Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 พฤศจิกายน 2010, 12:51
ชมรม "คนรักคณิตศาสตร์"'s Avatar
ชมรม "คนรักคณิตศาสตร์" ชมรม "คนรักคณิตศาสตร์" ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ชมรม "คนรักคณิตศาสตร์" is on a distinguished road
Red face ใครรู้จักเว็บไซต์ หรือมีเอกสาร Linear Algebra I ที่อ่านเข้าใจง่ายบ้างครับ

ผมเพิ่งเรียน Linear Algebra I เทอมนี้ครับ เนื่องจากเอกสารที่อาจารย์เอามาให้อ่านเข้าใจยากมากคับ
และอาจารย์ก้อเพิ่งจบใหม่ ผมเรียนไม่รุ้เรื่องครับ ช่วยหน่อยนะคับ

ขอบคุงล่วงหน้าคับผม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 พฤศจิกายน 2010, 16:21
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

แล้วเอกสารของอาจารย์ให้เนื้อหาเรื่องอะไรบ้างล่ะครับ จะได้แนะนำถูก
แต่ถ้าจะให้ง่ายสุดๆ เท่าที่ผมทราบ ลองหาหนังสือ Linear Algebra ของ Anton ดูนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 09 พฤศจิกายน 2010, 16:12
ชมรม "คนรักคณิตศาสตร์"'s Avatar
ชมรม "คนรักคณิตศาสตร์" ชมรม "คนรักคณิตศาสตร์" ไม่อยู่ในระบบ

ชมรม "คนรักคณิตศาสตร์" is on a distinguished road

ตอนนี้เรียนปริภูมิเวกเตอร์อยู่คัฟ ไม่เข้าใจเรยคับ
Old 09 พฤศจิกายน 2010, 17:39
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ถ้าเป็นเรื่องนี้ ผมก็ยังแนะนำหนังสือของ Anton เหมือนเดิมล่ะครับ เพราะตัวอย่างเยอะและก็ง่ายพอใช้ได้
(แต่ไม่แนะนำถ้าอาจารย์เน้นเนื้อหาออกไปทางนามธรรม)
Textbook เล่มอื่นก็น่าจะใช้ได้นะครับ เพราะแต่ละคนคงเห็นว่าแต่ละเล่มยากง่ายไม่เหมือนกันแน่ๆ
ถ้าจะให้ดี ต้องลองเปิดอ่านสักสองสามเล่มผ่านๆ แล้วดูว่าเราชอบเล่มไหน ก่อนจะลุยทำโจทย์จากเล่มนั้นอย่างจริงจังครับ

แต่ถ้าไม่อยากอ่านภาษาอังกฤษ ลองหาตำราพีชคณิตเชิงเส้นภาษาไทยลองมาอ่านดูก็ได้ครับ
(บางเล่มนี่แทบแปลมาจากเล่มภาษาอังกฤษมาตรงๆเลย)
หรือไม่ ถ้าเร็วและตรงประเด็นที่สุด ลองไปถามอาจารย์ที่เขาสอนคุณดูก็ได้ว่าน่าจะอ่านเล่มไหนครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 09 พฤศจิกายน 2010, 21:58

ขอบคุณครับผม
Old 25 พฤศจิกายน 2010, 11:22
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ลองไปดุที่ห้องสมุดคณิตศาตร์ที่จุฬาดู รู้สึกว่าจะมีเกือบ 200 เล่ม หลากแนว สำหรับวิชานี้
Old 25 พฤศจิกายน 2010, 13:26
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

มี Linear Algebra ก็น่าจะมี Non-Linear Algebra แต่ผมเจอแต่หนังสือชื่อ Nonlinear Science คิดว่าเล่มนี้เป็นการกล่าวถึงกระบวนการจากกฏง่ายๆ ในธรรมชาติจริงๆ พิมพ์สีเกือบทั้งเล่มด้วย

ส่วนหนังสือด้านนี้ ถ้าคิดว่าไม่เก่าเกินไป ก็มี Matrix Theory ของ Horn แม้หนังสือยุคใหม่ๆ จะล้ำไปกว่านี้เยอะ ก็แค่ดึงวิชาอื่นมาประกอบแนวคิด เอาเป็นว่าน้องจำสูตรให้ได้ก็แล้วกัน ไม่ใช่ไปจำมาจากในห้องสอบนะ เล่มที่พี่แนะนำมักไม่ออกสอบในป.ตรี จะใช้สอบตอนป.โทมากกว่า

หนังสือในห้องสมุดที่แนะนำไป ก็ควรดูแค่เป็นแนว ผู้แต่งบางท่านวางขั้นตอนการอ่านไว้ดี สังเกตุเอาเองนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Multivariable Calculus vs Linear Algebra nettekung Calculus and Analysis 0 22 พฤษภาคม 2010 07:21
linear algebra ช่วยหาคำตอบหน่อยนะ เรื่อง สมการเชิงเส้น แมท เทพ พีชคณิต 1 22 พฤศจิกายน 2009 22:05
ถามเรื่อง linear algebra หน่อยครับ loonova พีชคณิต 3 25 ธันวาคม 2007 20:19
คำถามพีชคณิตเชิงเส้น Linear Algebra M@gpie พีชคณิต 4 17 พฤษภาคม 2006 10:31
Advanced Linear Algebra Problems nooonuii พีชคณิต 0 20 พฤษภาคม 2005 03:18