Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 พฤษภาคม 2008, 15:08
Anonymer Anonymer ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Anonymer is on a distinguished road

น่าจะขึ้นราคาเป็น 56.25 บาทนะคะ (ล้อเล่นน่ะค่ะ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 พฤษภาคม 2008, 16:34
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

สมัครสมาชิกแล้ว รอฉบับเดือนพฤษภาคม 51 อยู่ เป็นห่วงมันจะยับมั้ยหนอ
อย่ายับเลยน่ะ ได้โปรด
Old 06 พฤษภาคม 2008, 18:34
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

MY MATHS 40 ฉบับ พ.ค. นี้จะถึงมือผู้อ่านช้านะครับ

ประมาณวันที่ 10

หนังสือจะยับหรือไม่ ขึ้นอยู่กับไปรษณีย์ที่ส่งมาเป็นทอดๆครับ

ปกติหนังสือจะถึงมือผมโดยไม่เคยยับ

06 พฤษภาคม 2008 18:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 06 พฤษภาคม 2008, 20:11
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ผมอยากรู้ว่า ปกติแล้วที่ SE-ED ต่างจังหวัด วางแผงประมาณวันที่เท่าไหร่ของเดือนครับ ผมไปถามเห็นเขาบอก ประมาณ 6-7
Old 07 พฤษภาคม 2008, 13:28
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

>,<
สมัครสมาชิกยังไงคะ เอาใบสมัครที่ไหน
แล้วสมัครออนไลน์ได้มั้ยคะ
Old 09 พฤษภาคม 2008, 01:29
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mathematiiez View Post
>,<
สมัครสมาชิกยังไงคะ เอาใบสมัครที่ไหน
แล้วสมัครออนไลน์ได้มั้ยคะ
สมัครออนไลน์ได้ครับ ลิงค์อยู่ในกระทู้นี้แหละครับ แต่มันยุ่งยากเสียเวลาไปโอนเงิน
ผมว่า ไปซื้อ นิตยาสารมาเลย 1 เล่ม แล้วเอาใบสมัครจากแผ่นที่ 2 อ่ะครับ
Old 05 มิถุนายน 2008, 23:43
murderer@IPST's Avatar
murderer@IPST murderer@IPST ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

murderer@IPST is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ bell18 View Post
ในใจผมอยากให้สัมภาษณ์น้องพศินที่เป็นตัวแทนประเทศไทยไปสอบIMO2007ปีล่าสุด
อยู่ชั้นม.2(ขึ้นม.3)ก็ได้เป็นตัวแทนประเทศไทยแล้วน่าทึ่งมากครับ ถ้าในประเทศไทยน้องคนนี้
น่าจะอายุน้อยที่สุดเท่าที่เคยมีตัวแทนไปแข่งโอลิมปิก แต่ถ้าต่างประเทศนี่ไม่ทราบครับ
ผมเห็นด้วยครับน่าจะมีบทสัมภาษณ์แบบนี้บ้างน่ะครับจะได้ดูแตกต่างและน่าสนใจขึ้นครับ
Unknown to death. Nor known to life.
Have withstood pain to create many weapons.
Yet, those hands will never hold anything.
So as I pray, "Unlimited Blade Works."
Old 07 มิถุนายน 2008, 07:57
YESOVER YESOVER ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

YESOVER is on a distinguished road

เห็นด้วยครับใน Mymaths ก็เคยมีลงเหรียญคณิตศาสตร์แรกๆของไทย การแข่งขันต่างๆ มีตัวแทนมาเล่าให้ฟังว่าการแข่งขันเป็นอย่างไรๆบ้าง
ถ้าดูตามหัวข้อ ที่คุณ bell เสนอมา ผมว่าก็น่าสนใจดีครับ
Old 01 ธันวาคม 2009, 22:28
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

ผมก็ร่วมสนุกส่งบทความอยู่ครับ
Old 04 ธันวาคม 2009, 19:11
sc31 sc31 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

sc31 is on a distinguished road

ผมก้ซื้ออ่าน เป็นบางเล่มแล้วแต่ว่าจะมีเวลาไปซื้อไหม บางเรื่องอ่านยาก เพราะไปแปลมาจากพวกวารสารทางคณิตศาสตรืมาก้เป้นธรรมดาครับ
Old 05 ธันวาคม 2009, 22:42
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ผมยอมรับว่ายากสำหรับคนไทยที่ไม่มีพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์มาก่อน น้อยคนจะบอกได้ถึงระดับความยากง่ายของเนื้อหา เพราะมีการปรับปรุงบทอยู่เนืองๆ
บางคนก็มองว่าคณิตศาสตร์เป็นแค่ตัวช่วยในการศึกษาวิชาทางวิทยาศาสตร์ ฉะนั้นจึงถูกนับเป็นดรรชนีชี้วัดความเจริญเพราะคนมองไม่ออกว่าประโยชน์ชัดๆ เป็นอย่างไร แต่ต่อไปก็คงจะมีผู้รังสรรค์สรรพวิชาให้เป็นเหมือนอาวุธ นึกหยิบจับมาทำอะไร ก็ทำได้ตามหน้าที่ของมัน

ประเด็นคือ ผู้ที่ศึกษาในสาย Pure Mathematics จะลำบากกว่าสายอื่น เพราะห่างจากสิ่งที่อยู่ในโลกที่สัมผัสด้วยความรู้ของคนทั่วไป แถมผู้แต่งหนังสือก็มักเขียนตำราแบบ Abstract หากยิ่งเป็นตำราทางวิทยาศาสตร์ด้วยแล้ว มักมุ่งไปในทางเดียว ซึ่งยากที่ผู้สนใจทั่วไปจะศึกษา ต่างจากตำราทางวิศวกรรมในยุคก่อน ที่มีครบทั้งประวัติศาสตร์ด้านนั้นๆ จนถึงยุคปัจจุบันที่สุด ไม่ได้กล่าวเฉพาะเนื้อหาอย่างเดียว แต่รวมสังคมที่ทำให้เกิดแรงบรรดาลใจในการกำเนิดวิชานั้นๆ

เรียกได้ว่าถ้าสอนเกี่ยวกับสิ่งที่ซับซ้อน คือวิศวกรรม ดังนั้นถูกแล้วที่หนังสือ Mymaths จะออกมาในรูปนี้เพราะเป็นวิทยาศาสตร์ในสังคมไทย
Old 07 ธันวาคม 2009, 09:36
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ

SolitudE is on a distinguished road

ถ้าตามความคิด+ความรู้ ณ ตอนนี้(ม.3)
อ่านไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไร
ผมว่าเป็นนิตยสารสำหรับคนในวงการคณิตศาสตร์จริงๆละครับ
ตอนนี้อ่านแต่ประวัตินักคณิตกับโจทย์ปัญหา - -
ป.ล.ไม่ส่งมา 2 เดือนแล้วนะเนี่ย
Old 07 ธันวาคม 2009, 19:48
สอนผมทีงับ's Avatar
สอนผมทีงับ สอนผมทีงับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

สอนผมทีงับ is on a distinguished road

หนังสือ My Maths เป็นหนังสือที่ดีนะงับ ถึงจะยากไปหน่อยกะเถอะ แต่มันคลุมทุกชั้นงับ อ่านได้ไม่ว่าจะเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่
Old 08 ธันวาคม 2009, 23:16
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ยากหรือครับ สำหรับหนังสือไทยละก็ใช่ แต่หากเทียบกับวารสารของสมาคมคณิตศาสตร์แห่งอเมริกาแ้ล้วละก็ยังห่างชั้นมากๆ ยิ่งที่เก็บเงินแพงๆ ยิ่งแล้วใหญ่ แต่นั่นสำหรับผู้ใหญ่ จึงค่อนข้างสลับซับซ้อน

ที่เห็นออกมาในรูปนี้เพราะปัจจุบัน มีการส่งเสริมให้นำภูมิปัญญาของบรรพบุรุษมาพัฒนาในเชิงวิชาการ ให้เป็นตัวของไทยเราเอง อย่างเช่นอียิปต์เค้าลอกเอารูปสลักในมหาปิรามิดมาจัดเรียง เป็นเคมีของอียิปต์

จึงอยากให้เราเอาสูตรสมุนไพร มาแต่งเป็นหนังสือคณิตศาสตร์บ้าง น่าจะดี
Old 10 ธันวาคม 2009, 06:34
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

วารสาร my math เสียอย่างเดียวไม่มีการพิสูจน์คณิตศาสตร์ ส่วนใหญ่เน้นพวก Algebra มาก อยากให้มีพิสูจน์ Math มากๆ ครับ พวก วง ฟิลด์ เอาแบบที่มันนอกเหนือจากหนังสือปริญญาตรี จะดีมากครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
my maths use ฟรีสไตล์ 3 30 ตุลาคม 2006 17:19
สัมนา MY MATHS ครั้งที่ 5 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 11 12 สิงหาคม 2006 20:05
ข่าว การจัดคอนเสริต My Maths gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 23 มีนาคม 2006 23:10
นิตยสาร My Maths ในงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 28 ตุลาคม 2005 17:52
งานบรรยาย MY MATHS 11 ส.ค. 48 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 08 กันยายน 2005 16:57