Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 พฤษภาคม 2006, 21:00
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
Post รบกวนขอความคิดเห็นครับ

ขออนุญาตตั้งกระทู้ขัดจังหวะการแข่งขันสักหน่อยนะครับแหะๆๆ

ผมมีหนังสือที่สามารถหาได้แต่เลือกไม่ถูกว่าเล่มไหนดี ถ้าพี่เคยอ่านรบกวน อยากให้พี่ๆช่วย comment หน่อยครับ เพราะผมยังคงหามาอ่านได้ไม่หมดต้องรบกวนพี่ๆหลายๆคนช่วยๆกัน ผมว่าคนเดียวคงอ่านไม่หมดเหมือนกัน เหอๆ
ถ้าพี่ๆคนไหนเคยอ่านช่วย comment ว่า จุดดี จุดที่ขาดไป หรือ จุดที่น่าสนใจเป็นพิเศษ ของหนังสือ มีอะไรบ้าง (มีลิ้งค์ให้ดูภาพปกหนังสือจากเวบ amazon ครับ) ผมจะได้ไปหาไว้ในครอบครอง อิอิ และ เวลาอ่านผมจะได้พยายามสแกน หาไอเดียที่พี่ comment ให้ รายนามดังนี้ครับ

Applied Functional Analysis by J. T. Oden , Leszek F. D.

Functional Analysis by Frigyes Riesz , Bela sz.-Nagy

Applied Algebra and Functional Analysis by Anthony N. Michel, Charles J. Herget

Functional Analysis by George Bachman

Foundations of Modern Analysis by Avner Freidman

Functional Analysis : Theory and Applications by R.E. Edwards

Lebesgue Integration on Euclidean Space by Frank Jones

General Theory of Functions and Integration by Angus E. Taylor

Introduction to Partial Differential Equations and Hilbert Space Methods by Karl E. Gustafson

Introductory Functional Analysis with Applications by E. Kreyszig

Real Analysis by N.B. Haaser and J.A. Sullivan

Introductory Real Analysis by A.N. Kolmogorov

Elementary Real and Complex Analysis by Georgi E. Shilov

Real and Complex Analysis by Walter Rudin

Introduction to Lebesgue Integration and Fourier Series by Howard J. Wilcox , David L. Myers

01 พฤษภาคม 2006 21:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 พฤษภาคม 2006, 09:54
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ผมจำได้ว่า มีคนชอบใช้ Real analysis เล่มที่เป็นปกแข็ง สีเขียวๆ แต่คิดว่าคงไม่ใช่เล่มของ Walter Rudin

ส่วนจะแนะนำเล่มไหน ผมตอบกว้างๆตอนนี้ได้แค่ว่า หนังสือของ Dover ส่วนใหญ่ จะเป็นหนังสือแบบ fundamental ครับ รายละเอียดไม่เข้มมาก ซึ่งอาจจะไม่เหมาะกับผู้ที่ต้องการศึกษาแบบทางลึก แต่ข้อดีคือราคาถูกกว่าเมื่อเทียบกับสำนักพิมพ์อื่น อย่างเช่น Springer ซึ่งราคาเมื่อคิดเป็นเงินไทย แล้วแพงสุดๆ แต่เนื้อหาเข้มข้นดีครับ
Old 02 พฤษภาคม 2006, 10:08

M@gpie is on a distinguished road
อ้างอิง:
ผมจำได้ว่า มีคนชอบใช้ Real analysis เล่มที่เป็นปกแข็ง สีเขียวๆ แต่คิดว่าคงไม่ใช่เล่มของ Walter Rudin
เล่มเขียวๆอันนี้คงเป็นของ Bartle , Sherbert ล่ะครับ ผมมีอยู่ เป็นเนื้อหาระดับพื้นฐาน เริ่มต้นเลยจริงๆ
แค้ของ Dover ที่ว่าค่อนข้างง่าย ผมยังอ่านไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ 555 ของ Speigel หรือ Springer ไม่ต้องพูดถึงหุหุ
Old 13 พฤศจิกายน 2006, 00:29
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ

passer-by is on a distinguished road
ไม่รู้คุณ M@gpie ยังสนใจหนังสือพวกนั้นอยู่หรือเปล่า

คือ มีอาจารย์ต่างประเทศ แนะนำมา ชื่อหนังสือว่า Linear Analysis :Introduction ของ Bollabas ซึ่งก็เกี่ยวกับพวก real analysis กับ functional analysis นี่แหละครับ
Old 13 พฤศจิกายน 2006, 01:24
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
ที่เอามาให้ดูยังไม่เคยอ่านเกือบทั้งหมดเลยครับ
- Functional Analysis ของ Kreyzigs ผมแนะนำไปหลายรอบแล้ว คงไม่ต้องพูดอะไรมาก
- Real and Complex Analysis ของ Rudin ก็โหดเกินไปครับ เหมาะสำหรับคนที่มีพื้นฐานมาแล้วมากกว่า โจทย์ในนี้หลายข้อเคยเอามาออกเป็นข้อสอบ Qualify ของมหาลัยผมครับ รับประกันความยากได้เป็นอย่างดี

ป.ล. ในเมื่อไปนั่งเรียนกับอาจารย์วิชาญอยู่ ผมว่าไปถามอาจารย์วิชาญเลยดีกว่าครับ เขาน่าจะแนะนำอะไรดีๆได้เยอะทีเดียว
Old 17 พฤศจิกายน 2006, 09:13

ขอบคุณคร้าบ สำหรับความเห็น ถึงแม้ความเห็นจะนานมาแล้วก็ตาม
Old 10 เมษายน 2007, 04:37

Smile

ไปเจอ Functional analysis มาเล่มนึงครับ เขียนออกมาในลักษณะ ที่โยงเ้ข้าหา applied mathematics ได้ดีทีเดียว

DOWNLOAD ได้เลย
Old 10 เมษายน 2007, 21:08

ขอบคุณพี่ passer-by ครับ เล่มนี้มีตัวอย่างเยอะดีครับ แสดงวิธีทำให้ดูด้วย อิอิ
ตอนนี้ ผมมีหนังสือ Measure Theory กับ Functional analysis เยอะแยะเลยครับ อ่านยังไง ก็ งง เหมือนเดิม 555

10 เมษายน 2007 21:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 10 เมษายน 2007, 22:04
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Talking

ช่วงนี้แจกหนังสือกันสนุกเลยนะครับ หนังสือดีย่อมเป็นที่ต้องการอ่านของทุกคน

ทำให้ผมนึกถึงครั้งหนึ่งที่ไปยืมหนังสือพีชคณิต ณ ห้องสมุดบัญชีจุฬา (ปี พ.ศ. 254x) หยิบลงมาเจอฝุ่นเพียบ พลิกดูประวัติการยืมหนังสือครั้งล่าสุดท้ายเล่ม ปี พ.ศ. 251x เห็นจะได้ ก่อนผมเกิดซะอีก ผมเช็คดูคร่าวๆก็คาดว่าเป็นเช่นนั้นทั้งตู้ พอถึงเวลายืมหนังสือกับบรรณารักษ์ ต้องเสียเวลาทำตัวเก็บประวัติการยืมหนังสือเล่มนั้นใหม่หมดเลย นี่แสดงว่าหนังสือเลขตู้นั้นไม่ถูกใส่เข้าไปในฐานข้อมูลหนังสือของห้องสมุดเลย
Old 10 เมษายน 2007, 23:06

หืม จริงครับพี่ TOP ผมก็เคยครับ งงว่า หนังสือบางเล่ม ทำไมไปอยู่ที่บัญชี 55