาคม 2010, 16:25
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat View Post
ความคิดของผมเกี่ยวกับวิชาคณิตศาสตร์(ส่วนตัวจริงๆ น่ะ ถ้าไม่ถูกต้องท่านผู้อาวุโสในบอร์ดโปรดแนะนำ) ผมว่าเป็นวิชาพื้นฐานที่มีความสำคัญมากๆในวิถีชีวิตของเรา ไม่ว่าจะอยู่บนโลกหรือในจักรวาล การเรียนรู้คณิตศาสตร์จึงควรนำไปประยุกต์ใช้ให้เป็นประโยชน์ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ในทุกสาขาวิชา ไม่ว่าหมอ วิศวกร ดาราศาสตร์ บัญชี หรือแม้แต่ใชในชีวิตประจำวัน

กระทู้บางกระทู้ที่มีจุดประสงค์ให้สมาชิกหรือเด็กๆ ในห้องประถมปลาย สามารถเห็นถึงประโยชน์และความสำคัญของวิชาคณิตศาสตร์ ทำให้พวกเราเห็นถึงความจำเป็นและมีทัศนะคติที่ดีต่อวิชาคณิตศาสตร์ จะช่วยส่งเสริมให้เราชอบวิชานี้มากขึ้น เพราะสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้จริงครับ ไม่ใช่แค่นำไปแข่งขันเพื่อเหรียญ หรือทำโจทย์ยากๆ ได้แล้วเก็บไว้เป็นความภูมิใจส่วนตัว สุดท้ายทั้งโจทย์ วิธีทำ และคำตอบที่ในอยู่กระดาษทด ก็นำใช้ไปประโยชน์ได้แค่การพับกระดาษเป็นเครื่องบินร่อน หรือถุงใส่กล้วยแขกเพื่อชาติ

ชื่อกระทู้นี้ อาจจะดูเหมือนผิดวัตถุประสงค์ของบอร์ด เพราะใช้คำว่า "วิทย์คำนวณ" แต่ถ้าใช้คำว่า "คณิตศาสตร์ประยุกต์" ก็คงไม่ผิดอะไร (หรือป่าว?) เพราะโจทย์ที่พวกเราทำกันมา ไม่ว่าจะตอนเรียน หรือข้อสอบเข้า ผมก็เห็นว่ามันมีโจทย์เกี่ยวข้องกับเรื่องต่างๆ มากมาย (แม้บางเรื่องผมยังไม่รู้ว่ามันจะนำไปใช้ประโยชน์อะไรในชีวิตประจำวัน) ยกตัวอย่างเล่นดูๆ น่ะ

1.) แสงเดินทางจากดวงอาทิตย์มายังโลก ใช้เวลากี่วินาที ?
2.) การผสมสารสองชนิดหรือสามชนิด มีอัตราส่วนผสม?
3.) เงินต้น ดอกเบี้ยทบต้น ถามว่า ดอกเบี้ยนอกระบบคิดร้อยละเท่าไหร่ ?
4.) ปัจจุบันพ่ออายุเป็น 2 เท่าของบุตร ถามว่า "คุณรู้ไหม พ่อผมเป็นใคร?

ปล.) ด้วยความเคารพในทุกๆ ความคิดที่หลากหลาย (หลายสีรวมกัน = ความงดงาม)
ไม่ค่อยอยากโต้ตอบกระทู้เท่าไรเลยครับ แต่เห็นว่าเป็นคุณ Tanat ที่เป็นคนคุ้นเคยและหลงใหลในคณิตศาสตร์ก็เลยขอตอบเท่าทีจำเป็นและคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์โดยรวม ผมเองก็ไม่ค่อยได้ตอบเชิงวิชาการเท่าไรยกเว้นเห็นว่าผิดเพื้ยนจากข้อเท็จจริงไปมากตามความรู้ที่พอมีอยู่บ้าง ส่วนใหญ่ก็มักจะแซวเล่น แต่ก็แฝงด้วยข้อคิดเป็นบางครั้งก็ว่าได้ เข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ

1. สำหรับผมแล้วการแสดงความคิดเห็นนั้นไม่มีถูกไม่มีผิดครับ ถ้าความคิดเห็นนั้นไม่ไปแสดงผลหรือส่งผลให้เกิดบางสิ่งบางอย่างขึ้น การแสดงความคิดเห็นนั้นมีหลายรูปแบบ แล้วแต่สถานะการณ์และโอกาส
2. ในความคิดเห็นที่ว่า วิทย์ก็เป็น คณิตศาสตร์ประยุกต์ และการมีกระทู้นี้เกิดขึ้นก็อาจทำให้เด็กเกิดความสนใจและแตกแขนงและเข้าใจในองค์ความรู้ต่างๆได้ คืออยากจะบอกว่าถ้าพูดหลัการหรือหลักคิดคงไม่ผิด ผมลองใช้แนวคิดที่ว่าดูนะครับ อาจารย์ภาษาไทยสอนเรื่อง ไม้ มวน โดยให้เด็กท่อง "ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่ ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ....
.... ยี่สิบม้วนจำจงดี " แล้วก็บอกเด็กว่า เด็กๆ ลองนับดูไม้ม้วนซิว่า มี 20 ไม้ม้วนจริงมั้ย แล้วก็บอกว่านี่คือคณิตศาสตร์ประยุกต์ แล้วก็ยกตกอย่างว่าในชีวิตประจำวันอีกหลายอย่างต้องใช้ คณิตศาสตร์ประยุกต์ ทั้งนั้น ผมไม่อยากให้เข้าใจว่าการใช้คณิตศาสตร์เป็นเครื่องมือหรือตัวช่วยให้วิชาใดวิชาหนึ่งในแง่ของการบวกลบ คูณ หาร แล้วบอกว่าวิชานั้นเป็นคณิตศาสตร์ประยุกต์ เพราะคนเรียนสาขาทางด้านนี้คงงงเป็นไก่ตาแตก ถ้าเป็นอย่างแนวคิดที่ว่านั้นจริงถามว่าทำไมไม่เรียกวิชา ฟิสิกส์ เป็นคณิตศาสตร์ประยุกต์ ฟ. แล้วพอเรียนวิชา กลศาสตร์ ก็เรียกว่า คณิตศาสตร์ประยุกต์ ฟ.ก. ฝากให้คิดดูครับ ถ้าจะพูดเรื่องนี้คงยาวครับ ผมยกอีกตัวอย่างหนึ่งให้เห็นในเชิงเปรียบเทียบครับ สมมุติว่ามีบริษัทหนึ่งมีพนักงาน 100 คน ให้พนักงานทุกคนมีสิทธิมีเสียงในการแสดงความคิดเห็น และใช้หลักประชาธิปไตยในการปกครองหรือดูแลบริษัท พอมาถึงปลายปีจะมีการพิจารณาปรับเงินเดือน พนักงานทุกคนลงความเห็นว่าต้องปรับเงินเดือน 100% ถามว่าจะเกิดอะไรขึ้น ผมเพียงอยากจะบอกว่าบางครั้งหลักการดีเหตุผลดี ไม่ได้หมายความว่าจะใช้ได้ทุกเรื่อง เหมือนคณิตศาสตร์ที่บางครั้งใช้ได้บางกรณีไม่ใช่ทุกกรณีเสมอไป
3.ที่ผมบอกแต่แรกว่าเจ้าของกระทู้คงมีเจตนาดี แต่จะเหมาะสมหรือถูกกาละเทศะหรือเปล่านั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ที่ผมยกตัวอย่างเรื่องประชาธิปไตยในบริษัทก็เพื่อให้เป็นข้อคิดในเรื่องนี้ ผมจำได้ว่้ามีคนเคยคิดจะตั้งกระทู้ลักษณะนี้ แล้วมีการถกความเห็นซึ่งคนส่วนใหญ่ก็เห็นว่าเป็นหลักการที่ดี แต่ทาง moderator ที่เป็นคนสร้างเว็บนี้ขึ้นมาเค้ามีเจตนารมณ์ที่แนวแน่ในเรื่องคณิตศาสตร์ เกรงว่าอีกหน่อยเว็บจะกลายพันธ์(ผมตีความจากการอ่าน) แล้วทำให้คนที่หลงใหลในคณิตศาสตร์เวลาเข้ามาค้นจะดูปวดหัวไม่น้อย เพราะถ้ามี 1 แล้วอาจมี 2 แล้วก็ต่อไปเรื่อยๆ ก็ได้ ไม่มีใครรู้เพราะถ้ามีคนแหกกฎได้คนหนึ่ง ก็จะมีคนเลียนแบบต่อไปได้เรื่อยๆ อันที่จริง เว็บในวิชาอื่นๆ ก็พอมีอยู่ หรือรวมทุกวิชาอย่าง วิชาการดอทคอท ผมจำได้ว่าเราอยู่อย่างเข้าใจกันเพื่อให้คนที่อยากโพสต์โจทย์วิชาอื่นก็ไปโพสต์ในฟรีสไตล์ซึ่งก็เป็นอีกหมวดหมู่หนึ่ง ครับ

ขอตอบเท่าที่จำเป็นครับ ผมแสดงความเห็นครั้งแรกก็เพื่อจะบอกในสิ่งที่ควรบอก และเพียงคิดว่าเราควรเคารพเจตนารมณ์ของผู้ก่อตั้งก็แค่นั้นเองครับ
Old 27 มีนาคม 2010, 16:27
JSompis's Avatar
JSompis JSompis ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

JSompis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
งั้นผมตั้งต่อนะครับ

รถคันหนึ่งหนัก 1 ตัน แล่นมาด้วยความเร็ว 90 กม./ชม. จงหาพลังงานจลน์ของรถคันนี้(ในหน่วยจูล)
สามารถหาค่าได้จากสูตรต่อไปนี้

$E_k = {1\over2}mv^2$

เมื่อ

* Ek = พลังงานจลน์ มีหน่วยเป็นจูล (J)
* m = มวลของวัตถุ มีหน่วยเป็นกิโลกรัม (kg)
* v = อัตราเร็วของวัตถุ มีหน่วยเป็นเมตรต่อวินาที (m/s)

$E_k = {1\over2}x1000x({90000\over3600})^2$
$E_k = 312500J$

27 มีนาคม 2010 16:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ JSompis
Old 27 มีนาคม 2010, 16:45
JSompis's Avatar
JSompis JSompis ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

JSompis is on a distinguished road

จงหาพลังงานศักย์ของวัตถุหนัก 1 กิโลกรัม ตกจากตึกสูง 100 เมตร
Old 27 มีนาคม 2010, 16:55
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
งั้นผมตั้งต่อนะครับ

รถคันหนึ่งหนัก 1 ตัน แล่นมาด้วยความเร็ว 90 กม./ชม. จงหาพลังงานจลน์ของรถคันนี้(ในหน่วยจูล)
วิธีคิด พลังงานจลน์ = 1/2 x [(1 x 1,000)${(90 x 1,000)/(60 x 60)}^2]
........................ = 312.50 Kj
Old 27 มีนาคม 2010, 17:26
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ไม่ค่อยอยากโต้ตอบกระทู้เท่าไรเลยครับ แต่เห็นว่าเป็นคุณ Tanat ที่เป็นคนคุ้นเคยและหลงใหลในคณิตศาสตร์ก็เลยขอตอบเท่าทีจำเป็นและคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์โดยรวม ผมเองก็ไม่ค่อยได้ตอบเชิงวิชาการเท่าไรยกเว้นเห็นว่าผิดเพื้ยนจากข้อเท็จจริงไปมากตามความรู้ที่พอมีอยู่บ้าง ส่วนใหญ่ก็มักจะแซวเล่น แต่ก็แฝงด้วยข้อคิดเป็นบางครั้งก็ว่าได้ เข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ

1. สำหรับผมแล้วการแสดงความคิดเห็นนั้นไม่มีถูกไม่มีผิดครับ ถ้าความคิดเห็นนั้นไม่ไปแสดงผลหรือส่งผลให้เกิดบางสิ่งบางอย่างขึ้น การแสดงความคิดเห็นนั้นมีหลายรูปแบบ แล้วแต่สถานะการณ์และโอกาส
2. ในความคิดเห็นที่ว่า วิทย์ก็เป็น คณิตศาสตร์ประยุกต์ และการมีกระทู้นี้เกิดขึ้นก็อาจทำให้เด็กเกิดความสนใจและแตกแขนงและเข้าใจในองค์ความรู้ต่างๆได้ คืออยากจะบอกว่าถ้าพูดหลัการหรือหลักคิดคงไม่ผิด ผมลองใช้แนวคิดที่ว่าดูนะครับ อาจารย์ภาษาไทยสอนเรื่อง ไม้ มวน โดยให้เด็กท่อง "ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่ ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ....
.... ยี่สิบม้วนจำจงดี " แล้วก็บอกเด็กว่า เด็กๆ ลองนับดูไม้ม้วนซิว่า มี 20 ไม้ม้วนจริงมั้ย แล้วก็บอกว่านี่คือคณิตศาสตร์ประยุกต์ แล้วก็ยกตกอย่างว่าในชีวิตประจำวันอีกหลายอย่างต้องใช้ คณิตศาสตร์ประยุกต์ ทั้งนั้น ผมไม่อยากให้เข้าใจว่าการใช้คณิตศาสตร์เป็นเครื่องมือหรือตัวช่วยให้วิชาใดวิชาหนึ่งในแง่ของการบวกลบ คูณ หาร แล้วบอกว่าวิชานั้นเป็นคณิตศาสตร์ประยุกต์ เพราะคนเรียนสาขาทางด้านนี้คงงงเป็นไก่ตาแตก ถ้าเป็นอย่างแนวคิดที่ว่านั้นจริงถามว่าทำไมไม่เรียกวิชา ฟิสิกส์ เป็นคณิตศาสตร์ประยุกต์ ฟ. แล้วพอเรียนวิชา กลศาสตร์ ก็เรียกว่า คณิตศาสตร์ประยุกต์ ฟ.ก. ฝากให้คิดดูครับ ถ้าจะพูดเรื่องนี้คงยาวครับ ผมยกอีกตัวอย่างหนึ่งให้เห็นในเชิงเปรียบเทียบครับ สมมุติว่ามีบริษัทหนึ่งมีพนักงาน 100 คน ให้พนักงานทุกคนมีสิทธิมีเสียงในการแสดงความคิดเห็น และใช้หลักประชาธิปไตยในการปกครองหรือดูแลบริษัท พอมาถึงปลายปีจะมีการพิจารณาปรับเงินเดือน พนักงานทุกคนลงความเห็นว่าต้องปรับเงินเดือน 100% ถามว่าจะเกิดอะไรขึ้น ผมเพียงอยากจะบอกว่าบางครั้งหลักการดีเหตุผลดี ไม่ได้หมายความว่าจะใช้ได้ทุกเรื่อง เหมือนคณิตศาสตร์ที่บางครั้งใช้ได้บางกรณีไม่ใช่ทุกกรณีเสมอไป
3.ที่ผมบอกแต่แรกว่าเจ้าของกระทู้คงมีเจตนาดี แต่จะเหมาะสมหรือถูกกาละเทศะหรือเปล่านั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ที่ผมยกตัวอย่างเรื่องประชาธิปไตยในบริษัทก็เพื่อให้เป็นข้อคิดในเรื่องนี้ ผมจำได้ว่้ามีคนเคยคิดจะตั้งกระทู้ลักษณะนี้ แล้วมีการถกความเห็นซึ่งคนส่วนใหญ่ก็เห็นว่าเป็นหลักการที่ดี แต่ทาง moderator ที่เป็นคนสร้างเว็บนี้ขึ้นมาเค้ามีเจตนารมณ์ที่แนวแน่ในเรื่องคณิตศาสตร์ เกรงว่าอีกหน่อยเว็บจะกลายพันธ์(ผมตีความจากการอ่าน) แล้วทำให้คนที่หลงใหลในคณิตศาสตร์เวลาเข้ามาค้นจะดูปวดหัวไม่น้อย เพราะถ้ามี 1 แล้วอาจมี 2 แล้วก็ต่อไปเรื่อยๆ ก็ได้ ไม่มีใครรู้เพราะถ้ามีคนแหกกฎได้คนหนึ่ง ก็จะมีคนเลียนแบบต่อไปได้เรื่อยๆ อันที่จริง เว็บในวิชาอื่นๆ ก็พอมีอยู่ หรือรวมทุกวิชาอย่าง วิชาการดอทคอท ผมจำได้ว่าเราอยู่อย่างเข้าใจกันเพื่อให้คนที่อยากโพสต์โจทย์วิชาอื่นก็ไปโพสต์ในฟรีสไตล์ซึ่งก็เป็นอีกหมวดหมู่หนึ่ง ครับ

ขอตอบเท่าที่จำเป็นครับ ผมแสดงความเห็นครั้งแรกก็เพื่อจะบอกในสิ่งที่ควรบอก และเพียงคิดว่าเราควรเคารพเจตนารมณ์ของผู้ก่อตั้งก็แค่นั้นเองครับ
ขอบคุณพี่หยินหยางมากๆ ครับ ที่คอยแนะนำข้อที่คิดดีๆ เสมอครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่ต้องรักษาความเป็นเอกลักษณ์ของความเป็นคณิตศาสตร์ และเราก็จะช่วยกันรักษาเอกลักษณ์นั้นไว้อย่างจริงจังครับ ไม่ต้องห่วงครับ และถ้าพี่เห็นอะไรที่ออกนอกลุ่นอกทางพี่ก็ตบให้เข้าที่ได้ครับ เด็กห้องนี้รักคณิตศาสตร์ครับ

ปล.) ขอบคุณอีกครั้งที่เข้ามาแนะนำ ให้ความรู้ และแง่คิดที่ดีๆ ครับ
Old 27 มีนาคม 2010, 17:34
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ถ้าอย่างงั้นผมก็ขอโทษด้วยนะครับ ... Good bye

เราลาเเล้วนะครับ หวังว่าจะได้พบกันอีก

ต่อไปนี้ผมจะไม่มาสร้างความเดืิอดร้อนให้กับที่นี่เเล้วครับ ...

27 มีนาคม 2010 17:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 27 มีนาคม 2010, 18:10
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ถ้าอย่างงั้นผมก็ขอโทษด้วยนะครับ ... Good bye

เราลาเเล้วนะครับ หวังว่าจะได้พบกันอีก

ต่อไปนี้ผมจะไม่มาสร้างความเดืิอดร้อนให้กับที่นี่เเล้วครับ ...

เดี๋ยวอย่าเพึ่งเข้าใจผิดครับผมเพียงแค่เสนอว่าน่าจะย้ายกระทู้ไปห้องฟรีสไตล์ ผมถึงบอกตั้งแต่แรกแล้วว่าแนวคิดดียังไงครับ เพีัยงส่ง pm ไปหา moderator ให้ช่วยย้ายกระทู้หน่อยก็ใช้ได้แล้วครับ และที่ผมไม่ส่ง pm ไปหาก็เพราะผมก็เคารพความคิดเห็นของคุณ คusักคณิm ไงครับ

ปล. ผมว่าไม่จำเป็นต้องขอโทษเลยครับเพราะคุณ คusักคณิm ก็ทำด้วยเจตนาที่ดีตามที่ผมบอกไว้แต่แรกครับ เพียงแต่ว่าผมดันไปแสดงความคิดเห็นในสิ่งที่เห็นและคิดก็แค่นั้นเอง
Old 13 พฤษภาคม 2010, 21:19
Mwit22#'s Avatar
Mwit22# Mwit22# ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Mwit22# is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JSompis View Post
จงหาพลังงานศักย์ของวัตถุหนัก 1 กิโลกรัม ตกจากตึกสูง 100 เมตร
Ep = mgh

m คือ มวล (g)
g คือ ความเร่งโน้มถ่วง (9.80665 m/s^2)
h คือ ความสูง (m)

แทนค่า

Ep=(1*1000)(9.80665)(100)

Ep=980665 J

ผิดถูกยังไงช่วยแก้ไขให้ด้วยครับ
FIGHT FOR MWIT#22
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
แฟนพันธุ์แท้ คณิตศาสตร์ Marathon nooonuii ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 318 01 ตุลาคม 2021 21:29
Combinatorics Marathon nongtum คอมบินาทอริก 37 18 เมษายน 2015 16:12
Calculus Marathon (2) nongtum Calculus and Analysis 134 03 ตุลาคม 2013 16:32
Marathon Mastermander ฟรีสไตล์ 6 02 มีนาคม 2011 23:19
Marathon race... Fearlless[prince] ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 14 กุมภาพันธ์ 2008 15:53