Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 กรกฎาคม 2009, 08:47
KGPE KGPE ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

KGPE is on a distinguished road
Default ช่วยสอน ทบทวนการอินทิเกรทให้หน่อยครับ pls

ช่วยด้วยครับ คือว่างเว้นไปนานพอดี ตอนนี้ต้องนำมาใช้แล้วลืมครับ พวก อินทิเกรทอีกำลัง ช่วยหาคำตอบกับอธิบายหน่อยนะครับ

ขออภัยอย่างแรงนะครับ พอดียังใช้โค๊ดไม่เก่งนะครับ รบกวนด้วยนะครับ

int 20(1-e^-x)dx (อินทิเกรท หนึ่งลบอีกำลังลบเอ็ก)

int 1-(x/l)e^-(x/l)^2dx (อินทิเกรท หนึ่งลบเอ็กส่วนแอลคูณอีกำลังลบเอ็กส่วนแอลกำลังสอง)

int 1.8(1-e^-0.3t)

ทั้งหมดอินทิเกรทในช่วง 0-t ครับ ไม่ต้องแทนช่วงก็ได้ครับผม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 กรกฎาคม 2009, 14:21
Brownian's Avatar
Brownian Brownian ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Brownian is on a distinguished road
Send a message via MSN to Brownian

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ KGPE View Post
ช่วยด้วยครับ คือว่างเว้นไปนานพอดี ตอนนี้ต้องนำมาใช้แล้วลืมครับ พวก อินทิเกรทอีกำลัง ช่วยหาคำตอบกับอธิบายหน่อยนะครับ

ขออภัยอย่างแรงนะครับ พอดียังใช้โค๊ดไม่เก่งนะครับ รบกวนด้วยนะครับ

int 20(1-e^-x)dx (อินทิเกรท หนึ่งลบอีกำลังลบเอ็ก)

int 1-(x/l)e^-(x/l)^2dx (อินทิเกรท หนึ่งลบเอ็กส่วนแอลคูณอีกำลังลบเอ็กส่วนแอลกำลังสอง)

int 1.8(1-e^-0.3t)

ทั้งหมดอินทิเกรทในช่วง 0-t ครับ ไม่ต้องแทนช่วงก็ได้ครับผม
โจทย์เป็นแบบนี้รึเปล่าครับ
1. $$\int 20(1-e^{-x})dx$$
2. $$\int (1-\frac{x}{l}e^{-(\frac{x}{l})^2})dx$$
3. $$\int 1.8(1-e^{-0.3t})dt$$

แนะว่า $\int e^xdx=e^x+C$ และ$\frac{d}{dx}e^u=e^u\frac{du}{dx}$
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply