Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 ธันวาคม 2008, 07:08
Amount of infinite Amount of infinite ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Amount of infinite is on a distinguished road
Default แยกตัวประกอบหน่อยครับ

$x^4-2x^3+x^2+4x-6$

ขอบคุณครับ
Old 16 ธันวาคม 2008, 10:47
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ทดลองกระจาย $(x^2+ax+b)(x^2+cx+d)$ แล้วเทียบสัมประสิทธิ์เพื่อหา $a,b,c,d$ ก่อนลองแยกต่อสิครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

16 ธันวาคม 2008 10:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 ธันวาคม 2008, 20:43
โjซU's Avatar
โjซU โjซU ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

โjซU is on a distinguished road

ลองพวกทษฏีเศษเหลือหรือการสังเคราะห์ดูได้ปะคับ
Old 16 ธันวาคม 2008, 23:39
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ข้อนี้ใช้ทฤษฎีบทเศษเหลือหรือการหารสังเคราะห์ไม่ได้ครับ ส่วนที่ว่าเพราะอะไร ลองแยกตามที่ผมแนะดูก่อนแล้วลองแยกต่อ แล้วจะรู้ครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 19 ธันวาคม 2008, 21:33
Namikaze's Avatar
Namikaze Namikaze ไม่อยู่ในระบบ

Namikaze is on a distinguished road

ตกลงทำยังไงเหรอครับ

สมการนี้แก้ได้มั้ยครับ
a+b+c+d=2
ab+ac+bc+ad+bd+cd=1
abc+abd+acd+bcd=-4
abcd=-6
Old 20 ธันวาคม 2008, 06:04
Julian's Avatar
Julian Julian ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

ตามที่พี่ nongtum บอก

ข้อนี้หารสังเคราะห์หรือแยกตัวประกอบไม่ได้เลย

เนื่องจากถ้าแยกออกมาแล้วจะพบว่า สุดยอดมาก

และถ้าตั้งสมการตามที่ Namikaze บอกก็ไม่ได้เนื่องจากตัวแปรเยอะ และหลายชั้นเกินไป

ทดลองแยกตามที่พี่ nongtum บอกจะได้ว่า

$( \ x^2 \ + \ ax \ + \ b )( \ x^2 \ + \ bx \ + c \ ) \ = \ x^4 \ + \ ( \ a \ + c \ )x^3 \ + \ ( \ ac \ + \ b \ + \ d \ )x^2 \ + \ ( \ ad \ + \ bc \ )x + bd $

แล้วไอ้ก้อนพหุนามข้างบนมันเท่ากับ $x^4 \ - \ 2x^3 \ + \ x^2 \ + \ 4x \ - \ 6$

เทียบสัมประสิทธิ์จะได้ว่า

$a \ + \ c \ = \ -2 $

$ac \ + \ b \ + \ d \ = 1$

$ad \ + \ bc \ = \ 4$

$bd \ = \ -6$

แก้สระบบสมการเอาเองนะครับเพราะผมคิดหาวิธีแก้ไม่ถูก

เลยเดาตัวเลขใส่ได้

$a=-2 \ ,b=3 \ ,c=0 \,d=2 $

ดังนั้นก้อข้างบนจึงแยกตัวประกอบได้เป็น

$( \ x^2 \ - \ 2x \ + \ 3 \ )( \ x^2 \ - \ 2 \ )$

20 ธันวาคม 2008 16:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
เหตุผล: ลืมพิม latex
Old 20 ธันวาคม 2008, 11:53
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Namikaze View Post
ตกลงทำยังไงเหรอครับ

สมการนี้แก้ได้มั้ยครับ
a+b+c+d=2
ab+ac+bc+ad+bd+cd=1
abc+abd+acd+bcd=-4
abcd=-6
ผมว่าไม่น่าจะได้นะครับ ผมใช้แนวจากโจทย์ใน Eximius นะครับจะได้ว่า
(1+a)(1+b)(1+c)(1+d)=1+(a+b+c+d)+(ab+ac+bc+ad+bd+cd)+(abc+abd+acd+bcd)+abcd
(1+a)(1+b)(1+c)(1+d)=1+2+1+(-4)+(-6)
(1+a)(1+b)(1+c)(1+d)=-6
แล้วมันจะกลายเป็นว่า
(1+a)(1+b)(1+c)(1+d)=abcd=-6 ถึงตรงนี้พยามหาตัวเลขมาจากกาแยกตัวประกอบ แต่ผมยอมแพ้แล้ว --

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 20 ธันวาคม 2008, 15:44
Namikaze's Avatar
Namikaze Namikaze ไม่อยู่ในระบบ

Namikaze is on a distinguished road

ผมคิดไว้แล้วครับว่าคุณ Julian ต้องมาตอบแน่ๆ
อิอิ
Old 20 ธันวาคม 2008, 20:24
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ถ้าอยากใช้ทฤษฎีเศษเหลือจริงๆ ละก็ ก็ลองแทน $x^2=2$ ครับ
จากโจทย์ $x^4-2x^3+x^2+4x-6$ จะได้ว่า $2^2-2 (2)x+2+4x-6 =0 $ ก็แสดง $x^2-2$ เป็นตัวประกอบตัวหนึ่ง
Old 21 ธันวาคม 2008, 00:48
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

หรือจะแยกตัวประกอบดื้อๆเลยก็ได้ครับโดยการจับคู่ $(x^4+x^2-6)-(2x^3-4x)$ ครับ

21 ธันวาคม 2008 00:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ [SIL]
เหตุผล: เอาเครื่องหมาย^ออกครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply