Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 กรกฎาคม 2009, 15:36
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default [ความคิดของผม]อนาคตมนุษย์จะไม่สามารถ"ย้อนเวลา"หรือสร้าง"ไทม์แมชชีน"ได้

มันเป็นความคิดของผมเหมือนเคยนะครับความคิดแบบเด็กๆที่ทำให้ผมอยากให้นักวิทยาศาสตร์เลิกค้นหาวิธีย้อนเวลาแล้วพัฒนาวิทยาศาสตร์ด้านอื่ นๆจะดีกว่า

ทำไมหรือครับอะไรคือเหตุผลที่ทำให้ผมคิดว่า ไทม์แมชชีน จะไม่สามารถ สร้างขึ้นมาได้
1.หากไทม์แมชชีนสามารถสร้างขึ้นได้ในอนาคตจริงมันอาจจะเป็น 1พัน หรือ 2 พันปี อาจจะเป็น 1 แสนล้านปีข้างหน้า ยังไงมันก็คืออนาคต ซึ่งจะแปรเปลี่ยนได้ตลอดเวลา แต่ทว่า หากมันจะสามารถสร้างขึ้นมาได้จริงๆ ทำไมตอนนี้ถึงไม่มีมนุษย์จากอนาคต หรือคนที่ย้อนอดีตกลับมาหล่ะครับ ไม่มีให้เห็นซักคนเดียวเลยจริงไหม?
2.หากไทม์แมชชีนสามารถสร้างขึ้นมาได้จริงผมคิดว่ามนุษย์ในอนาคตคงจะไม่อยู่เฉยในการที่จะกลับมาในอดีตเพื่อเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่าง รวมถึงภัยธรรมชาติ สึนามิ เฮอริเคน อื่นๆมากมาย พวกก่อการร้าย หากมีวิธีย้อนเวลาจริง คุณคิดหรือว่า พวกก่อการร้ายมันจะลอยนวนได้ คงจะถูกจับหรือโดนมนุษย์จากอนาคตมาห้ามก่อนหรือหยุดเอาไว้ก่อนเป็นแน่
3.หากมีความคิดที่ว่าเขาอาจจะไม่แสดงตัวอาจจะมีคนคอยควบคุมเอาไว้ แล้วคุณคิดหรือไม่ว่า มนุษย์ทั่วไปจะมีไทม์แมชชีนกันได้ นั่นคงไม่ต้องพูดถึงพวกผู้ก่อการร้ายข้ามเวลานะครับ มันมีแน่ๆ แต่จากประวัติศาสตร์ มันมีหรือไม่ครับ อ่ะ สาธิตเนิ่นๆ อนาคตอาวุธใหม่ของเราคงจะไม่ใช่ปืน อาจจะเป็นแสงเลเซอร์เพราะมีอานุภาพรุนแรงมากกว่า อย่างน้อยจะต้องมีประวัติศาสตร์ในอดีตจารึกไว้ว่า เคยมี กลุ่มคนมากมาย หรือสัตว์ป่า สัตว์เลี้ยง จำนวนมาก ถูกสังหารโดยวิธีการตัด โดยไม่มีความยับ ด้วยสำแสงประหลาด ประวัติศาสตร์แบบนี้มีไหมครับ?
4.เมื่อกลับไปศึกษาประวัติศาสตร์ก็พบว่าไม่เคยแม้แต่จะมีเทคโนโลยีที่สูงส่งไปกว่าตอนนี้ ยกเว้นเมื่อ 1 หมื่นปีก่อนคือ แอตแลนติส ซึ่งกล่าวว่าน่าจะเป็นทวีปที่มีเทคโนโลยีสูงส่งกว่าตอนนี้มากแต่ต้องล่มสลายด้วยเหตุบางอย่าง แล้วคุณคิดว่า ไม่ว่าจะเป็นชาวแอตแลนติสเมื่ออดีตกาล หรือเชื้อสายของคน แอตแลนติส หรือ บุคคลที่อยากจะช่วยแอตแลนติส จะไม่ทำอะไรซักอย่างเพื่อจะช่วยเหลือนครอันรุ่งเรือง นั้นได้จริงหรือครับ อย่างน้อยมันจะต้องมีพวกอยากรู้อยากเห็นและอยากช่วยชาวแอตแลนติส บ้างแหละครับ
5.ถ้าสามารถย้อนเวลาได้จริง คุณไม่คิดว่าโลกนี้จะปั่นป่วนกว่าที่เป็นอยู่หรอครับ ตำรวจกาลเวลาเอย? ผู้ก่อการร้ายข้ามเวลาเอย? พวกอยากดับเผ่าพันธุ์มนุษย์เอย ไม่คิดหรอครับว่าพวกนี้จะกลายเป็นปัญหาสำหรับคนในอดีต แน่นอนว่ามันไม่เคยเกิดเหตุการณ์แบบนั้นขึ้นมาก่อน

นี่ก็เป็นเหตุผล 5 ข้อสำหรับความคิดแบบเด็กๆและความที่ต้องการคำตอบ ความสงสัยของเด็กคนนึงนะครับ ไม่ถึง 18 บางคำอาจจะดูตลกมาก ผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบคำถามของผมทั้ง 5 คำถามทีนะครับ คาใจมากถ้าหากว่า มนุษย์สามารถย้อนเวลาได้ ผมคิดว่าเรื่องเวลาคงไม่เป็นปัญหา เพราะ ยังไงอนาคตก็ต้องมี ไว้ว่าจะอีก 1 พันล้านปี 1แสนล้านปี 1ล้านล้านปี ถ้ามันสามารถสร้างขึ้นได้จริง ก็ต้องมีอย่างน้อยซักคนนึงแหละที่จะย้อนกลับมาเตือนเหตุการต่างๆบางอย่าง คงพิลึกน่าดูถ้าหากว่า มีคุณ 2 คน อยู่ในเวลาเดียวกันจริงไหม? เพราะผมเชื่อว่า คนเราคือตัวเราเองไม่ว่าจะใครก็ตามจะไม่สามารถอยู่ในเวลาเดียวกันพร้อมกันตั้งแต่ 2 คนขึ้นไปได้ เพราะผมคิดว่ามันคงผิดกฏธรรมชาติ กฏสวรรค์ กฏนรก ไปเลย

เว้นซะแต่ว่า เหตุผล ของผมทั้งหมดจะล้มลงทันที หากว่า มนุษย์จะสูญพันธุ์ในอนาคตอันใกล้นี้ แน่นอนเรื่องไทม์แมชชีนอาจจะยังสร้างไม่เสร็จ คนอาจจะตายกันเป็นเบือ จนสิ้นเผ่าพันธุ์ไปมันก็จะเป็นเหตุผลอย่างดีเยี่ยมว่า ทำไมถึงไม่มีคนจากอนาคตมาหาเราในอดีต นั่นอาจจะเป็นเพราะว่า มนุษยชาติได้สูญสิ้นก่อนที่จะสร้างเครื่องย้อนเวลาหรือไทม์แมชชีนได้

ปล. หากทำให้ใครหลายๆคนปวดหัวขออภัยด้วยครับ และขอโทษสำหรับความคิดแบบเด็กๆที่ไร้ เครดิต ที่มา เพราะมันออกมาจากสมองความคิดแบบเด็กๆของผมครับหวังว่าคงจะไม่โกรธหรือถือสากันนะครับ ^^'
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 กรกฎาคม 2009, 16:23
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

ไทแมชชีนมีไปก็ไร้ประโยชน์ครับเพราะมันใช้อะไรไม่ได้อยู่ดีครับ
สมมติว่าวันนี้ผมแกล้งเพื่อนโดนครูตีผมอยากย้อนเวลากลับไปบอกตัวเองว่าอย่าแกล้งเพื่อนจะได้ไม่โดนครูตี
ถ้าผมมีไทแมชชีนแล้วผมไปยับยั้งตัวเองในอดีตได้ก็จะกลายเป็นว่าวันนี้ผมไม่โดนครูตีเมื่อในอดีตไม่โดนครูตี
ก็แสดงว่าในอนาคตหลังจากที่ผมไปแก้ไขแล้วก็จะไม่มีเหตุจูงใจให้ผมย้อนเวลากลับไปถูกไหมครับ
ก็ผมจะย้อนเวลาทำไมในเมื่อไม่โดนครูตี
เมื่อผมไม่ย้อนเวลาก้จะกลายเป็นผมโดนครูตี
เห็นรึยังครับว่าต่อให้ย้อนไม่ย้อนผลลัพธ์ก็เหมือนเดิมครับ
Old 31 กรกฎาคม 2009, 15:52
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

5 ข้อที่ว่ามา
ถ้าเราลองไปค้นคำว่า "โลกคู่ขนาน"
มันจะมีคำตอบให้หมดเลยครับ

รวมถึงการให้เหตุผลของคุณ jew ด้วย

เรื่องการเดินทางข้ามเวลานี้นักปรัชญาถกกันมาเป็นร้อยๆปี นับแต่สมัยก่อน H.G. well จะเขียนเรื่องนวนิยายเรื่อง Time Machine
มันมีทั้งฝ่ายที่สนับสนุนว่าทำได้ กับฝ่ายที่แย้งว่าทำไม่ได้
ฝ่ายที่แย้งว่าทำไม่ได้จะใช้การให้เหตุผลคล้ายๆน้อง pakpoom นี่แหละครับ
ส่วนฝ่ายที่สนับสนุนก็จะใช้คำว่า "โลกคู่ขนาน" เข้าแก้สถานการณ์
ส่วนฝ่ายที่เสนอหน้าเอาคำตอบคนอื่นมาโพสต์ลงในเว็บนี่ ก็คือพี่นี่แหละครับ...
Old 31 กรกฎาคม 2009, 16:15
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ลืมบอก เผื่อจะคิดแบบนี้ จะได้ดักไว้ทัน
ว่าผมเคยคิดเรื่องพวกแนวปรัชญาเยอะมาก
แล้วพอโตขึ้น ก็ได้รู้ว่า
"ไอ้สิ่งที่เราคิดได้ทุกอย่าง จริงๆมันมีคนที่คิดได้ก่อนหน้าเรานานมากแล้ว"
ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่แปลกหรอกครับ เพราะอัจฉริยะในโลกมันก็มีอยู่ทุกสาขาแหละ รวมถึงปรัชญาด้วย

ที่อยากบอกก็คือ ผมกลัวว่าคุณ pakpoom พอรู้ว่ามีนักปรัชญาคิดได้ก่อนหน้ามาเป็นร้อยๆปี
แล้วจะหยุดคิด หยุดจินตนาการไป ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมไม่อยากให้เกิดเป็นอย่างยิ่ง

ส่วนเหตุผลที่ว่าทำไมไม่อยากให้เลิกคิด เลิกจินตนาการ ผมเชื่อว่าคงไม่ต้องอธิบายครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
กรุณา"แสดงวิธีทำ" 5 ข้อExpo&Log ให้ดูหน่อยครับ rattachin calculated ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 11 14 พฤษภาคม 2009 15:45
รู้ไหมว่า " หยินหยาง " คำนี้ในทางคณิตศาสตร์ คืออะไรกันนะ ? ??๛PeakKy๛?? ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 27 12 มกราคม 2009 06:20
ช่วย โจทย์ นี่ ที ครับ (2 ข้อ) จาก "สิรินธร 2549" Dr.K ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 6 11 ธันวาคม 2008 10:51
ถึงพี่ "nongtum" comza ฟรีสไตล์ 1 09 มกราคม 2008 21:49
นิยาม "การแก้โจทย์ ปัญหาทาง คณิตศาสตร์" คืออะไร <เอ๋> ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 30 มีนาคม 2001 21:09