Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 มีนาคม 2011, 06:02
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Default ให้ความรู้เกี่ยวกับโรคตา

สืบเนื่องจาก
กระทู้นี้

ผมเลยคิดว่า ควรจะให้ความรู้จากประสบการณ์ตรง เป็นวิทยาทานแก่สมาชิกท่านอื่นๆ ไปในตัวเลยดีกว่า

โรควุ้นในตาเสื่อม เป็นอาการที่เห็นจุดดำๆ (บางทีเป็นเหมือนหยากไย่)ลอยไปตามจังหวะการกลอกตาของเรา จะเห็นชัดช่วงตื่นมาใหม่ๆแล้ว สัมผัสแสงแดด

จุดดำๆที่เห็นหรือทางการแพทย์เรียกว่า Floater เป็นภาพสะท้อนของวุ้นในตาของเราออกมาด้านนอกครับ

ต้งอธิบายก่อนว่า วุ้นในตาเป็นของเหลวที่คั่นกลางเลนส์ตากับจอประสาทตา ในคนปกติจะติดกับจอประสาทตา แต่ในคนที่วุ้นในตาเสื่อม วุ้นจะเหี่ยวและแยกตัวออกมาจากจอประสาทตา

อาการนี้ จะแค่สร้างความรำคาญแก่ผู้ป่วยเท่านั้น ก็ต้องอาศัยมองผ่านเลยไป ไม่สนใจมัน

แต่...นั่นก็เป็นสัญญาณเตือนภัย ว่าเราไม่ควรใช้ตาหนักเท่าเดิมอีกแล้ว เพราะถ้าไม่ดูแลให้ดี มันจะเป็นสัญญาณเริ่มต้นของคนเป็นจอประสาทตาฉีกขาดครับ โดยสังเกตได้ง่ายๆ จากการเห็นแสงวาบในตา คล้ายฟ้าแลบ

อย่างกรณีของผม เห็นแค่ floater ยังไม่ถึงขั้นเห็นแสงวาบ แต่จักษุแพทย์ก็จะนัดตรวจเป็นระยะ ในช่วงปีแรกที่เป็น เพื่อดูว่ามีร่องรอบการฉีกขาดของจอตาหรือไม่ ถ้ามีก็ต้องยิง laser ปิดรูรั่วครับ ซึ่งราคาน่าจะอยู่ที่หลักหมื่นต่อตา 1 ข้าง

โรคนี้รักษาไม่หายครับ แค่สร้างความรำคาญ และปัจจุบันวัยรุ่นเป็นโรคนี้กันเยอะ เพราะใช้เทคโนโลยีมาก
ยอมรับว่าตอนผมเห็น floater ครั้งแรก ผมตกใจมากเพราะพอจะรู้มาบ้างว่า ถ้าทิ้งไว้นานๆ ตาจะบอด ก็เลยไปพบหมอตอนปลายมกราคม ที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง จากนั้นหมอก็นัดอีกทีตอนปลายกุมภาพันธ์ และต้นมิถุนายนครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ถึงขั้นต้องยิง laser ครับ

เพิ่งมารู้ตอนหลังว่า มีรุ่นน้องคนนึงเป็นโรคนี้เหมือนกัน ตั้งแต่สมัยน้องเขาเรียน ป.ตรี จนบัดนี้ทำงานอยู่ แบงค์ชาติ แถมต้องทำงานหน้าคอมด้วย ก็เรียกได้ว่า ดูแลตัวเองได้ดีทีเดียว

แต่ผมคงทำอย่างนั้นไม่ได้ เพราะใน case ผม มันมีตาแห้งร่วมด้วย ก็เรียกได้ว่า ตังแต่ กุมภาที่ผ่านมา ต้องลด duration การใช้คอม ลงแบบฮวบฮาบ ,หยอดน้ำตาเทียมบ้างถ้าจำเป็น ,จ้องวัตถุใดวัตถุหนึ่ง นานๆไม่ได้ และเวลาออกแดด ต้องพกร่มตลอดครับ (แว่นกันแดดไม่ช่วยผมเท่าไหร่ เพราะ ผมไม่ได้ขับรถ)

ด้านอาหารการกิน ก็ต้องกินพวกผักบุ้ง หรืออาหารเน้นวิตามิน A มากขึ้น ใน case ของผม จะกินเก๋ากี้ ช่วยอีกแรงครับ เพราะช่วยบรรเทาอาการตาแห้ง แต่ยังไม่ได้กินแบบจริงจัง ขอเริ่มต้นใช้แบบที่ผสมใน Tipco โกจิเบอร์รี่ ( gogi berry = เก๋ากี้)

พูดถึงตาแห้ง อาการที่สังเกตได้คือ ตาจะแดงเรื่อๆ หลังทำงานเสร็จตอนเย็น พอนอนจะหายไป

ตอนแรก ผมเข้าใจว่า ตัวผมเป็นความดันตาสูง เพราะมันก็เริ่มจากตาแดงเรื่อๆ เหมือนกัน แถมการที่ความดันตาสูงจะเป็นสัญญาณเตือนภัยเริ่มแรกของต้อหิน ต้อกระจกด้วย แต่ตอนไปตรวจแล้ว ค่าความดันตาไม่สูงมาก ก็เลยโล่งอกไป

มีข้อแนะนำว่า ถ้าเราตรวจความดันตาจากเครื่องแบบเป่าลม แล้วค่ามันสูงแบบแปลกๆ (เกิน 26 mmHg) ควรจะขอให้หมอตา ตรวจให้เราอีกทีด้วยเครื่องมือที่ทันสมัยขึ้น เพราะบางครั้ง ค่าความดันที่สูงแบบแปลกๆจากเครื่องเป่าลม เป็นผลจากสรีรวิทยาคน ที่เปลือกตาหนา บางต่างกัน ยิ่งหนามาก เวลาถูกเป่า มันจะเกิดจังหวะกระชากง่าย เวลากะพริบตา ตัวเลขมันก็จะพุ่งปรี๊ดเลยครับ

การไปพบแพทย์แต่ละครั้งของผม เขาก็จะให้ตรวจลานสายตา โดยการปิดตาทีละข้างแล้วอ่านเลขแถวล่าง ตามด้วยการวัดความดันตา จากเครื่องเป่าลม โดยจะเป่าลมเข้าตาเราข้างละ 2ครั้งครับ จากนั้นก็เข้าสุ่กระบวนการขยายม่านตา โดยการหยอดยาชา และยาขยายม่านตา 4 ครั้ง ทิ้งช่วงครั้งละ 5 นาที มันก็จะแสบๆเหมือนเหงื่อเข้าตาครับ จากนั้นก็รอพบแพทย์ เพื่อตรวจจอประสาทตา
Old 10 มีนาคม 2011, 08:41
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ขอบคุณมากเลยครับ
ผมเองก็ต้องพักๆจากจอคอมบ้างล่ะครับช่วงนี้
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 มีนาคม 2011, 22:07
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

ถ้าหากเป็นเเบบมีเเท่งใสๆลอยไปมากตามจังหวะของตาละครับ บางทีเวลานอนดึกมากๆหรือเเบบไม่ได้นอนก็จะเจอคล้ายๆกับสีของวัตถุที่เรามองมันลากยาว จนบางครั้งเห็นเหมือนคนยืนอยู่เลย จะเข้าข่ายไหมครับ
Old 12 มีนาคม 2011, 12:36
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

สงสัย ผมก็คงจะโชคดี ได้เป็นโรคนี้แน่
เวลามองท้องฟ้า จะมีรอย วิ่งตามลูกทุกที
(คิดว่าจอลูกตาดป็นรอยซะอีก)
Old 12 มีนาคม 2011, 17:42
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณ passer-by มากครับ

อ่านจากที่เขียนมา ผมคงเป็นโรคนี้แน่นอน เคยเห็นแสงวาบด้วย

ผมเริ่มอาการตั้งแต่ 11 ปีที่แล้ว ตาข้างขวาพร่ามัวนิดหนึ่ง หมอบอกว่า เส้นประสาทตาอักเสบ ให้น้ำมันตับปลา กับวิตามินบี มารับประทาน ผมทานอยู่ช่วงหนึ่ง ก็ไม่หายซักที จนท้อ เลยไม่ทานต่อ อาการก็เป็นมาจนถึงทุกวันนี้

จนปีหรือสองปีที่แล้ว (ไม่แน่ใจ) เริ่มเห็น จุด ๆ เส้น ๆ ลอยไปมาในอากาศ หลัง ๆ มีแสงวาบนิด ๆ ทางหางตาทั้งสองข้าง แต่ตอนนี้ไม่เคยเห็นอีกเลย ไม่รู้เพราะอะไร

ผมคงต้องลดการเข้ามาช่วยตอบปัญหาในบอร์ดนี้ ตามคุณ passer-by อีกคนครับ
Old 16 มีนาคม 2011, 04:55
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
ถ้าหากเป็นเเบบมีเเท่งใสๆลอยไปมากตามจังหวะของตาละครับ บางทีเวลานอนดึกมากๆหรือเเบบไม่ได้นอนก็จะเจอคล้ายๆกับสีของวัตถุที่เรามองมันลากยาว จนบางครั้งเห็นเหมือนคนยืนอยู่เลย จะเข้าข่ายไหมครับ
เข้าใจว่า ไม่ใช่ วุ้นในตาเสื่อมครับ น่าจะเป็น พักผ่อนไม่เพียงพอ หรือใช้ตามากไป

หมอบอกผมว่า ปกติเวลาเราจ้อง screen นานๆ ตาจะกระพริบน้อยกว่าปกติ ทำให้สายตาล้าง่ายขึ้น ในระยะยาว

การนอนเป็นวิธีดีที่สุด ในการดูแลดวงตาครับ แต่ต้องนอนให้ได้คุณภาพด้วย ไม่ได้เน้นปริมาณอย่างเดียว
Old 16 มีนาคม 2011, 09:49
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ

ปกติผมจะอยู่หน้าจอได้ไม่นานอยู่แล้ว เพราะจะปวดตาแล้วก็เวียนหัว ยิ่่งพวกกราฟฟิก 3D ดูแป๊บเดียวก็มึนแล้วครับ
Old 19 เมษายน 2011, 21:15
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

เมื่อวานไปหาหมอที่จังหวัดมาครับ (อยู่อำเภอไม่มีจักษุแพทย์)
หน้าห้องเขาถามอาการ ให้อ่านอักษร ส่องไฟฉาย ส่องวัดความดันตา (ไม่แน่ใจว่าจำมาถูกไหม)
เขาหยอดยาชา และยาขยายม่านตาให้ นั่งรอพักเที่ยง ตามัว อ่านหนังสือไม่ค่อยชัด (ดีที่หน้าไม่มืดด้วย)
คุณหมอส่องตาด้วยเครื่อง และฟังคำอธิบายอาการของผม
มองเห็นท้องฟ้ามีจุดดำ ๆ ตามการกลอกของดวงตา และเห็นเส้นขาว ๆ เวลามองท้องฟ้า
คุณหมอก็บอกว่าวุ้นในตาเสื่อมนะครับ
โรคนี้รักษาไม่หาย เป็นธรรมดาของการเสื่อมตามอายุ (สงสัยช่วงนี้หน้าผมจะแก่มาก และเมื่อวานผมคงแต่งตัวแก่มาก)
รอให้ตามัว และเห็นแสงฟ้าแลบก่อนแล้วค่อยกลับมาหาหมอใหม่นะครับ
ก่อนจากก็เลยถามคำถามที่ค้างคาใจ หลังจากอดเล่นเกมมาเดือนหนึ่ง
เป็นผลมาจากการใช้คอมมากเกี่ยวไหมครับ คุณหมอตอบ ... ไม่เกี่ยวครับ
ก่อนกลับได้ยาวิตามินสีเขียว มา 90 เม็ด กินวันละเม็ดหลังอาหารเช้า
สาธุ
Old 21 เมษายน 2011, 00:01
สๅEaมllx'JควๅมxวัJ's Avatar
สๅEaมllx'JควๅมxวัJ สๅEaมllx'JควๅมxวัJ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

สๅEaมllx'JควๅมxวัJ is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆคับ
ผมจะเล่นคอมให้น้อยลงคับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply