Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 เมษายน 2019, 15:27
Yoshiaki_'s Avatar
Yoshiaki_ Yoshiaki_ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Yoshiaki_ is on a distinguished road
Icon23 สงสัยวิธีทางสถิติในการคิดช่วงคะแนนสอบของข้อสอบเข้ามหาวิทยาลัย

http://www.niets.or.th/uploads/edito...Gatpat2562.pdf
https://bit.ly/2GQl1sD

สวัสดีค่ะ พอดีหนูสงสัยเรื่องวิธีการคิดช่วงคะแนนสอบของข้อสอบเข้ามหาวิทยาลัยอะคะ หนูอยากรู้เพิ่มเติมจากไฟล์ด้านบนว่าอย่างเช่นเราสอบได้คะแนน 290/300 เราจะได้อันดับที่ประมาณเท่าไหร่ (ไม่ต้องเป็นตัวเลขเป๊ะๆ ก็ได้ค่ะ)? ไฟล์ด้านบนนี่เค้าแบ่งช่วงทีละ 30 หนูอยากทราบช่วงทีละ 10 ค่ะ ข้อมูลที่เรามีตอนนี้คือคะแนนเฉลี่ย, ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน, จำนวนผู้เข้าสอบทั้งหมด, จำนวนคนและร้อยละของแต่ละช่วงคะแนน และก็จำนวนข้อสอบกี่ข้อ, ข้อละกี่คะแนน

หนูใช้ excel นะคะ หนูใช้วิธีหา z-score จากคะแนนดิบที่สุ่มมา จากนั้นก็หา percentile จาก z-score แต่พอเอา percentile ที่ได้ไปเทียบ % กับจำนวนคนสอบในช่วงคะแนนนั้นๆ และก็กับจำนวนคนสอบทั้งหมดแล้วมันแปลกๆ อะคะ น่าจะผิดแน่ๆ ลองทำของปีก่อนๆ ก็ยิ่งแปลก (หนูลองหา t-score ด้วย อย่างวิชาที่ปีนี้เฟ้อกว่าปีที่แล้ว คะแนนดิบเท่ากัน t-score ของปีนี้ก็ต้องน้อยกว่าปีที่แล้วใช่มั้ยคะ?) ไม่ทราบว่าวิธีหนูผิดตรงไหนหรอคะ หนูไม่ค่อยถนัดเลข นั่งแกะๆ เอาตั้งแต่เมื่อวานแล้วค่ะ เอาไปประกอบการตัดสินใจยื่นมหาวิทยาลัยค่ะ ยังไงใครที่ผ่านมาก็รบกวนช่วยหนูด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ล่วงหน้าเลยนะคะ

27 เมษายน 2019 15:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Yoshiaki_
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply