Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 มีนาคม 2010, 20:51
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road
Default สมนัยและเท่ากับ

สมนัย กับ เท่ากับในทางตรรกศาสตร์ ความหมายเดียวกันไหมครับ

ขอการใช้ด้วยครับ

05 มีนาคม 2010 20:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 มีนาคม 2010, 20:31
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

~king duk kong~ is on a distinguished road

เท่ากับ กับ สมนัย น่าจะเหมือนกันนะครับ
เช่น

$p\rightarrow q\equiv \sim q\rightarrow \sim p$
ก็หมายความว่าสองสมการนี้ จะให้ค่าความจริงเหมือนกันทุกกรณี สามารถใช้แทนกันได้ครับ

(แต่เค้าจะไม่เรียกว่าเท่ากับครับ จะเรียกว่าสมนัยกับแทน)

06 มีนาคม 2010 20:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~king duk kong~
Old 06 มีนาคม 2010, 21:33
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

แล้ว $\sim (p\wedge q) \equiv \sim p \vee \sim q$

มันก็ความหมายเหมือนกับ $\sim (p\wedge q) = \sim p \vee \sim q$ หรอครับ

06 มีนาคม 2010 21:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
Old 06 มีนาคม 2010, 23:03
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

เท่ากับ ก็คือ เหมือนกันทุกอย่าง เช่น $P\to Q = P \to Q$

สมนัย หรือ สมมูล ก็ให้ค่าความจริงเหมือนกันทุกกรณี เช่น $P\to Q \equiv \sim P\vee Q$

ประพจน์ที่้เท่ากันจะสมมูลกัน แต่ประพจน์ที่สมมูลกันไม่จำเป็นต้องเท่ากัน

ป.ล. ตอนนี้เขาเปลี่ยนมาใช้สมนัยแทนสมมูลกันแล้วเหรอครับ
Old 06 มีนาคม 2010, 23:24
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมว่า สมนัย กับ สมมูล ไม่เหมือนกันครับ
สมนัยเรามักใช้ในเรขาคณิต เช่นมุมสมนัย ด้านสมนัย
สมมูลเราใช้ในตรรกศาสตร์
และเรามักจะเจออีกคำที่มักจะให้เราเข้าใจไปในทำนองเดียวกัน คือ เอกลักษณ์ ซึ่งเรามักใช้ในพีชคณิต ซึ่งแต่ละคำผมว่ามีความหมายแตกต่างกันครับ
ทั้งสามคำผมว่ามันไม่เหมือนกันครับและใช้แทนกันไม่ได้ครับ
Old 07 มีนาคม 2010, 13:38

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
เท่ากับ ก็คือ เหมือนกันทุกอย่าง เช่น $P\to Q = P \to Q$

สมนัย หรือ สมมูล ก็ให้ค่าความจริงเหมือนกันทุกกรณี เช่น $P\to Q \equiv \sim P\vee Q$

ประพจน์ที่้เท่ากันจะสมมูลกัน แต่ประพจน์ที่สมมูลกันไม่จำเป็นต้องเท่ากัน

ป.ล. ตอนนี้เขาเปลี่ยนมาใช้สมนัยแทนสมมูลกันแล้วเหรอครับ
จากคำพูด Dr.noonuii และ ซือแป๋หยินหยาง
พอจะสรุปได้ดังนี้
1. สมนัยใช้ในทางเรขาคณิต เช่น ความเท่ากันทุกประการ เป็นต้น
2. สมมูล คือ ใช้ในทางตรรกศาสตร์บ่งบอกถึงการให้ค่าความจริงเหมือนกันทุกกรณี

ตรงสีแดงผมงง อะครับ ประพจน์ที่สมมูลกันไม่จำเป็นต้องเท่ากัน ช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยครับ
Old 07 มีนาคม 2010, 23:17
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ตรงสีแดงผมงง อะครับ ประพจน์ที่สมมูลกันไม่จำเป็นต้องเท่ากัน ช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยครับ
ลองดูตัวอย่างข้างบนสิครับ สองประพจน์นั้นมันสมมูลกันแต่ไม่เท่ากัน

ป.ล. ผมยังไม่มีคำว่า ดร. นำหน้าชื่อนะครับ

ผมยังเป็นนักเรียนอยู่เลย
Old 08 มีนาคม 2010, 06:39
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

คำว่าเท่ากันของคุณ nooonuii คงจะหมายถึงหน้าตาเหมือนกันเด๊ะ ๆ เท่านั้น

ผมลองเิปิดพจนานุกรมศัพท์คณิตศาสตร์ดูพบว่า สมนัย (correspond) ส่วนสมมูล (equivaent) ใช้รูปศัพท์ต่างกัน

คราวนี้มาดูจากพจนานุกรมภาษาไทยบ้าง
correspond มีลักษณะเดียวกัน , อยู่ฐานะเช่นเดียวกัน , ตรงกัน, ลงรอยกัน

equivaent สิ่งที่มีค่าเท่ากัน, เหมือนกัน, จำนวนเท่ากัน, สมดุล, มีเนื้อที่เท่ากัน

ภาษาที่เราใช้ตามความหมายของผู้อื่นที่เราไม่ได้คิดขึ้นมาเอง เข้าใจยากนะครับ ภาษาอังกฤษมันมีคำพ้องความหมายไหมนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง